ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อ ปี ๒๕๑๙  (อ่าน 2577 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
หลวงพ่อ ปี ๒๕๑๙
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2556, 11:47:33 »
หลวงพ่อ ปี ๒๕๑๙ ลงยาสีน้ำเงิน ดูดีไหม?ครับ ติชมได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หลวงพ่อ ปี ๒๕๑๙
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2556, 08:01:47 »
พี่เจมส์ครับ สำหรับผมแล้วเหรียญลงยานี่ดูยากมากเลย
แต่ที่ผมมาเสนอความเห็นกับเหรียญนี้เพราะน่าสนใจมาก และน่าค้นหาคำตอบต่อไป
กล่าวคือตำหนิโดยรวม คือร่องของขอบเหรียญ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ดูลึก ดูเรียบร้อยดี
ผิวเหรียญด้านหน้า ยาสีน้ำเงินที่ลงไว้ปิดหมด ไม่เห็นเส้นเสี้ยน เข็ม ขีด หรือตำหนิอะไร
ถ้าเลี่ยมทองปิดขอบเหรียญมา คงต้องขอผ่านไปเลย ไม่รู้จะดูอะไรได้ เพราะของปลอมก็ทำออกมาดีเหลือเกิน
ข้อนี่แหละที่ผมว่าเหรียญลงยามักจะดูยาก

ส่วนด้านหลัง ยังพอเห็นเส้นเสี้ยนต่างๆ ที่เป็นแนวรัศมีรอบเหรียญอยู่ ตอนนี้ผมเทใจไปว่าแท้เกือบ 100% เลย
พอมาดูที่กลางลำตัวเสือนี่สิ เหมือนจะมีรู หรือจุดอยู่จุดหนึ่ง คล้ายๆบล๊อก เสือโดนยิง
มุมภาพ และแสง อาจจะทำให้ภาพตรงนั้นไม่ชัดก็ได้นะครับ
ตรงนี้แหละที่ผมไม่ค่อยแน่ใจ และอยากติดตามด้วยว่าสายตาผู้รู้ท่านอื่นๆ รวมถึงพี่เจมส์ด้วยเห็นว่าอย่างไร
จะได้เป็นความรู้แก่พี่น้องต่อไป เพราะของเก๊แบบใหม่ๆ ใช่ว่าจะไม่มี
พวกนักปลอมพระก็พัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆให้เราจับไม่ได้
อย่างไรก็ตาม ผมยังมั่นใจว่าเหรียญพี่เจมส์ น่าจะแท้ มากว่า เก๊นะครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2556, 10:57:33 »
ขออนุญาติมาเก็บความรู้นะครับได้ความรู้อีกแล้วขอบคุณพี่คนรักษ์พระและท่านบางแก้วฟ้าครับที่ดูจุดสังเกตุต่างๆให้ผมดูยังงงอยู่เลยครับขอศึกษาเป็นความรู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2556, 09:05:02 »
สวยงามมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2556, 09:05:13 โดย ท่าจีน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2556, 05:55:16 »
ขออนุญาต พี่เจมส์ติชมครับ ด้านหน้าเหรียญดูยากครับพี่ หาจุดสังเกตไม่ได้ ส่วนด้านหลัง ที่ผมต้องเพ่งดูนานๆ คือ สีของกะไหล่ทองและตำหนินั้นก็จัดว่า ดีในระดับนึง แต่ผิวเหรียญและขอบดูแปลกไปนิดครับ โดยรวมน่าจะผ่านได้ แต่ผมให้ความเห็นกับเหรียญลงยาแบบนี้ไม่ได้เต็มที่เพราะของเก๊ ใกล้เคียงมาก ถ้าเป็น ทองแดง ไม่ลงยาคงจบไปแล้วครับ เป็นกำลังใจให้พี่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2556, 02:12:18 »
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นกันครับ ลองช่วยพิจารณารายละเอียดอีกสักนิดครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 09:46:27 »
5 5 5
ภาพชัดเจนเลยครับพี่เจมส์
ไม่มีรูตรงตัวเสือเลย อย่างนี้ก็แท้แน่นอนครับ

ขอบคุณสำหรับการนำภาพพระสวยๆแท้ๆของหลวงพ่อเปิ่น
มาเผยแพร่เป็นวิทยาทานให้พี่ๆน้องได้พิจารณา ไตร่ตรอง เปรียบเทียบ
เป็นแนวทางในการศึกษาเพื่อการสะสมท่ี่ถูกต้องต่อไปครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2557, 09:46:57 โดย บางแก้วฟ้า »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 12:08:14 »
ขอขอบคุณครับท่านบางแก้วฟ้าที่ช่วยพิจารณาครับ เลยนำแบบเลี่ยมเสร็จแล้วมาให้ชมกันครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 12:56:13 »
สำหรับผมไปสัมผัสเหรียญจริงมาแล้ว แท้รับประกัน 1,000,000.00 เปอร์เซ็นต์ เหรียญจริงสวยกว่าในรูปมาก แต่เหรียญนี้เป็นการนำเหรียญบล็อกธรรมดามาลงยา ไม่ใช่บล็อกเข็ม แต่แท้ดูง่ายครับ  ถ้าเบื่อแล้วก็แบ่งให้น้องมาบูชาก็ได้นะครับท่านพี่   555+

ออฟไลน์ JAWSUN

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ม.ค. 2557, 03:39:12 »
 :054: :054: :016: :015: :054: :054:สุดยอดครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ม.ค. 2557, 01:18:08 »
เหรียญในฝัน ผมเลยครับ :074: สวยมากๆครับ รอบารมีหลวงปู่มาโปรด ครับ สาธุ สาธุ สาธุ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ม.ค. 2557, 09:45:22 »
ไว้มีโอกาสผมขอดูเหรียญจริงน่ะครับ :002: :002: :002:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา