ผู้เขียน หัวข้อ: ตำหนิเหรียญหล่อเจ้าสัว หลวงพ่อเปิ่น รุ่นแรก ปี 35  (อ่าน 12099 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตามที่คุณ berm สอบถามมา ผมเลยลองทำตำหนิของเหรียญหล่อรุ่นนี้ขึ้นมานะครับ
เหรียญหล่อรุ่นนี้ ทำได้เรียบร้อยดี หาตำหนิพวกเนื้อเกิน บล็อกแตก
หรือ ร่องรอยหลุมบ่อต่างๆแทบไม่เจอ ทั้งๆที่เป็นหล่อโบราณ

ข้อมูลจากคุณเสือเดือน 8 บอกไว้ว่า
เหรียญเจ้าสัวรุ่นนี้ มีสร้าง ๔ เนื้อ คือทองคำ เงิน นวะ และสำริด
ทุกเนื้อด้านหน้าจะเป็นโค้ดตัวนะเหมือนกันหมด  
ต่างกันที่โค้ดด้านหลัง
เนื้อทองคำ และเงิน ด้านหลังจะตอกโค้ด ๒ ตัว คือตัวอุ  และตัวนะ
เนื้อนวะตอกโค้ดอุที่ด้านหลัง
เนื้อสำริดตอกโค้ดอุที่ขอบเหรียญด้านล่าง

สำหรับการตอกโค้ดของรุ่นนี้ อาจจะมีบางองค์นะครับที่ไม่เป็นไปตามที่ว่าข้างบน เช่น มีโค้ดตัวนะตัวเดียวแต่ด้านหลังไม่มีตัวอุ
บางองค์ก็มีตัว อุ 2 ตัว  บางองค์ไม่มีโค้ดเลยแต่มีรอยจารอักขระขอมแทนก็มี
ปัจจุบัน ผมว่ารุ่นนี้ค่อนข้างจะหายากแล้ว และราคาก็สูงพอควร ของเก๊มีหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

มาดูภาพกันก่อน ขอยืมภาพจากคุณเสือเดือน 8 มา คงไม่ว่ากันนะครับ
องค์นี้เนื้อนวะ แต่หูเหรียญหล่อมาไม่เต็ม  แต่พิเศษตรงที่โค้ดอุ ๒ ตัว

ด้านหลังครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ทีนี้มาดูตำหนิกันบ้างครับ
ขอบคุณภาพที่นำมาแสดง ขอยืมจากคุณเสือเดือน 8, คุณPloyQ และคุณธเนตร์ ครับ

ของแท้ด้านหน้าเป็นอย่างนี้ครับ พบว่ามีบางส่วนหล่อไม่เต็ม
ผมพยายามทำให้ส่วนที่หล่อไม่เต็ม อยู่ตรงกลางภาพในกรอบสี่เหลี่ยมเล็กที่แยกออกมานะครับ   

ของแท้ด้านหลังครับ

เหรียญรุ่นนี้น่าบูชาไว้เพื่อเป็นศิริมงคลมากๆครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุรสำหรับข้อมูลครับท่านบางแก้วฟ้าแหมผมก็ลืมถ้าเมื่อวานนี้ได้นัดเจอกันผมจะให้ดุเหรียญติ่งเสือปี2525 หน่อยเสียดายครับผมรอผู้อาวุโสท่านนึงก็ไม่เจอเลยไม่ได้ให้ใครดูให้เลยเมื่อวาน  :075:

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต

ยินดีครับ เพื่อประโยชน์ของเพื่อนสมาชิก

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :016: :015:ขอบคุณท่านบางแก้วฟ้าและท่านเสือเดือนแปดและท่านอื่นๆที่ร่วมนำเสนอสิ่งดีๆป้องกันของปลอมครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ เทวาฤทธิ์

• ศิษย์มีครู
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล

ขออนุญาตลงภาพครับ