ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 1282 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moowanjs

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สอบถามครับ
« เมื่อ: 22 เม.ย. 2556, 06:11:00 »
ขอสอบถามครับ  คือว่าอายุ 19 ปี  อีก 2 เดือน 20 ปีบริบูรณ์เรียนมหาลัยครับ
ถ้าหากเดือนหน้าผมเดินทางไปขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์กับพระอาจารย์ 
พระอาจารย์จะเมตตาลงหมึก หรือ น้ำมันให้ผมครับ ?

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เม.ย. 2556, 09:22:57 »
ขอสอบถามครับ  คือว่าอายุ 19 ปี  อีก 2 เดือน 20 ปีบริบูรณ์เรียนมหาลัยครับ
ถ้าหากเดือนหน้าผมเดินทางไปขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์กับพระอาจารย์ 
พระอาจารย์จะเมตตาลงหมึก หรือ น้ำมันให้ผมครับ ?
อยู่ที่น้องต้องการครับ..แต่พี่ขอถามก่อนว่าน้องเรียนจบแล้วจะไปดำเนินชีวิตสายไหนถ้ารับราชการพี่แนะนำให้สักน้ำมันไปก่อนเพราะยังมีเวลาอีกเยอะในการตัดสินใจ :100:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ tanupat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เม.ย. 2556, 12:07:16 »
สอบถามครับ  สักที่อื่นมา  สักที่วัดได้ หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เม.ย. 2556, 12:39:46 »
สอบถามครับ  สักที่อื่นมา  สักที่วัดได้ หรือไม่ครับ

ได้ครับพี่น้อง ...ถ้าพี่น้องมีแรงศรัธาจริงในสาย "วัดบางพระ"

ออฟไลน์ Moowanjs

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เม.ย. 2556, 12:53:23 »
อยู่ที่น้องต้องการครับ..แต่พี่ขอถามก่อนว่าน้องเรียนจบแล้วจะไปดำเนินชีวิตสายไหนถ้ารับราชการพี่แนะนำให้สักน้ำมันไปก่อนเพราะยังมีเวลาอีกเยอะในการตัดสินใจ :100:

คือที่ผมเข้าใจน่ะครับ  อายุยังไม่ 20ปีบริบูรณ์ พระอาจารย์จะไม่ลงหมึกหมึกให้ถูกไหมครับ ?
ส่วนเรื่องรับราชการ  ผมเข้าใจว่า ห้ามมีรอยสักเฉพาะทหารกับตำรวจ   ถ้าหากนอกเหนือจากนี้อนุโลมในร่มผ้าได้ 
จริงเท็จประการใดช่วยชี้เเนะด้วยครับ   

ออฟไลน์ Siamism

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เม.ย. 2556, 02:35:08 »
เท่าที่ทราบ คือ ถ้าสายทหาร และตำรวจ ห้ามครับ ส่วนสายพลเรือน ถ้าในร่มผ้า ได้ครับเพราะการตรวจร่างกาย ไม่มีการจับเปลื้องผ้าออกดู ครับ เท่าที่เคยถามไถ่ เพื่อนๆที่ทำงานอยู่กระทรวง กับ ที่เป้นปลัดอำเภออยู่นะฮะ