ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องข้อควรปฎิบัติขอบคนที่สักหน่อยครับ  (อ่าน 1386 ครั้ง)

ออฟไลน์ Miraclez

• ตติยะ
คือเห็นมีคนบอกว่าห้ามบ้วนน้ำลายลงส้วมอ่ะครับอันนี้เกี่ยวหรือป่าวครับ

แล้วอยากรู้ว่าคนที่สักมาต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2556, 04:45:13 โดย Miraclez »

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ก็เคยได้ยินมานะครับผม แต่ผมอ่านแล้ว งง ว่าจะถามว่าอะไรอะครับ(หรือผม งง ไปเอง) :004:

ผิดถูกประการใดขออภัยครับ :054:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตามลิ้งเลยท่านหลังสักแล้ว
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=28804.msg216703#msg216703

แต่ถ้าข้อควรปฎิบัติของผู้ที่จะไปรับการสักที่วัดบางพระก็มีดังนี้ครับ ( ตามความคิดผมเองนะครับ)
1. เตรียมตัวมาจากบ้านให้ดีครับและไม่ดื่มแอลกอฮอล์มาสักครับจะทำให้เลือดออกมากหมึกจะไม่ติดครับ
2. ไม่เลือกลายสักเองครับเดี๋ยวท่านอาจารย์ท่านลงให้ครับตามความเหมาะสมครับ
3. ไม่แซงคิวท่านอื่นๆที่มารอสักครับตามคิวได้รับการสักทุกคนครับหรือมาแต่เช้าก็ดีนะครับได้สักก่อนเพื่อนเลย อย่าอ้างว่าบ้านไกลไม่มีรถครับหน้าวัดมีรถเมล์เครื่อง(มอไซร์) ครับ
4. หนังสือต่างๆอ่านแล้วก็เก็บให้เรียบร้อยครับอาจารย์ท่านจะได้ไม่ต้องมาตามเก็บหลังจากเลิกสักแล้วหรือเเห็นไม่มีใครอ่านก็ช่วยกันเก็บให้เรียบร้อย  
    นะครับช่วยกันอาจารย์ท่านจะได้ไม่เหนื่อยมาก
5. ไม่คุยกันเสียงดังมากนะครับอาจารย์ท่านต้องการสมาธิในการสักครับและไม่เปิดโทรศัพย์ไว้ระหว่างสักนะครับ
6. ดอกไม้ธูปเทียนบูชาครูใส่แล้วอย่าลืมใส่เงินค่าครู 25 บาทครับ

วัดบางพระเป็นสถานที่ทำบุญร่วมกันช่วยกันครับอาจารย์ท่านก็เหนื่อยหนึ่งท่านสักให้ลูกศิษย์ตั้งหลายคนทำอะไรให้ท่านสบายใจบ้างก็ดีครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับไม่ได้ว่าใครเป็นการส่วนตัวนะครับแต่อยากให้ลองมองดูในบางสิ่งที่เราไม่ชอบหรือนึกไม่ถึงว่าจะมีหรือมีไปแล้ว

ด้วยความเคารพนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ
บลู

• ตติยะ
คือบ้วนน้ำลายนี่ไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 02; ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมอันนี้เป็นข้อห้ามสำหรับคนที่สักสาริกาที่ิ้ลิ้นและปิดทองที่ปาก
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ตติยะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ