ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรืองสักยันต์กับอาจารย์ที่เป็นฆารวาสครับ  (อ่าน 1953 ครั้ง)

ออฟไลน์ tree12

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมกำลังอยากสักยันต์ที่วัดครับ จะขอเป็นลูกศิษย์วัดบางพระครับ เลยขออนุญาตเรียนสอบถามครับ

1. ถ้าสักกับอาจารย์ฆารวาสแล้ว ต้องมีการเป่าเสกกับพระหรือไม่ครับ  
2. ถ้าต้องเสกเป่า จะเสกเป่ากับหลวงพี่ท่านใดครับ
3. เคยอ่านหนังสือมา บอกว่าการสักยันต์ ต้องมีทั้งสัก เสกและเป่า ใช่หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

2.

ออฟไลน์ sweetnos01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ= ข้อ.1-2
จะเป่าเสกกับพระก็ได้ครับหรือไม่เป่าก็ได้ครัฟ อาจารย์ที่สักให้แต่ละท่านก็มีวิชาอาคมอยู่แล้วครัฟ จะเพิ่มความขลังหรือเป็นสิริมงคลก็สามารถไปให้พระท่านเป่าเสกให้ก็ได้ครับ จะพระรูปไหนก็ได้ครัฟ จะพระอาจารย์นัน พระอาจารย์ญา พระอาจารย์ติ่ง พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์แป้ว ก็ได้ครับ ถ้าไม่รู้จะให้ท่านไหนเป่าเสกให้ แนะนำ ให้ หลวงพ่อสำอางค์(เจ้าอาวาส) ที่กุฏิ ได้ครับ หรือที่ที่ท่านลงนะ อ่ะครัฟ บอกท่านช่วยเป่าให้ บอกท่านว่าสักมาอ่ะครับ ท่านก็จะเป่าาให้ครับ
อันนี้อาจารย์ผมแนะนำมา ตอนผมไปสักครัฟ

ออฟไลน์ aucifer

• ทุติยะ
  • **
อยากไปฝากตัวเป็นศิษย์ช่วงนี้คนยังเยอะหรือป่าวครับ ถ้าไปวันอาทิตย์หลวงพี่จะสักให้มั้ยครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมเพิ่งไปครั้งแรก กะว่าวันธรรมดาและช่วงเช้าคนคงไม่เยอะ. ที่ไหนได้มีคนไปก่อนผมอีก และคนก็เยอะมากด้วย

ออฟไลน์ aucifer

• ทุติยะ
  • **
ไปมาเมื่อไหร่ครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อวันอังคารสัปดาห์ที่แล้วครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เรื่องธรรมเนียมการเป่าครอบที่ปฏิบัติมาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเปิ่นเรื่อยมาถึงสมัยปัจจุบัน

หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาสวัดบางพระรูปปัจจุบัน ท่านเคยเปรยให้ฟังว่า..

"หลังจากสักยันต์เสร็จ พระอาจารย์ผู้สัก, อาจารย์สัก ท่านจะเป่าดับพิษไฟดับพิษเหล็กให้

เมื่อเสร็จจากตรงนั้นแล้ว ต้องมาให้ท่านเป่าครอบให้ทุกครั้งหลังจากสักยันต์มา".