ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำบุญถวายสังฆทานแก่ลูกที่ทำแท้งไป  (อ่าน 9178 ครั้ง)

ออฟไลน์ chutinan001

• ปฐมะ
  • *
  • -
คือว่าฝันว่า เค้าอยากได้รถของเล่น เราต้องทำถวายของเล่นนั้นหรอค่ะ

เเล้วถ้าถวายไปพระเค้าก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ถ้าเปลี่ยนเป็นถวายสังหทานอย่างอื่นแทนจะดีไหมค่ะ

ช่วยหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2555, 06:09:05 โดย chutinan001 »

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ลองเอาของเล่นไปบริจาคให้เด็ก แล้วอุทิศให้เขาดูนะครับ อุทิศให้เขาคนเดียวนะครับ :002:
ถ้าอยากให้เขาได้บุญใหญ่ๆ ก็ให้ถวายสังฆทาน(สดหรือแห้งก็ได้) ผ้าไตรจีวร 1 ชุด พระบูชาขนาดหน้าตักประมาณ 5 นิ้ว แล้วอุทิศให้เขาเพียงคนเดียวเท่านั้น จะทำให้เขาได้บุญใหญ่ครับ :002:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
รถบังคับ พระเล่นไม่ได้ แต่เด็กวัดหรือเด็กครอบครัวยากจนรอบๆวัดเล่นได้น๊ะครับ  :002:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ  ไปตามใจเค้าทำไมครับ
    เราเป็นคนศักดิ์ดีกว่าผี
ขออนุญาตว่าน่าจะทำสังฆทานอุทิศให้เค้าดีกว่า
   ให้ดีแน่ๆทำบุญที่โรงพยาบาลเด็ก ช่วยผู้ยากไร้
ดีกว่าเอาเงินไปซื้อของเล่นไปถวายพระ เค้าได้หรือไม่เราไม่ใช่อริยะคงไม่รู้
  อีกเรื่องที่น่าทำจริงๆและได้อนิสงส์แน่ๆ คือทำกับพวกศูนย์ฝึกอบรมเด็กและเยาวชนหญิง
พวกที่มีคดีติดเข้ามาบางที่มีลูกติดในท้องมาด้วย หรือเด็กแดงๆกำลังให้นม ไม่มีใครเลี้ยง
 พวกผ้าอ้อม นมผง  อาหารเสริม
ผ้าอนามัย  ทำกับคนพวกนี้ถึงเค้าจะไม่มีศีลบริบูรณ์
แต่เชื่อแน่ว่าได้ประโยชน์แน่
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ tata@state

• The More U Give The More U Get
  • ตติยะ
  • ยิ่งให้ ยิ่งได้,Tata
 :016:แนะนำไปที่วัดท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน นะจ๊ะ ควรไปแต่เช้ามือ ตี๕โดยประมาณ ไปหาแม่ชีที่ศาลาริมน้ำ  :086:ท่านจะบอกทุก ทุ๊กอย่าง และก็มันหลายเรื่องจริงๆ ถึงต้องไปแต่เช้า, ทั้งสามี-ภรรยา ต้องทำด้วยกัน เพราะเป็นกรรมร่วม ผัวไม่อยู่ก็ไม่เป็นไร เป็นหน้าที่ของเพศแม่ต้องทำเป็นเบื้องต้นอยู่แล้ว ถ้าอยู่พร้อมหน้าแนะนำให้ไปทั้งคู่นั่นแหละ เพราะทั้งคู่มีสถานภาพ เป็นพ่อ-แม่ โดยปริยายตั้งแต่ปฏิสนธิ :061:แล้ว...ส่วนการให้ทานในเบื้องต้น ถ้ายังฝันเห็นอยู่เนือง ๆ ก็สันนิษฐาน คาดเดาว่า  :069:เขายังไม่ไปไหนหรอก และจะตาม(รังควาน)อยู่เรื่อยไป การฆ่าคนเป็นบาปหนักยิ่ง เพราะเขายังไม่มีที่ไป? ยังติดตามแม่อยู่...ทางแม่ชีที่วัดจะบอกวิธีให้ โดยมีพระอาจารย์ดูแลอีกทีหนึ่ง  ส่วนการปฏิบัติตัวแม่ต้องทำเอง 100%...ยังไงหาเวลาไปนะ ไม่ต้องเขินอาย ทั้งเราและลูกจะได้สบายๆ ทั้งสองฝ่าย tata :050:
The More U Give The More U get,Tata