ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าสัวรุ่น 1 เนื้อนวะ  (อ่าน 2586 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
เจ้าสัวรุ่น 1 เนื้อนวะ
« เมื่อ: 21 ก.พ. 2556, 01:45:29 »
สวัสดีครับเพื่อนๆๆพี่ๆๆทุกท่าน วันนี้จังหวะดีได้ครอบครองเหรียญเจ้าสัว จึงนำมาแบ่งปันกันชมครับ ตามประสาคนรักวัตถุมงคลสายหลวงพ่อเปื่นของพวกเราครับผม ประสบการณ์เช่นไรก็มาร่วมกันบอกเล่ามั่งนะครับจะได้เป็นสถิติประดับความรู้ครับ สำหรับวัตถุมงคลรุ่นนี้

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: เจ้าสัวรุ่น 1 เนื้อนวะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.พ. 2556, 09:20:51 »
และแล้วก็มีเพื่อนแล้ว...นึกว่าจะโดนเก็บหมดไม่มีใครนำมาโพสให้เพื่อนๆชาวบางพระได้ชมเป็นวิทยาทานและศึกษาข้อมูลเลย
เห็นว่ามี4เนื้อ (ทอง,เงิน,นวะ,สัตตะโลหะ)ไม่รู้ข้อมูลถูกหรือเปล่า รอท่านที่มีข้อมูลมานำเสนอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2556, 09:23:43 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.พ. 2556, 09:27:44 »
อาจจะไม่สวยเท่าด้านบน

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.พ. 2556, 07:34:10 »
อ้าวไม่มีโค๊ทด้านล่างหรือครับ นวะตอกโค๊ทตรงใหนครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.พ. 2556, 11:11:46 »
เท่าที่รู้ทองแดงตอกโค้ตด้านล่างนวะด้านหลังเงิน3โค้ตทองคำไม่รู้ครับ...รอท่านที่มีข้อมูลมาแนะนำอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2556, 11:12:26 โดย berm »

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.พ. 2556, 03:03:46 »
ขออนุญาตร่วมแจมครับ  มีกับเขาอยู่เหรียญเดียว

เหรียญเจ้าสัวมีสร้าง ๔ เนื้อ คือทองคำ เงิน นวะ และสำริด

ทุกเนื้อด้านหน้าจะเป็นโค้ดตัวนะเหมือนกันหมด  ต่างกันที่โค้ดด้านหลัง

เนื้อทองคำ และเงินด้านหลังจะตอกโค้ด ๒ ตัว คือตัวอุ  และตัวนะ

เนื้อนวะตอกโค้ดอุที่ด้านหลัง  เนื้อสำริดตอกโค้ดอุที่ขอบเหรียญด้านล่าง

องค์นี้เนื้อนวะ แต่หูเหรียญหล่อมาไม่เต็ม  แต่พิเศษตรงที่โค้ดอุ ๒ ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2556, 03:07:19 โดย เสือเดือนแปด »

ออฟไลน์ เทวาฤทธิ์

• ศิษย์มีครู
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.พ. 2556, 08:55:15 »

ขอร่วมแจมด้วยครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.พ. 2556, 12:08:03 »
สวยงามครับทุกๆๆเหรียญที่พี่ๆๆเพื่อนๆๆทุกท่านนำมาให้ชม นับว่าหาชมแบบทีเดียวครบชุดแบบนี้ยากมากครับผม

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 08:19:24 »
สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ :053: :053: :053:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มี.ค. 2556, 12:07:56 »
เฮ้อ.....  ได้เห็นของแท้ๆๆที่เว็ปพวกเราแล้วชื่นใจครับ  ซึ่งผมได้เห็นเหรียญรุ่นนี้เก๊ ที่มันระบาดยังเว็ปไซด์ พระเครื่องอันดับ 1  หน้ากระดาน หลวงพ่อเปิ่นหลวงพ่อพูนหลวงพ่อไสว ทำมาได้ดีจังผมเห็นแล้วยังนึกว่าแท้ แต่มีคนชี้ข้อที่ยังไม่เนียนคือ ตอกโค็ตไม่ครบ ซึ่งมีกล่องพร้อมเชียวนา เป็นเนื้อนวะ  รอยตัดเดือยก็มี  ผมจึงคิดว่าแท้  แค่ผมไม่สังเกตุว่าด้านหลังไม่ตอกโค็ต สำหรับเนื้อนวะ   ผมจึงคิดว่านับวันต่อแต่นี้ไปของฝีมือมันพัฒนาขึ้นเรื่อยๆๆจน แทบจะแยกแยะยากแน่ๆๆ  หากคนที่ไม่ได้เห็นของแท้กับมือตัวเองมากๆๆ     ผมจึงคิดว่าใครที่ชอบรุ่นไหนมากๆๆก็พยายามเก็บไว้สะสมตั้งแต่ตอนนี้ก็คงจะดีมากเพราะว่าของแท้จะหายไปสู่มือนักสะสมกันจนแทบจะหาเจอยาก   วันนี้ผมได้โทรคุยกับพวกพี่ผมที่อยู่บนมณเฑียร กทม.  เขาว่ามีคนเอาพระมาปล่อย 40 องค์ เป็นพระแท้แค่ 2 องค์  เป็นพระหลักร้อย นอกนั้นพระเก๊ ซึ่งเป็นพระราคาหลักพัน และเส้นสายต่างๆๆ เส้นขนแมว มันทำได้ดีมาก  เขาต้องส่องหลายรอบเชียว จึงจับพิรุธได้  การที่ผมโทรไปถามพี่เขาก็เพราะว่า ผมมีการติดต่อคนในพื้นที่ผมว่าจะซื้อพระ หลวงพ่อหอมวัด ชากหมาก จ.ระยอง จึงถามข้อมูลเรื่องการดูเหรียญต่างๆๆ ซึ่งพี่เขาก็ว่าเส้นสายต่างๆๆมันทำได้แล้ว ต้องระวังดูให้ดีๆๆ ของฝีมือมันทำกันทุกพระเกจิเชียวครับ และอีกจ้าวที่ผมจะติดต่อซื้อ เขาก็มีพระชุดหลวงพ่อเปิ่นที่เขาจองไว้ สมัยก่อนเพียบ ช่วงปี 2530 กว่าๆๆ แต่เขาไม่ได้เล่นพระ เพียงแค่ชอบจองพระเกจิต่างๆๆตามที่อ่านพบในหนังสือพระเครื่อง  ซึ่งนัดดูของกันวันเสาร์นี้ละครับ ที่จะถึงในไม่กี่เพลานี้  ผมก็หวังว่าคงได้มีชุดหลักๆๆเนื้อเงินติดมาในกองหลายๆๆชิ้น แล้วค่อยนำมาแบ่งกันชมครับ   

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มี.ค. 2556, 09:15:41 »
เฮ้อ.....  ได้เห็นของแท้ๆๆที่เว็ปพวกเราแล้วชื่นใจครับ  ซึ่งผมได้เห็นเหรียญรุ่นนี้เก๊ ที่มันระบาดยังเว็ปไซด์ พระเครื่องอันดับ 1  หน้ากระดาน หลวงพ่อเปิ่นหลวงพ่อพูนหลวงพ่อไสว ทำมาได้ดีจังผมเห็นแล้วยังนึกว่าแท้ แต่มีคนชี้ข้อที่ยังไม่เนียนคือ ตอกโค็ตไม่ครบ ซึ่งมีกล่องพร้อมเชียวนา เป็นเนื้อนวะ  รอยตัดเดือยก็มี  ผมจึงคิดว่าแท้  แค่ผมไม่สังเกตุว่าด้านหลังไม่ตอกโค็ต สำหรับเนื้อนวะ   ผมจึงคิดว่านับวันต่อแต่นี้ไปของฝีมือมันพัฒนาขึ้นเรื่อยๆๆจน แทบจะแยกแยะยากแน่ๆๆ  หากคนที่ไม่ได้เห็นของแท้กับมือตัวเองมากๆๆ     ผมจึงคิดว่าใครที่ชอบรุ่นไหนมากๆๆก็พยายามเก็บไว้สะสมตั้งแต่ตอนนี้ก็คงจะดีมากเพราะว่าของแท้จะหายไปสู่มือนักสะสมกันจนแทบจะหาเจอยาก   วันนี้ผมได้โทรคุยกับพวกพี่ผมที่อยู่บนมณเฑียร กทม.  เขาว่ามีคนเอาพระมาปล่อย 40 องค์ เป็นพระแท้แค่ 2 องค์  เป็นพระหลักร้อย นอกนั้นพระเก๊ ซึ่งเป็นพระราคาหลักพัน และเส้นสายต่างๆๆ เส้นขนแมว มันทำได้ดีมาก  เขาต้องส่องหลายรอบเชียว จึงจับพิรุธได้  การที่ผมโทรไปถามพี่เขาก็เพราะว่า ผมมีการติดต่อคนในพื้นที่ผมว่าจะซื้อพระ หลวงพ่อหอมวัด ชากหมาก จ.ระยอง จึงถามข้อมูลเรื่องการดูเหรียญต่างๆๆ ซึ่งพี่เขาก็ว่าเส้นสายต่างๆๆมันทำได้แล้ว ต้องระวังดูให้ดีๆๆ ของฝีมือมันทำกันทุกพระเกจิเชียวครับ และอีกจ้าวที่ผมจะติดต่อซื้อ เขาก็มีพระชุดหลวงพ่อเปิ่นที่เขาจองไว้ สมัยก่อนเพียบ ช่วงปี 2530 กว่าๆๆ แต่เขาไม่ได้เล่นพระ เพียงแค่ชอบจองพระเกจิต่างๆๆตามที่อ่านพบในหนังสือพระเครื่อง  ซึ่งนัดดูของกันวันเสาร์นี้ละครับ ที่จะถึงในไม่กี่เพลานี้  ผมก็หวังว่าคงได้มีชุดหลักๆๆเนื้อเงินติดมาในกองหลายๆๆชิ้น แล้วค่อยนำมาแบ่งกันชมครับ   
น่าจะนำรูปถ่ายมาลงให้เพื่อนๆได้ชมกันเป็นประโยชน์ดีอีกนะครับเผื่อใครไปเจอจะได้รู้ว่าเป็นของเก๊