ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องนะหน้าทองกับยันต์ครูครับ  (อ่าน 1209 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disciple

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
คือผมไปวัดบางพระครั้งแรกเมื่อวันไหว้ครูที่ผ่านมา แล้วได้ไปทำนะหน้าทองกับเจ้าอาวาส (หลวงพ่อสำอางค์) ถ้าเขียนผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ ทีนี่ ผมเกิดศรัทธาขึ้นมาเลยไปอีกครั้งในวันอาทิตย์ถัดมา (ไปลง นะ อีกครั้งครับ) เนื่องจากได้ยินเรื่องนะหน้าทอง โดยหลวงพี่ติ่งเป็นผู้เมตตาทำให้ และผมก็ไม่คิดว่าจะมีการสัก เพราะตอนให้ท่านเจ้าอาวาสทำให้ ท่านไม่ได้สัก แล้วพอหาข้อมูลไปเรื่อยๆ จึงได้ทราบว่า การสักจะต้องมีการสักยันต์ครูก่อน (9 ยอด หรือ พุฒซ้อน) แต่ตอนลง นะ (ซึ่งมีการสัก) ผมไม่ได้สักยันต์ครูก่อน คำถามคือ
1. มันจะเป็นการไม่สมควรไหมครับ
2. แล้วผมต้องไปสักยันต์ครูไหมครับ
3. หลวงพี่ญา ท่านเมตตา ลงนะหน้าทองไหมครับ
4. หลวงพี่ญา ท่านสักน้ำมันไหมครับ

ปล. ยาวไปหน่อยแต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ข้าพเจ้าขอถือเอาพระรัตนตรัย เป็นที่พึง เป็นสรณะอันสูงสุดในชีวิตของข้าพเจ้า

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ที่ท่านไปลงนะที่กุฏิใหญ่นั้นคือการลงนะหน้าทองครับหลวงพ่อสำอางค์ท่านจะลงให้คนที่ไปกราบท่านทุกคนครับ
แต่ถ้าท่านจะสักยันต์ต้องลงยันต์ครูคามที่กล่าวมาคือยันต์เก้ายอด.แปดทิศ.งบน้ำอ้อย...ที่เป็นยันต์ครูก่อน...หลวงพี่ญาท่านเมตตาสักให้ทั้งหมึกและน้ำมันครับตามแต่ท่านจะเห็นสมควรถ้าอายุน้อยๆท่านก็จะสักน้ำมันให้....ที่หลวงพี่ติ่งลงให้จะเป็นนะเมตตามหานิยมต่างกับนะหน้าทองที่กุฏิใหญ่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2558, 02:43:35 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Disciple

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณ พี่ berm มากๆ :054:ครับ