ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามจุดชี้ขาดเก๊รึแท้ของเหรียญหล่อสร้างสะพาน 30  (อ่าน 2944 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่านคือผมมีข้องงงันและสงสัยเรื่องจุดที่ใช้พิจรณาแบบชัดเจนวัตถุมงคลรุ่นตามรูป ตามที่ผมได้สอบถามพี่เอบางพระ ซึ่งท่านพี่ก็ได้เมตตาแนะจุดหลักให้ดู ที่ก้นของเหรียญจุดสำคัญคือ ต้องมีรอยตัดเดือยทุกองค์ หากไม่มี มันถือว่าก้ำกึ่งคาบลูกคาบดอก  ผมก็ได้มีพรรคพวกได้เหรียญรุ่นนี้มาและให้ดู ปรากฏว่า ผมพลิกดูก้อนเหรียญไม่มีรอยตัดช่อ เป้นแค่รอยตะไบ ไม่มีรอยตัดช่อแม้แต่น้อย ผมจึงบอกไปว่าเก๊  แต่เขาก็ว่าจากเหรียญความคมชัดแบบนี้เก๊ไม่เป้น แล้ว เขาก็นำลงประมูลในเว็ปพระเครื่อง ก็มีมือซื้อสายตรงซื้อไปในเวลาลงไปแค่  ไม่ถึง 1 ชม. และก็ไม่มีการตีกลับคืน และพรรคพวกกันเมื่อไม่กี่วันก่อน ก็ได้ มาอีก 2 เหรียญ มีรอยตัดเดือย 1 องค์ ไม่มีรอยตัดเดือย 1 องค์ สภาพสวย ก็ขายแบบไวมาก ก็ไม่มีการถูกตีกลับคืน  ผมจึงอยากรู้ข้อมูลเชิงลึกจริงๆๆว่า จำเป็นไหมที่พระเครื่องรุ่นนี้ ต้องมีรอยตัดเดือยทุกองค์  เพราะเป็นธรรมชาติของพระหล่อ ซึ่งหากเราสะสมพระแท้มาตรฐานมันสบายใจทั้งยามสะสมและแบ่งปันให้ท่านผู้สะสมท่านอื่นๆๆครับขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ผมดูไม่เป็นครับ แต่เท่าที่เห็นๆมาจากพี่ๆเขาและดูข้อมูลมาส่วนตัวของผมเองยังไม่เจอของปลอมและยังไม่เคยเห็นเลยครับพี่ๆท่านไหนมีรุปพระปลอมก็อยากให้ลงไว้เพื่อเป็นภูมิคุ้มกันให้น้องๆในเว็ปบ้างครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
พระหล่อเป็นช่อ  อย่างไรก็ต้องมีรอยตัดเดือย ครับ

รอยตะไบ  ก็สามารถมาตะไบตอนหลังได้ (คือเอาพระที่ไม่มีรอยตัดมาตะไบหลอก)

ของเก๊มีแน่นอนครับ  ผมไม่กล้าเอาภาพพระคนอื่นมาลง  เดี่ยวเจ้าของเขาจะไม่ชอบ...

ของเก๊มามีนานแล้วเช่นกันครับ...

ปล. สังเกตุง่ายๆเบื้องต้น คือถ้าเคยเห็นพระแท้มาก่อน  รับรอง  ของปลอมนั้นห่างเลย

เอาครับภาพพระแท้  เจ้าของคงไม่ว่านะครับ...ลองเทียบพิมพ์เทียบผิวและเนื้อ ดูนะครับ...

คมชัดกว่ากันเยอะ....

ดูการเก็บตะไบ  เขาเก็บด้านข้างด้วย...

สรุป พระของท่าน kritsadalampang ผมไม่ชอบครับ

และอีกอย่าง ผิวที่เคลือบน้ำยากลับเก่า ถ้าพี่น้องสังเกตุเป็นก็จะได้เปรียบ

เพราะจะแตกต่างจากเก่าจริงมากๆ........ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2556, 11:05:01 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ผมลองเทียบให้ดูครับ  ว่าท่านเห็น 2 องค์นี้ท่านชอบองค์ไหน

การสังเกตุ  ผิวเคลือบน้ำยา

1 ผิวเคลือบน้ำยา จะมีสีเสมอกัน  ต่างจากผิวแท้ ที่กระแสโลหะผสม ที่มีหลายชนิด

2 ผิวเคลือบน้ำยา จะลอกง่าย เมื่อถูกสัมผัส ก็จะเห็นเนื้อใน ใหม่ๆเลย และเป็นโลหะชนิดเดียว

พระแท้ ที่เป็นพระหล่อเขาจะไม่ใช้โลหะชนิดเดียวทำ

เขาจะมีชนวนโลหะเก่าผสมเป็นเชื้อเสมอ  ยิ่งหล่อโบราณเนื้อหาสุดยอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2556, 11:35:12 โดย นักรบอาทมาต »

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณท่านพี่นักรบอาทมาต มากครับสำหรับข้อมูลที่ดีๆ  แต่ว่าองค์พระของผมสีไม่ได้เป็นสีเดียวกัน เพียงแค่ แสงที่ใช้มันทำให้สีพระออกมาเช่นนี้ครับ เนื้อองคืจริงออกอมเขียวๆ พรุ่งนี้จะลองถ่ายภาพใหม่อีกทีครับผม เพื่อจะได้ช่วยผมตรวจดูให้แน่นอน  ผมจะได้ขึ้นคอแล้วมั่นใจ  หวังว่าท่านพี่นักรบอาทมาต และเพื่อนๆๆทุกท่านได้โปรดชี้แนะผมด้วยนะครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ครับผม ช่วยๆกันดูครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ...

• ตติยะ
    • อีเมล
แบบนี้สิครับ สังคมที่อบอุ่นช่วยเหลือตามกำลังที่เรามีกัน เพื่อประโยชน์ต่อทุกๆๆท่านที่สนใจวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่นซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ของผมอีก 1 รูปที่ผมศรัทธาครับ

ออฟไลน์ samati

• ปัญจมะ
    • อีเมล
....เยี่ยมเลยครับ..กำลังหารุ่นนนี้เก็บเข้ากรุอยู่พอดี...ขอบคุณจริงๆครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ลงภาพพระแท้ให้ดูอีกภาพครับ...จากเว็ป อมตะ

เป็นภาพพระที่ชนะการประกวด ได้ที่ 1

จุดสังเกตุ ดูที่

1  หูซ้ายขวา  ของหลวงพ่อต้องชัดเจน

2  ปลายเท้าซ้ายที่นิ้วโป้งเท้า  ต้องเข้าไปที่ข้อพับ  แล้วก็งุ้มลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2556, 01:04:33 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
แค่หน้าก็ไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆดูองค์นี้ด้วยนะครับ พี่ชายใจดีให้มา ผมไม่เป็นครับแต่ผมก็ชอบนะครับ ขอบคุณครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆดูองค์นี้ด้วยนะครับ พี่ชายใจดีให้มา ผมไม่เป็นครับแต่ผมก็ชอบนะครับ ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ.......

มันคือบล็อคเดียวกับท่าน kritsadalampang เลยครับ

เบอร์ของตะไบ ก็ไม่ใช่อีก  เบอร์ใหญ่ไป

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ความเห็นส่วนตัว...

สุดท้ายเช่นเคย   เงินแท้พระก็ต้องแท้..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2556, 05:31:31 โดย นักรบอาทมาต »

• ตติยะ
    • อีเมล
วันนี้ผมได้จัดถ่ายรูปใหม่ครับเพื่อเพื่อนๆๆจะได้ช่วยชี้แนะได้ง่ายๆครับผม

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ผมก็ยังไม่ชอบเช่นเคยนะครับ....

มีเคล็ดลับ อีกอย่างนึงที่เซียนพระรุ่นพี่สอนผม คือ

พยายามดูพระที่จะซื้อให้  เก๊ ให้ได้

ถ้าดูยังไงก็ ไม่เก๊ ค่อยซื้อ

แต่

คนส่วนใหญ่พยายามจะดูพระที่จะซื้อให้ แท้ ให้ได้

เพราะมันมีใจที่เข้าข้างตัวเองเพื่อจะซื้อ + กับราคาที่ถูก

ก็จะมีโอกาสโดนพระเก๊มากตามไปด้วย

จากตัวอย่างที่ผมยกมานี้  ลองมาดู พระที่ผมว่าแท้ซิ  ดูอย่างไรก็ไม่เก๊

แต่พระที่นำมาถาม  ดูแล้วเก๊หลายจุดเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2556, 10:01:43 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
ถูกของพี่ครับ  ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอเรียนถามจุดชี้ขาดเก๊รึแท้ของเหร&
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ก.ย. 2556, 09:27:18 »
พยายามดูพระที่จะซื้อให้  เก๊ ให้ได้

ถ้าดูยังไงก็ ไม่เก๊ ค่อยซื้อ

:015: :015: :015: 

สุดยอดเลยครับท่านนักรบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2556, 09:31:57 โดย Ome »

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีเพื่อนๆๆทุกท่านครับที่แวะเวียนเข้ามาทักทายพูดคุยในเรื่องตามหัวข้อกระทู้ที่ผมตั้งนี้  ซึ่งก็นับว่าเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจในวัตถุมงคลรุ่นนี้ ซึ่งตามข้อมูลที่ท่านพี่นักรบอาทมาต ได้นำมาชี้แนะ ก็ดีมากครับ    ซึ่งตัวผมไม่ใช่ผู้สันทัดในวัตถุมงคลสายหลวงพ่อเปิ่น ก็พยายามหาความรู้เพื่อให้ได้รู้และเข้าใจในการศึกษาและสะสม ซึ่งความรู้ต่างๆๆผมก็ได้เรียนถามพี่เอบางพระเป็นหลัก ตามที่ผมได้รับรู้จากพี่เอบางพระได้ความว่า พระชุดนี้ มี 3 บล็อก คือ 1. หน้าใหญ่ 2.หน้ากลาง 3.หน้าเล็ก  จริงเท็จประการใดรอท่านผู้รู้ต่างๆๆเข้ามาชี้แนะเพิ่มเติมนะครับ ก็ช่วยๆๆกันมาให้ความรู้กันมากๆๆ เพื่อจะได้เป็นพื้นฐานการสะสมวัตถุมงคลรุ่นนี้ครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
สวัสดีเพื่อนๆๆทุกท่านครับที่แวะเวียนเข้ามาทักทายพูดคุยในเรื่องตามหัวข้อกระทู้ที่ผมตั้งนี้  ซึ่งก็นับว่าเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจในวัตถุมงคลรุ่นนี้ ซึ่งตามข้อมูลที่ท่านพี่นักรบอาทมาต ได้นำมาชี้แนะ ก็ดีมากครับ    ซึ่งตัวผมไม่ใช่ผู้สันทัดในวัตถุมงคลสายหลวงพ่อเปิ่น ก็พยายามหาความรู้เพื่อให้ได้รู้และเข้าใจในการศึกษาและสะสม ซึ่งความรู้ต่างๆๆผมก็ได้เรียนถามพี่เอบางพระเป็นหลัก ตามที่ผมได้รับรู้จากพี่เอบางพระได้ความว่า พระชุดนี้ มี 3 บล็อก คือ 1. หน้าใหญ่ 2.หน้ากลาง 3.หน้าเล็ก  จริงเท็จประการใดรอท่านผู้รู้ต่างๆๆเข้ามาชี้แนะเพิ่มเติมนะครับ ก็ช่วยๆๆกันมาให้ความรู้กันมากๆๆ เพื่อจะได้เป็นพื้นฐานการสะสมวัตถุมงคลรุ่นนี้ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ....

ผมเองก็ไม่ได้เชี่ยวชาญพระของหลวงพ่อฯเท่าไหร่  เช่นกัน

แล้วก็คิดเหมือนกันว่า  อาจมีหลายบล็อค เหมือนกัน

ดังนั้นถ้าจะสะสมก็คงต้องอาศัยความเป็น ธรรมชาติ ของเนื้อหา เป็นหลัก ครับ

เพราะเป็นอะไรที่สากล  อย่างว่าพระไม่มีโค๊ต ถ้าไม่เม่นจริงเล่นยาก

แต่อย่างไรผมยืนยันว่ามีเก๊แน่นอนครับ  เพราะที่ผมเจอราคา ขนมเด็กมากๆ...

แล้วก็ไม่เป็นธรรมชาติเลย  กับพระหล่อโบราณที่ควรจะเป็น  ครับผม

ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยๆกันหาข้อมูลนะครับ...เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างยิ่ง

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2556, 01:21:42 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ mangdos

• ตติยะ
ลายมือจาร พระรุ่นนี้เป็นเอกลักษณ์ครับ ก็น่าจะเอาไปพิจารณาด้วยครับ 90%พระรุ่นนี้หลวงพี่สมัครท่านจารครับ