ผู้เขียน หัวข้อ: ^^ ไขข้อข้องใจ เหรียญเจ้าสัว ไตรมาส ปี 37 ^^  (อ่าน 13481 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
สวัสดีครับ พี่น้องทุกท่าน
สืบเนื่องมาจากเพื่อนสมาชิกคือคุณ slash ได้ถามเรื่องเหรียญปั๊ม เจ้าสัว ไตรมาสปี 37 มา
เรื่องมีอยู่คือ คุณ slash ส่งรูปถ่ายเหรียญรุ่นนี้มาสองรูป  
แต่หน้าตาหลวงพ่อเปิ่นในเหรียญทั้งสองไม่เหมือนกัน รายละเอียดอื่นๆเหมือนกันหมด
ผมเลยลองไปดูที่บ้านมาแล้ว วันนี้มีคำตอบครับ
มาดูภาพกันเลยครับ  
ด้านหน้า

ด้านหลัง

จะเห็นว่าเหรียญรุ่นเจ้าสัว ปี 37 มี  2 ขนาดคือ  ซ้ายมือสุดขนาดใหญ่ และเหรียญกลางขนาดเล็ก
ส่วนเหรียญที่เล็กที่สุดอยู่ขวามือนั้น ท่าทางจะเป็นคนละรุ่น สร้างคนละวาระกัน
เผอิญเห็นว่าหน้าตาคล้ายๆกันเลยจับมาเข้าชุดกันให้ชมพร้อมกันไปเลย

เหรียญที่คุณ slash ถ่ายมาก็คือ พิมพ์ใหญ่ซ้ายมือสุด  กับ พิมพ์เล็กเหรียญกลางนั่นเอง
ไม่ใช่เหรียญปลอมครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ^^ ไขข้อข้องใจ เหรียญเจ้าสัว ไตรมาส ปี 37 ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มี.ค. 2557, 04:34:18 »
มาดูภาพขยายกันครับ
พิมพ์ใหญ่ ด้านหน้า เป็นหลวงพ่อเปิ่น นั่งสมาธิเต็มองค์ บนอาสนะมีซุ้มคล้ายกลีบบัวรอบๆด้วย

ด้านหลัง  อักขระขอม บนสุดคือตัว "ปิ" ตรงกลางเป็นยันต์ตัวใหญ่คือ นะมหาเศรษฐี
และรอบๆคือคาถาพญาเต่าเรือน "นา สัง สิ โม" บรรทุดล่างสุ คือ "นะโม พุท ธา ยะ"
มีชื่อหลวงพ่อเปิ่น เป็นภาษาไทย และมีเสืออยู่ 1 ตัว   บรรทุดสุดท้ายระบุว่า วัดบางพระไตรมาส๓๗

ภาพขยายพิมพ์เล็ก
ด้านหน้า ใบหน้าหลวงพ่อ จะแตกต่างจากพิมพ์ใหญ่

ด้านหลัง เหมือนพิมพ์ใหญ่เลยครับ

ส่วนเหรียญนี้ แถมครับ น่าจะเป็นคนละรุ่นกันอย่างที่บอก
ด้านหน้าตรงสังฆาฏิมีตอกโค้ดอักขระขอม ตัว "ป" ไว้ด้วยครับ

วันนี้ก็มีเรื่องนำเสนอเพียงเท่านี้ครับ
บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ^^ ไขข้อข้องใจ เหรียญเจ้าสัว ไตรมาส ปี 37 ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มี.ค. 2557, 07:13:26 »
เข้ามาศึดษาครับ ขอบคุณท่านบางแก้วฟ้ามากครับผม :058:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2557, 11:29:47 »
อาจจะเป็นเหรียญที่แจกกับหนังสือพระเล่มใดเล่มหึ่งมั้งครับเพราะตั้งแต่ปี34-38 หลวงพ่อดังมากๆใครก็อยากสร้างเหรียญหลวงพ่อแจก
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 2557, 03:00:40 »
 :050:เข้ามาศึกษาเหมือนกันค่ะ ขอบคุณค่ะได้ความรู้เพิ่มอีกละ

ออฟไลน์ slash

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มี.ค. 2557, 09:51:38 »
ขอบคุณมากครับพี่ บางแก้วฟ้า ได้ความรู้มากๆ ครับ  :054: