ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์ครั้งแรกต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 3137 ครั้ง)

ออฟไลน์ manx01795

• ทุติยะ
  • **
 :065:คือ ผมต้องการที่จะสักยันต์ครั้งแรก ผมต้องทำยังไงบ้างครับ พอดี ผมจะไปสักที่วัดบางพระนะครับ
 :079: พอดีผมต้องขี่รถไปเองนะครับ ผมควรต้องไปถึงกี่โมง???
 :086: ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: สักยันต์ครั้งแรกต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2556, 01:57:59 »
เตรียมตัวเจ็บก่อนอันดับแรก :095:นอนพักผ่อนให้เพียงพอและไปถึงประมาณ 8.30(หรือแล้วแต่สะดวก)ไปเช้าคนยังไม่เยอะ ..จอดรถมองหาที่บูชาดอกไม้หรือถามพี่ๆเพื่อนที่เดินอยู่ในวัดได้เลย :100:ขอให้น้องโชคเลือด :005:โชคดีนะครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Tanaphatc

• ศิษย์อาจารย์แป๊ว
  • ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: สักยันต์ครั้งแรกต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2556, 02:33:37 »
ศึกษาจาก Website ของวัดก่อนก็ดีนะครับ ว่าชอบทางด้านไหน
จะได้ไปตามกุฏิได้ถูก ไม่เสียเวลาครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 12:11:51 »
เตรียมตัวเจ็บก่อนอันดับแรก :095:นอนพักผ่อนให้เพียงพอและไปถึงประมาณ 8.30(หรือแล้วแต่สะดวก)ไปเช้าคนยังไม่เยอะ ..จอดรถมองหาที่บูชาดอกไม้หรือถามพี่ๆเพื่อนที่เดินอยู่ในวัดได้เลย :100:ขอให้น้องโชคเลือด :005:โชคดีนะครับ
คือผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ???

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 12:24:39 »
ศึกษาจาก Website ของวัดก่อนก็ดีนะครับ ว่าชอบทางด้านไหน
จะได้ไปตามกุฏิได้ถูก ไม่เสียเวลาครับ
รบกวนขอลิ้งค์ได้ไหม?คับ พอดีผมหาไม่เจออะคับ :075:

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 12:25:59 »
คลิ๊กที่ลิงค์ เพื่อว่าจะมีคำตอบที่ท่านต้องการ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358#msg3342

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 08:14:09 »
ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านเลยนะครับ ^^
วันนี้ผมไปสักมาแล้ว
สักน้ำมันครับ พระอาจารย์เหน่ง ท่านสัก เก้ายอดมาให้
ปล. รบกวนถามอีกเรื่อง คือขณะที่ผมนั่งรอ ยกพานอยู่นะครับ พอดีมันว่างเลย มองไปที่คนที่กำลังสักอยู่  แล้วผมรู้สึกแปลกๆ อะครับ คือเหมือนตัวมันโยกหน้าโยกหลังไปมาคล้ายว่าจะเป็นลม แต่ตอนนั้นผมนั่งอยู่ และมีสติครบทุกอย่าง แต่ควบคุมตัวเองไม่ได้
แต่พอถึงคิวที่ผมได้สักบ้าง ผมกลับ จำไม่ได้ว่า พระอาจารย์ท่านสักผมไปตอนไหน มาได้สติอีกทีก็ตอนท่านสักเสร็จแล้วอะครับ
=-= คือ มันเป็นอาการของอะไรหรือเปล่าครับ
อันนี้ผมกังวลนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมที :086:

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 09:38:33 »
ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านเลยนะครับ ^^
วันนี้ผมไปสักมาแล้ว
สักน้ำมันครับ พระอาจารย์เหน่ง ท่านสัก เก้ายอดมาให้
ปล. รบกวนถามอีกเรื่อง คือขณะที่ผมนั่งรอ ยกพานอยู่นะครับ พอดีมันว่างเลย มองไปที่คนที่กำลังสักอยู่  แล้วผมรู้สึกแปลกๆ อะครับ คือเหมือนตัวมันโยกหน้าโยกหลังไปมาคล้ายว่าจะเป็นลม แต่ตอนนั้นผมนั่งอยู่ และมีสติครบทุกอย่าง แต่ควบคุมตัวเองไม่ได้
แต่พอถึงคิวที่ผมได้สักบ้าง ผมกลับ จำไม่ได้ว่า พระอาจารย์ท่านสักผมไปตอนไหน มาได้สติอีกทีก็ตอนท่านสักเสร็จแล้วอะครับ
=-= คือ มันเป็นอาการของอะไรหรือเปล่าครับ
อันนี้ผมกังวลนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมที :086:

พระอาจารย์เหน่งอยู่กุฏิไหนหนอ?  อาการที่สัมผัสได้นั้นไม่ต้องคิดมากไม่ต้องกังวล ไม่ต้องกลัว
บางคนหรือหลายๆคนอยากจะสัมผัสอาการอย่างนี้ แต่ก็ไม่เกิดอยากเท่าไหร่มันก็ไม่เกิดนะ
จงตั้งมั่นในความศรัทธาครูบาอาจารย์ หมั่นทำความดี อยู่ในศีลในธรรมเถิด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มี.ค. 2556, 11:59:49 »
พระอาจารย์เหน่งอยู่กุฏิไหนหนอ?  อาการที่สัมผัสได้นั้นไม่ต้องคิดมากไม่ต้องกังวล ไม่ต้องกลัว
บางคนหรือหลายๆคนอยากจะสัมผัสอาการอย่างนี้ แต่ก็ไม่เกิดอยากเท่าไหร่มันก็ไม่เกิดนะ
จงตั้งมั่นในความศรัทธาครูบาอาจารย์ หมั่นทำความดี อยู่ในศีลในธรรมเถิด

ขอบคุณครับ พอดีผมกังวลอะครับ เพราะไม่เห็นมีใครเป็นเหมือนผมเลย
คือผมถามคนที่ อยุ่ข้างๆ ว่าพระอาจารย์ชื่ออะไรอะครับ เห็นเขาบอกว่าพระอาจารย์เหน่ง
กุฏิที่ผมเข้าไป อยู่ข้างๆ กับกุฏิใหญ่ที่ตั้งสรีรธาตุของหลวงปู่เปิ่นอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2556, 12:02:25 โดย manx01795 »

ออฟไลน์ intira

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มี.ค. 2556, 09:02:52 »
หนูไปสักยันต์เก้ายอดมาเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ แล้วเผลอทานฟักเข้าไปค่ะ จะเป็นอะไรหรือป่าวคะ ไปสั่งข้าวมันไก่แล้วเค้าให้น้ำซุปมา มีฟักเขียวอยู่ท่อนหนึ่ง ทานเสร็จแล้วถึงนึกได้ รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยค่ะ

ด้วยความขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มี.ค. 2556, 09:11:33 »
หนูไปสักยันต์เก้ายอดมาเมื่อเดือนที่แล้วค่ะ แล้วเผลอทานฟักเข้าไปค่ะ จะเป็นอะไรหรือป่าวคะ ไปสั่งข้าวมันไก่แล้วเค้าให้น้ำซุปมา มีฟักเขียวอยู่ท่อนหนึ่ง ทานเสร็จแล้วถึงนึกได้ รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยค่ะ

วัดบางพระ  ไม่ได้ห้ามทานฟัก  ครับ...

ห้ามแค่  น้ำเต้า กับ มะเฟือง
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ intira

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 2556, 09:23:18 »

วัดบางพระ  ไม่ได้ห้ามทานฟัก  ครับ...

ห้ามแค่  น้ำเต้า กับ มะเฟือง
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ คุณเสือเย็น