ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูว่าของแท้ไม่แท้ครับ[จนปัญญาครับ] อยากได้มาห้อยคอบ้าง  (อ่าน 1912 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
1 ขุนแผนยอดขุนพล  แื้ท้  ครับ

2 อาเสี่ยใหญ่    เก๊   ครับ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
องค์แรกแท้ครับ
องค์ที่สอง ผมทำภาพมาให้เปรียบเทียบเอา หรือลิงค์นี้http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=27516.0

กระทู้และเครดิตภาพท่าน บางแก้วฟ้า... :054:
ต่อไปเป็น[bgcolor=#ff3100]ชุดพระผงที่ออกวัดดอนกลาง อ.ภาชี ปี 42  [/bgcolor]
(ผมปิดเบอร์โทรศัพท์ของวัดไว้ จะได้ไม่มีประเด็นเรื่องเจตนาแอบแฝง)
[bgcolor=#ff3100]หลวงพ่อเปิ่นท่านเมตตาปลุกเสกให้เสมอเหมือนกันหมดดังเช่นทุกครั้งที่มีผู้มาขอ  
ที่นำมาให้ชมเพราะว่ามีรูปแบบพิมพ์ใกล้เคียงกับพระผงรุ่นยอดนิยมที่ออกวัดบางพระครับ[/bgcolor]

องค์บนสุดยอดแหลมดูคล้ายๆพิมพ์ซุ้มเรือนแก้วพิมพ์เล็กด้านหลังก็มียันต์นะมหาเศรษฐี
องค์ที่มีประจุพลอยก็คล้ายๆกับอาเสี่ยใหญ่ ด้านหลังเป็นยันต์แม่ทัพ
และองค์ล่างขวามือเราก็คล้ายรุ่นห้าเสาร์เสาร์ห้าปี 34 ด้านหลังเป็นยันต์แม่ทัพเช่นกัน
ถ้ามาเดี่ยวๆ ไม่เห็นกล่อง ผมคงคิดว่าเป็นพระปลอมที่ทำเลียนแบบ
ต่อไปต้องพิจารณาดีๆ ถามที่มาที่ไปให้แน่ใจก่อน
เพราะของปลอมรุ่นนี้มีจริงๆ
สมัยนั้นตอนเเป็นนักเรียนเคยเห็นที่ท่าพระจันทร์เป็นร้อยๆองค์เลยครับเรียกว่าออกให้บูชาแข่งกับวัดเลย    

ท่านใดมีคำแนะนำ ร่วมเสนอภาพ เสนอความเห็น ก็ยินดีนะครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ
ขอบคุณครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
ข้อมูลแน่นมากๆครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
เว็ปนี้ดีอย่างนี้ไงครับมีปัญหาก็ช่วยกันนำเสนอและสนอง[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2556, 09:38:49 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
แต่ขอแสดงความเห็นเพิ่มเติม...ครับ

พระที่วัดอื่นจัดสร้าง  ส่วนใหญ่ก็จะจ้างโรงงานทำ  เรื่องจำนวน สำคัญมาก

เพราะถ้าเป็นเนื้อโลหะ  ทำไมเขาจึงมีการตอกโค๊ต  เพราะทางวัดจะได้กำหนดจำนวนได้

เพื่อป้องการเสริม  การปลอมเพราะโค๊ตอยู่กับทางวัดเอง  

โรงงานสร้างเสริมก็จะไม่มีโค๊ต  นอกจากจะเป็นปลอมแบบหล่อโค๊ต

เนื้อผง ก็อาจเป็นพวกตรายางเป็นต้น  ถ้าไม่มีสัญญาลักษณ์ใดๆเลย  ก็จะไม่ต่างกับที่โรงงานทำ

เพราะฉะนั้นจะเสริมเท่าไหร่ก็ไม่ทราบ   เหตุนี้พระที่ออกที่อื่น...จึงไม่เป็นที่นิยม

ถ้าใตรเดินสนามพระเก๊บ่อยๆ  เช่น วัดราชนัดดา , ท่าพระจันทร์   ก็จะทราบว่า มีพระแบบนี้วางขายอยู่...ครับ

ก็อย่างที่ท่าน  #DeKdOy# บอก คือ ถ้าทราบที่มาแน่นอน

อย่างเช่นอันนี้ถ้าไปบูชาที่วัดนั้นเอง ในเวลานั้น ก็คงได้ที่ปลุกเสก

แต่ถ้าได้ที่อื่น  อันนี้ไม่มีใครทราบได้แล้วหล่ะ  เนื้อใช่พิมพ์ใช่แต่ไม่ใช่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2556, 10:34:08 โดย นักรบอาทมาต »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
พอดีไปเจอมา อยากให้พี่น้องลองดูกัน..ครับ

อันนี้จงใจเก๊เลย   ผมดูด้านหน้าไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่กับของท่าน ixohoxi08

เพราะรูปถ่ายเอียง  แต่ด้านหลัง  เหมือนแป๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2556, 10:57:03 โดย นักรบอาทมาต »