ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เหรียญหลวงพ่อเปิ่นครับผม  (อ่าน 7243 ครั้ง)

ออฟไลน์ libido36

• ตติยะ
พอดีผมกำลังจะหาเช่าเหรียญของหลวงพ่อมาห้อยคอครับ คืออยากจะทราบว่ามีรุ่นไหนที่ยังพอหาได้บ้าง (ทันหลวงพ่อ) ที่นิยมกันมีรุ่นไหนบ้างครับ อยากได้ข้อมูลเป็นความรู้เอาไว้ตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ขอความรู้เหรียญหลวงพ่อเปิ่นครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2557, 01:14:42 »
มีมากมายหลายรุ่นครับให้ผมแนะนำผมเชียร์ "เหรียญเสื้อเกราะปี 33" ครับ

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ขอความรู้เหรียญหลวงพ่อเปิ่นครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2557, 08:36:45 »
รุ่นนี้เหนียวนักแล

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2557, 10:59:38 »
ถามเพิ่มครับ เหรียญลพ.เปิ่น ปี๑๙ (บล็อค พ.ขีด) คำว่า พ.ขีด หมายถึงอะไรครับ และเหรียญเสมา มีความหมายว่าอย่างไรครับ พี่ๆช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 08:37:58 »
เหรียญหลวงพ่อเปิ่นรุ่นดังๆ ที่นิยมกันแพร่หลาย  
ผมว่ายังหาได้อยู่ครับ อยู่ที่เราว่าจะเลือกตามความนิยม หรือ พึ่งพุทธคุณ
หลวงพ่อเปิ่นท่านสร้างพระไว้หลายรุ่นครับ  
ขอแนะนำตามความเห็นของผม
1.เหรียญปี 19 เนื้อนวโลหะ อันนี้นิยมมากจริงๆ รองๆไปก็ทองแดงลงยาสีแดง สีน้ำเงิน สีเหลือง  
2.เหรียญหน้าเสือ ปี 23 มีแต่เนื้อทองแดง
3.เหรียญสร้างเขื่อน เนื้อเงิน ปี 21
4.เหรียญบูรณะโบสถ์ (ติ่งเสือ) เนื้อเงิน ปี 25
5.เหรียญคร่อมเสือ รุ่นสอง ปี 20  มีแต่เนื้อทองแดง เคยเจอเหรียญนึงเขาว่าเป็นนวะ แต่ผู้รู้ไม่ยืนยันว่ามีครับ

เอาสักห้ารุ่นนี้ก่อนที่ผมว่าลูกศิษย์ทุกคนล้วนอยากได้ไว้บูชา แต่ส่วนใหญ่จะมีราคาสูง มนุษย์เงินเดือนแบบผมก็ได้แต่มอง
ถ้าไม่โชคดีจริงๆ หรือไม่มีเงินทองเหลือเฟือ อาจต้องไปมองรุ่นอื่นๆ
รุ่นอื่นๆที่นิยม ก็ยังมีอีกพอสมควรนะครับ

อ้อ เกือบลืมไป เหรียญเสื้อเกราะปี 33 ที่ท่าน tiger3000 แนะนำมา ก็เป็นที่นิยมแซงหน้ารุ่นเก่าบางรุ่นไปแล้ว  
ตอนนี้ราคาไปไกลพอควรนะครับ ของปลอมก็มีแล้ว ต้องระวัง

เหรียญเสมา คือเหรียญรูปร่างเหมือนใบเสมาที่ใช้บอกเขตของโบสถ์ ที่่เราเห็นเป็นแผ่นปูนอยู่บนฐานรอบๆโบสถ์ในวัดครับ  

ส่วนคำถามเหรียญปี 19  ในเวบเราม่ีคำตอบอยู่แล้ว
ลองค้นดูครับ  
ขอให้โชคดี บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2557, 08:38:58 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 11:33:52 »
เอาแบบผมใหมครับเงินเดือนน้อยๆอย่างผมเลือกเหรียญและพระผงก่อนปี2545ครับท่าน ราคาถูกใจพุธคุณมากมายครับ  เหรียญไหว้ครูปีต่างๆก็ดีครับราคายังไม่แรงบางเหรียญหลักร้อยเองครับ เอาเป็นว่ารุ่นใหนก็ได้ครับที่ทันหลวงปู่ครับหรือมีกำลังเท่าใรไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าผมว่าหาบูชาได้เลยครับที่กุฏิใหญ่ก็มีครับ ส่วนเหรียญหลักๆตามที่ท่านบางแก้วฟ้าว่าไว้เลยครับสุดยอดครับ

ผมคิดอย่างนี้แหละครับถ้าหากว่าคำพูดไม่ถูกใจขอโทษขออภัยด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 01:34:02 »
เหรียญย้อนยุคปี37 38 45 ครับ พุทธคุณแน่น(ราคาไม่แรง) ของหลวงพ่อ บูชาได้ทุกรุ่นครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 02:09:40 »
เห็นด้วยกับพี่น้องทุกท่านที่กล่าวมาครับ
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ตามเก็บทุกรุ่นที่เจอ (ถ้ามีปัญญาไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋านะครับ อิ อิ)
บางที คนเอามาให้ บางทีก็ฟลุคเจอเหรียญสวยๆ ปีลึกๆ ราคาไม่แรง ก็บูชามาครับ

รุ่นที่น่าจะจับต้องได้อยู่ (เนื้อทองแดงนะ ถ้าเนื้อเงินคงคุยไม่รู้เรื่องเหมือนกัน) เช่น
1. เหรียญรูปไข่ขี่หมูป่า ปี 25
2. เหรียญกลมนั่งหนุมาน ปี 25  (หลวงพ่อเปิ่นนั่งในปากหนุมาน)
3. เหรียญรูปไข่ เมตตา ออกวัดโคกเขมาปี 22 ( เดิมว่าปี 20 แต่ผู้ร้ยืนยันแล้วว่าออกปี 22 ครับ)
4. เหรียญเสมาหน้าตรงปี 27
5. เหรียญหนุมานแบก ปี 27  
6.เหรียญเสมาเสือคู่ปี 28
7.เหรียญเสมาเล็ก ปี 29  
8.เหรียญรูปไข่อำเภอ นครชัยศรี 2529 ใหญ่ เล็ก
9. เหรียญรูปไข่ปืนไข้ว ปี 30  
10.เหรียญเสมาปลาตะเพียน ปี 30
11.เหรียญรูปไข่เปิดสะพาน ปี 31
12.เหรียญกลมเสือ สิงห์ กระทิง แรด ปี 31
13.เหรียญรูปไข่นั่งเสือ ปี 32
14.เหรียญเสมาสร้างหอสวดมนต์ปี 33 ใหญ่ เล็ก
15. เหรียญรูปไข่หน้าบรรณ ปี 33

ที่ผมทยอยไล่มา 15 รุ่นนี้ ก็น่าเสาะหาทั้งนั้นครับ (ยังไม่รวมพระผง พระกริ่ง ลอกเก็ต ผ้ายันต์ วัตถุมงคลแบบอื่นนะเนี่ย)
พี่น้องท่านอื่นๆ จะแนะนำรุ่นอื่นๆก็ไม่ว่ากันครับ เพราะดีทุกรุ่น
ขอให้โชคดีครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2557, 02:11:30 โดย บางแก้วฟ้า »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 02:20:13 »
พอจะช่วยชี้เป้าให้หน่อยได้มั้ยครับ อยากหามาบูชาแต่กลัวได้ของไม่ดีมาอะครับ เพราะกำลังศึกษาอยู่ ชอบประเภทเหรียญครับ ที่วัดยังพอมีให้บูชาอยู่บ้างรึเปล่าครับที่แนะนำมา

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 03:32:09 »
ที่วัดยังพอมีให้บูชาอยู่ครับ แต่เรื่องราคาต้องไปสอบถามเองนะครับ...ขอให้โชคดีครับ :001:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ม.ค. 2557, 03:48:39 »
ไปที่กุฏิใหญ่ริมน้ำเลยครับ
ของดี ของแท้ ยังมีอยู่ แม้จะเหลือไม่มากแล้ว
ไปถึงวัดบางพระ ผมมั่นใจว่าต้องมีเหรียญอะไรสักอย่างที่ผมกล่าวมา ติดตัวกลับมาแน่ๆครับ
อยู่ที่งบประมาณของท่านว่ามีมากน้อยขนาดไหน
รุ่นไหนที่นิยมมาก ใครๆก็ต้องการ ของก็จะมีเหลือน้อย ราคาก็จะสูงเป็นธรรมดา
ส่วนพุทธคุณนั้น ไม่ว่าจะรุ่นไหนๆ ถ้าท่านปลุกเสกให้แล้ว ล้วนเป็นของดีมีพุทธคุณสูงทั้งนั้น    

ผมว่าท่านใจเย็นๆค่อยๆศึกษาไปก่อนก็ได้ครับ อย่าใจร้อน
ข้อมูลในเวปเรามีเยอะครับ ดูไว้ก่อนชอบเหรียญแบบไหนรุ่นไหน แล้วค่อยไปถามหาที่วัดก็ยังได้ครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 12:11:29 »
คือ เหรียญคร่อมเสือ รุ่นสอง ปี 20 อยากจะทราบว่าถ้ารุ่นแรกชื่อว่าอะไรครับ พอมีรูปให้ดูบ้างรึเปล่าครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 01:47:09 »
รุ่นแรกวัดโคกเขมา คือเหรียญเสมาปี 2506
ส่วนรุ่นแรกวัดบางพระคือเหรียญปี 2519 ที่่คุณเคยถามมานั่นแหละครับ เรียกอีกชื่อว่า เหรียญหลังเสือ
ส่วนรูปภาพ ถ้าอยากชมให้ลองใช้แถบค้นหาในเวปเราดู มีเยอะแยะครับ หรือจะค้นใน google ก็ได้ครับ  

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 03:38:57 »
พี่ครับช่วยแนะนำหน่อยครับ เหรียญคร่อมเสือ รุ่นสอง ปี 20 กับ รุ่นเสื้อเกราะ ปี33 มีเหตุจำเป็นต้องให้เลือกครับ ใจจริงอยากได้ไว้บูชาทั้งสองแต่ติดที่งบ พี่ๆแนะนำเหรียญไหนดีครับ

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 03:43:32 »
ชอบรุ่น 2 ครับ

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 03:45:58 »
ดูที่สภาพเหรียญก่อนก็ได้ครับ ถ้าเหรียญเสื้อเกราะเป็นเนื้ออื่นๆที่ไม่ใช่ทองแดงก็น่าสนกว่านะครับ แต่เหรียญรุ่น2ก็ติดตลาดแล้วเช่นกันครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ม.ค. 2557, 06:30:21 »
ตัดสินใจลำบากครับ อิ อิ
สร้างประมาณ 5,000 เหรียญ และประสบการณ์ก็ดีทั้งสองรุ่นเลย

คร่อมเสือปี 20 ได้ศักดิ์ศรีของรุ่นสอง ได้เรี่องความเก่า ปีลึก มีคุณค่าทางจิตใจ มีเนื้อทองแดงรมดำแบบเดียวเนื้อเดียวไม่ต้องคิดมาก
ดูง่าย ของปลอมมีแล้ว แต่ฝีมือปลอมไม่น่ากลัว
ส่วนเสื้อเกราะปี 33 แม้จะใหม่กว่า ถือเป็นรุ่นกลางๆไม่ใช่ยุคหลัง ช่วงไม่กี่ปีนี้ใครที่ตามวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่นอยู่จะทราบดี กระแสมาแรงมาก มีหลายเนื้อให้เลือก ยิ่งเนื่้อแปลกๆที่มีอย่างละไม่ถึงสิบเหรียญยิ่งหายาก ของปลอมมีแน่นอน ปลอมฝีมือดีทำให้ดูยาก ต้องระวัง
ที่ผมทราบเพราะโชคดีที่มีผู้ใหญ่ใจดีอย่างพี่เจมส์คนรักษ์พระคอยให้คำแนะนำอยู่เป็นช่วงๆครับ  

ว่าแต่หายากอยู่นะทั้งสองรุ่นนี้ เพราะสร้างไม่มาก  เช่าบูชาต้องระวังนะครับ
ดีทั้งคู่ ชอบแบบไหนก็เลือกเลย  

เพิ่มเติมอีกนิดครับ แหะ แหะ อย่าใจร้อนนะครับ
เพราะผมเคยโดนไปแล้ว เหรียญคร่อมเสือ ปี 20
น้องที่บริษัทเอามาให้เช่าราคาถูก (หลักร้อยเอง)
เราก็ไม่ทันพิจารณา ไม่ดูให้ดี ได้ของเก๊มา
ของดีราคาเบา ตอนนี้พบเจอยากครับ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ม.ค. 2557, 06:37:09 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ม.ค. 2557, 05:20:28 »
หาข้อมูลในบอร์ดวัดบางพระให้ดีก่อนครับ  โดยเฉพาะคร่อมเสือปี20 กระดานไหนว่าเหรียญนี้แท้ดูให้ดีจำให้แม่น  ดูให้หลายกระดานน่อยครับ  แต่ถ้าเสื้อเกราะปี33ไม่เคยจับเหรียญแท้ดูเหรียญจริงๆกับตัวตัดขอบเหรียญมาก่อนอย่าเสี่ยงก่อนครับโอกาศพลาดมีมากครับ
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 ม.ค. 2557, 02:42:43 »
คือตอนนี้ได้บูชาเหรียญหลวงพ่อเปิ่นปี33เสื้อเกราะมาครับ คืออยากทราบว่าเหรียญนี้มีประสบการณ์อย่างไร พี่ๆท่านไหนพอจะเล่าให้ฟังได้มั่งครับ

ออฟไลน์ pamza2000

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่วอยู่ทีตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ม.ค. 2557, 06:23:36 »
ถ้าขึ้นชื่อว่าหลวงพ่อเปิ่น ไม่ว่าจะปีไหนผมก็เก็บหมดครับ เรื่องประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึงมีอยู่แล้วครับ ท่านห้อยพระหลวงปู่เพื่ออะไรครับ ห้อยเพื่อยคุ้มครองตัวหรือห้อยเพื่อจะหวังประสบการณ์ ส่วนตัวผมแล้วผมก็ห้อยแต่หลวงปู่ครับ ผมห้อยแค่ เหรียญร.5 ปี36 รุ่นนี้หลักร้อยครับแต่ประสบการณ์เจอมาเยอะมากครับทั้งด้านคงกะพันและเมตตา
นะโมพุทธายะ