ผู้เขียน หัวข้อ: พาเพื่อนต่างชาติที่ศรัทธาไปสักที่วัด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ  (อ่าน 1671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pariparita

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
หลังจากศึกษาเรื่องสักยันต์มา เพื่อนต่างชาติคนนี้สนใจศรัทธาอยากสักเก้ายอดค่ะ ช่วงนี่เท่าที่ทราบมา มีหลวงพี่หรืออาจารย์ จากหรือสายวัดบางพระสักอยู่ที่ต่างประเทศ แต่เค้าก็ไม่สามารถจองคิวได้เพราะคนจองเยอะค่ะ เพื่อนเลยจะบินมาที่ไทยเร็วๆนี้เพื่อมาที่วัดบางพระเป็นจุดประสงค์หลักเลย
แต่ตัวหนูเองมีคำถามแทนเค้ามากมายเพราะเคยอ่านเรื่องสักยันต์มาบ้าง รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ หากได้ถามอะไรที่ไม่รู้กาลเทศะไปด้วยความไม่รู้ ไม่เข้าใจ ขอโทษมา ณ ที่นี้นะคะ
1. เพื่อนนับถือศาสนาศริสต์ สามารถสักได้หรือไม่ หลังจากการสักแล้ว เพื่อนควรจะบูชาพระพุทธศาสนา และครูอย่างไร
2. พระและอาจารย์ท่านช่วยสักให้ทุกวันหรือไม่
3. ค่าพานครู และทำบุญ สำหรับการสักสำหรับคนต่างชาติเท่ากับคนไทยไหมคะ
4. เข็มที่สักสะอาด ปลอดเชื้อหรือเปล่าคะ อันนี่ขอโทษอีกครั้งนะคะ ไม่ใช่ไม่ศรัทธา แต่เป็นความสงสัยมานานของตัวเอง ว่าเข็มที่สักต่อๆกันมีการฆ่าเชื้อไหม ตัวน้ำหมึกสักมาจากไหน

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ beerr

• จตุตถะ
หลังจากศึกษาเรื่องสักยันต์มา เพื่อนต่างชาติคนนี้สนใจศรัทธาอยากสักเก้ายอดค่ะ ช่วงนี่เท่าที่ทราบมา มีหลวงพี่หรืออาจารย์ จากหรือสายวัดบางพระสักอยู่ที่ต่างประเทศ แต่เค้าก็ไม่สามารถจองคิวได้เพราะคนจองเยอะค่ะ เพื่อนเลยจะบินมาที่ไทยเร็วๆนี้เพื่อมาที่วัดบางพระเป็นจุดประสงค์หลักเลย
แต่ตัวหนูเองมีคำถามแทนเค้ามากมายเพราะเคยอ่านเรื่องสักยันต์มาบ้าง รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ หากได้ถามอะไรที่ไม่รู้กาลเทศะไปด้วยความไม่รู้ ไม่เข้าใจ ขอโทษมา ณ ที่นี้นะคะ
1. เพื่อนนับถือศาสนาศริสต์ สามารถสักได้หรือไม่ หลังจากการสักแล้ว เพื่อนควรจะบูชาพระพุทธศาสนา และครูอย่างไร#ไม่ขอออกความคิดเห็นลองไปที่วัดปรึกษาพระอาจารย์เลยค่ะ
2. พระและอาจารย์ท่านช่วยสักให้ทุกวันหรือไม่ #สักทุกวันทุกกุฏิไหนลองดูก่อนได้ค่ะ แต่หนูศิษย์หลวงพี่แป๊วค่ะ จะเลือกกุฏิไหนก็ได้ค่ะยังไงก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันศรัทธาเท่านั้นค่ะ
3. ค่าพานครู และทำบุญ สำหรับการสักสำหรับคนต่างชาติเท่ากับคนไทยไหมคะ#ชุดสักต์หน้ากุฏิ ค่าครู 25 บาทค่ะ
4. เข็มที่สักสะอาด ปลอดเชื้อหรือเปล่าคะ อันนี่ขอโทษอีกครั้งนะคะ ไม่ใช่ไม่ศรัทธา แต่เป็นความสงสัยมานานของตัวเอง ว่าเข็มที่สักต่อๆกันมีการฆ่าเชื้อไหม ตัวน้ำหมึกสักมาจากไหน#ศรัทธานำจะกลัวอะไรค่ะพระอาจารย์มอบสิ่งดีๆให้ทั้งนั้น เข็มแช่แอลกอฮอ หมึกสักใส่ภาชนะเล็กๆต่อคนสักเสร็จโยนทิ้ง คนใหม่เทใหม่ค่ะ ที่จริงข้อนี้ไม่น่าถามลิงอ่านกระทู้เก่านะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
ศรัทธาแรงกล้ามากจริงๆ บินมาสักยันต์โดยเฉพาะ น่ายินดีเป็นอย่างยิ่งที่ชาวต่างชาติให้ความสนใจ บารมีหลวงพ่อแผ่กว้างไพศาลเป็นที่นับถือของทุกชนชาติ

1. เพื่อนนับถือศาสนาศริสต์ สามารถสักได้หรือไม่ หลังจากการสักแล้ว เพื่อนควรจะบูชาพระพุทธศาสนา และครูอย่างไร
อันนี้ผมว่าต้องไปถามทางศาสนาของเขามากกว่าว่ามีข้อห้ามอะไรหรือเปล่า? ส่วนที่จะมาบูชาพระพุทธศาสนาหรือไม่อันนี้คงต้องอยู่ที่ความศรัทธาและความเข้าใจในศาสนาพุทธของเขา มีชาวต่างชาติจำนวนมากที่บวชในพระพุทธศาสนา มีจำนวนมากที่ไม่เข้าใจและก็ทำอะไรแบบผิดๆแบบที่เป็นข่าวให้เห็น ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่เขาเปิดใจรับจริงและปฎิบัติจริงหรือไม่

2. พระและอาจารย์ท่านช่วยสักให้ทุกวันหรือไม่
ตามที่คุณbeerได้ตอบไปแล้ว

3. ค่าพานครู และทำบุญ สำหรับการสักสำหรับคนต่างชาติเท่ากับคนไทยไหมคะ
เหมือนข้อ2

4. เข็มที่สักสะอาด ปลอดเชื้อหรือเปล่าคะ อันนี่ขอโทษอีกครั้งนะคะ ไม่ใช่ไม่ศรัทธา แต่เป็นความสงสัยมานานของตัวเอง ว่าเข็มที่สักต่อๆกันมีการฆ่าเชื้อไหม ตัวน้ำหมึกสักมาจากไหน
สำหรับข้อนี้...ผมว่าสมัยนี้เรื่องความความปลอดภัยต้องมาก่อน ที่วัดบางพระก็เช่นกัน ผมเชื่อว่าพระอาจารย์ทุกท่านที่สักให้ก็คำนึงถึงเรื่องนี้ ซึ่งถ้าเพื่อนคุณกล้าสักร้านข้างนอก ก็คงไม่ต้องกลัวแล้วละครับ เพราะข้างนอกไม่ได้สักยันต์อย่างเดียว สักทุกอย่าง และก็วันละหลายสิบคนด้วย แต่ที่นี่มีแต่คนที่ศรัทธาในเรื่องการสักยันต์เท่านั้นที่เข้ามา ส่วนน้ำหมึกมาจากไหน อันนี้คงต้องไปถามพระอาจารย์ที่สักให้นะครับ ถ้าคิดมากก็นำน้ำหมึกไปเองดีไหม?(อันนี้ผมเสนอความคิดเห็นนะ แต่ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่า) สรุป....ผมว่าคุณลองไปดูที่วัดสักครั้งจะดีกว่าก่อนที่จะไปสัก ไปดูในสิ่งที่คุณสงสัยให้หายสงสัย จะได้สบายใจดีไหม?

ปล. ผมก็ไม่เคยสักครับ ก็ให้ความคิดเห็นแบบกว้างๆ เท่าที่อ่านและศึกษามา ผิดถูกประการใดก็ยกประโยชน์ให้จำเลยนะครับ.....
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
 ผมขอตอบแบบสั้นๆนะครับ พานครูกำหนด25บาท ทำบุญแล้วแต่ศรัทธา ฝรั่ง มาไหว้ครูทุกปีครับ  

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
พาไปกราบพระอาจารย์แป๊วก็ได้ครับ ลูกศิษย์ต่างชาติท่านก็เยอะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา