ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าถุงแม่ครับ  (อ่าน 13784 ครั้ง)

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
ผ้าถุงแม่ครับ
« เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 05:07:11 »
ผมสักยันต์ ที่วัดบางพระนี้และครับ 
ผมสักยันต์  ห้อยพระ แต่ผมอยากจะห้อย    ล้อกเก็ต ผ้าถุงแม่ผมด้วนนะครับ
จะมีผลอะไร บ้างครับ 
 แล้วมีใครทำแบบนี้บ้างครับ
แล้วจะมีผลกะ พระที่เราห้อย และ รอยสักไหมครับ
แล้วผมก็เอาพระที่ห้อยประจำ และก็ผ้าถุงแม่ไว้บนฮิ่งพระด้วยครับ
ช่วยให้ความกระจางเกียวกับ  ผ้าถุงแม่ด้วยครับ

จะขอบคุณมากเลยครับ   

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ผ้าถุงแม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 06:38:43 »
ถ้าเป็นผมจะแยกครับและไม่มาวางบนหิ้งพระด้วย เพราะว่ามันต่ำครับ
เป็นผมจะเก็บไว้ระลึกถึงเป็นพอครับ และไม่แขวนรวมกับพระครับผม  :016: :016: :016:

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 09:42:32 »
ส่วนตัวผม ผมจะเก็บชายผ้าถุงไว้ใต้หมอนนะครับ ไม่ได้เอาขึ้นหิ้งครับ ส่วนแขวนคอ ในส่วนตัวผมว่าแล้วแต่ใจเรานะครับ

แม่ในความคิดผม คือ บุคคลที่ศักสิทธิ์ที่สุดในชีวิตผมครับ  :015:
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มี.ค. 2556, 12:20:15 »
จริงๆอันนี้ตอบยากมากครับ...ขึ้นอยู่ว่าเราจะใช้หลักอะไรมาเป็นเครื่องวัด....

ในเมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว...เราคงต้องวัดด้วยความรู้สึกเรา

ถ้าไม่สบายใจ ตรงส่วนไหน  ก็อย่าทำในส่วนนั้น...

การถือเคล็ด สิ่งสำคัญคือ ศรัทธากับความมั่นใจ...

ถ้าขาด 2 สิ่งนี้ ความขลังก็จะหายไปด้วย...

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ...

ส่วนตัวผม   ผมขอเส้นผมของพ่อกับแม่ ใส่ที่บรรจุเกศา ห้อยคอครับ

ส่วนเรื่องผ้าถุง เป็นเพียงความเชื่อ  ของคนในยุคหนึ่ง

ยุคที่แนวชายแดนไทย มีสงคราม  ประมาณปี 2495 - 2516  แล้วจึงล่วงเลยมาปัจจุบัน

เหล่าทหารกล้าใช้ชายผ้าถุงแม่แทนเครื่องราง

เข้าใจคำว่าแทนนะครับ...

ไม่ได้มีมาแต่โบราณ  เช่นเดียวกับพระและรอยยันต์...

อย่าว่าแต่ผ้าถุงแม่เลยครับ  แม้แต่เหรียญบาท เหล่าทหารกล้าเหล่านั้นก็อมไว้ในปาก

แทนเครื่องราง  อย่างเช่น ยุทธภูมิเขาค้อ ที่ทหารถูก ผกค. ปิดล้อมลงจากเขาไม่ได้

ก็พยามหาเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ...

สรุปน่าจะเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งจะดีกว่า..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2556, 12:38:08 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มี.ค. 2556, 01:51:16 »
ขอบคุณทุกท่าน ที่แสดงความคิดเห็นต่างๆ ครับ ...ขอบคุณมากครับ ผมสบายใจแล้ว
แม่ผมจะขึ้นมาจากต่างจังหวัด อาทิตย์นี้ครับ  แม่จะเอาผ้าถุง ของแก่ ต้อนที่ใส่คลอดผม มาให้ ครับ
ผม แสวง หา ของขลัง มากมาย ครับ ไม่ว่าจะเป็น ตะกุด พระ ดัง บ้าง ของปลอม บ้าง ของแท้บ้าง แพงบ้าง ถูกบ้าง
อาจารย์นี้บ้าง  อาจารย์นั้นบาง ตามกระแส ครับ
-->  :069: หลายคนบอกว่าไม่เหมาะ ครับ 99%
--->  :025:แต่สำหรับผม ห้อยพระหลวงพ่อเปิ่น สักยันต์ที่วัดหลวงพ่อเปิ่นแล้วสบายใจ ถึงแม้ผมจะพักอยู่ไกล(ชลบุรี)  เวลาเดินทางมาวัดก็ลำบาก รถก็ไม่มี ต้องต่อรถมาเป็นทอดๆๆ กว่าจะถึงเหนื่อยครับ ....แต่ สบายจัย ครับ
---> :005:สุดท้ายครับ ผมจะลองห้อยดูครับ...ถ้าได้ความอย่างไรผมจะ มาบอกเล่า ให้ฟังครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มี.ค. 2556, 07:48:09 »
สำหรับชายผ้าถุงแม่ ผมม้วนใส่หลอดตระกรุดคาดเอวรวมกับตระกรุดดอกอื่นๆอยู่ครับ ส่วนตัว รักแม่มากครับไม่ค่อยมีเวลาไปหา เลยติดเอาชายผ้าถุงที่ท่านใส่คลอดเราไปไหนมาไหนด้วย ไปทำบุญก็ไปด้วยกัน ทำงานก็ไปด้วยกัน เดินทางก็ไปด้วยกัน เวลาจะนอกลู่นอกทางก็มีทั้งแม่กับครูบาอาจารย์ คอยเตือนสติครับ อันนี้คิดเอาเอง  :002:  ผมก็อยู่แถวบ่อวินศรีราชาครับ