ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งสักยันต์เก้ายอดเมื่อกุมภาที่ผ่านมา แต่ดันไปนอนอยู่ใต้ต้นมะเฟือง โดยไม่ได้ตั้ง จะแก้ไขอย่างไรค  (อ่าน 2894 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr.blue-phuket

• ทุติยะ
  • **
ผมเพิ่งสักยันต์เก้ายอดกับหลวงพี่แป๋วเมื่อเดือนกุมภาพันธ์2556นี้ แต่วันนี้ผมเอารถไปล้าง เผอิญร้าล้างรถมีต้นไม้ผูกเปลอยู่ผมจอดรถเสร็จ ก็ไปนอนในเปลพอมองไปมองมาเห็นลูกมะเฟืองหล่นอยู่ที่พื้น ตกใจมาก! เอาแล้วเราละเมิดข้อห้ามโดยไม่ได้ตั้งใจ คิดว่าต้องกลับไปหาหลวงพี่แป๋ว แต่ผมบ้านอยู่ภูเก็ต จะกลับกรุงเทพฯปีละครั้งก็ประมาณเดือนกุมภาพันธ์ ผมจึงอยากสอบถามผู้ที่รู้ว่า มีวิธีแก้ไขอย่างไรก่อนชั่วคราวไหมครับ มันไม่สบายใจเลยจริงๆ รบกวนช่วยตอบกลับแจ้งให้หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
ข้อห้ามเค้าห้ามกินครับ ไม่ได้ห้ามเข้าใกล้ต้นมะเฟืองไปเอามาจากไหนครับช่วยบอกที เค้าห้ามลอดไม้ค้ำกล้วยกับสะพานหัวเดียวนะครับไม่ได้ห้ามรอดใต้ต้นมะเฟืองอย่าเข้าใจผิดนะครับ เอาแค่ข่้อห้ามวัดบางพระพอครับถือมากๆหนักครับ เอาแต่พอดีไม่ตึงและไม่หย่อนเกินไปดำรงชีวิตได้ตามปกติครับ จะเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ที่ใจเราครับ อย่าไปผิดลูกผิดเมียใครก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2556, 05:12:28 โดย tiger3000 »

ออฟไลน์ wuddy

• สัตตมะ
  • **
ไม่ได้มีข้อห้ามนอนใต้ต้นมะเฟืองแค่ห้ามกินน้ำเต้ากับมะเฟืองครับ
อิ ติ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไม่ผิดลูกผิดเมีย ไม่ว่ากล่าวบุพการี 2ข้อสำคัญ ก็พอแล้วครับ ทองยังไงก็เป็นทองครับพี่สบายใจได้

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เท่าที่ผมศึกษา...จากข้อมูลต่างๆ....

ผมสรุปเองได้ว่า  มะเฟืองกับน้ำเต้า เป็นพืชผักผลไม้ ที่ใช้ล้างพิษ

สมัยโบราณ หมึกที่ใช้มีส่วนผสมว่านยา เยอะกว่าสมัยนี้...

ถ้ากินน้ำเต้าหรือมะเฟือง ก็จะไปล้าง ว่านยาที่อยู่ในตัวเรา  ครับ

ส่วนเรื่องบอกว่า ผลนั้นคล้ายอวัยวะเพศหญิงนั้น ผมว่าไม่น่าใช่ ผมไม่เชื่อว่าจะใช่เหตุผลนั้น

แต่ถ้าใครเชื่อเหตุผลนั้น  ก็จะต้องห้ามลอดใต้ต้นมะเฟืองด้วย เพราะก็เหมือนลอดใต้อวัยวะเพศหญิง

(ผลไม้ก็คือผลไม้  อวัยวะของคน ก็คือ อวัยวะของคน   มันคนละสิ่งคิดกันไปเอง)

ซึ่งวัดบางพระ ไม่ได้ห้ามลอด  แค่ห้ามกิน

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ...เท่าที่ศึกษามาผมทราบเท่านี้..ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2556, 09:32:31 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติม

ผมเคยได้สนทนากับ พระอาจารย์ อภิญญา  ท่านบอกว่า

สมัยก่อนหมึกสัก  ท่านผสมว่านต่างๆ  บางคนสักไปอาจทำให้แพ้ต่างๆ หรือระคายเคือง

ส่วนพวก ดี  ต่างๆ  ไม่ว่าจะเป็น ดีงู ดีหมี  ดีเสือ  อะไรพวกนั้น ผสมไปก็จะอยู่ไม่นานหมึกก็เน่าเสียแล้ว...

ปัจจุบันนี้เลยไม่ได้ผสม ทั้ง 2 อย่างนี้  จากเหตุผลที่กล่าวมาแล้ว....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2556, 10:39:58 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
มะเฟือง น้ำเต้า เป็นของเย็น เป็๋นธาตุน้ำ ฉนั้น จึงได้ทำเป็นเครื่องราง เช่น น้ำเต้ากันไฟ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม