ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการสัก ทำอย่างไรบ้าง  (อ่าน 3716 ครั้ง)

kungja

• บุคคลทั่วไป
ขั้นตอนการสัก ทำอย่างไรบ้าง
« เมื่อ: 30 มี.ค. 2549, 08:58:51 »
ขอถามศิษย์เก่า หรือ ผู้ที่เคยไปสักแล้ว หน่อยนะค่ะ ว่าขั้นตอนการสักที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไรบ้าง อะไรก่อน อะไรหลัง ค่ะ เพราะไม่เคยไปวัดบางพระเลย เลยเกรงว่าจะไม่ถูกต้อง เพราะตั้งใจจะไปสักน้ำมัน พุทธคุณด้านเมตตา ค่ะ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: ขั้นตอนการสัก ทำอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มี.ค. 2549, 09:03:01 »
รู้จักกับพระอาจารย์ท่านไหนเป็นการส่วนตัวหรือเปล่าครับ ลองเข้าไปกราบนมัสการที่ละท่านดู แล้วลองสนทนากับท่านแล้วดูว่าเราศรัธาพระอาจารย์ท่านไหนก็เข้าไปสักกับท่านก็ได้ครับ สิ่งที่ต้องเตรียมไปในการสักยันต์ มี ดอกไม้หรือพวงมาลัย หมากพูล ธูปและเทียน บุหรี่ เงินค่าครู 25 บาท(ถวายเกินได้เป็นการช่วยค่าน้ำค่าไฟ) แนะนำว่าควรไปวันธรรมดาเพราะว่าคนจะน้อยครับหรือจะเป็นวันพฤหัสบดีก็เหมาะครับเพราะว่าโบราณถือว่าเป็นวันครู และผมแนะนำว่าไม่ควรไปบอกขอว่าจะสักยันต์รูปโน้น รูปนี้ ในความคิดผม ผมว่าไม่เหมาะสมเพราะเหมือนว่าเรารู้มากกว่าครูอาจารย์ แต่เราบอกกล่าวแนะนำเป็นแนวทางได้ว่าเราอยากจะได้ยันต์ที่มีพุทธคุณในด้านไหน เช่น ด้านเมตตา หรือ คงกระพัน โดยอาจจะเอาหน้าที่การงานที่เราทำมาเรียนให้อาจารย์ท่านทราบ เช่นเราทำงานด้านค้าขาย เป็นเซลล์ หรือขายของที่มีหน้าร้านเป็นของตนเอง เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2549, 09:11:19 โดย ao »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขั้นตอนการสัก ทำอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2550, 09:10:11 »
ขอบคุณครับ 8)