ผู้เขียน หัวข้อ: อยารุ่ไผ่ตันคืออารัยอ่ะคับคัยมีขอชมหน่อย  (อ่าน 9489 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
ไผ่ตันคืออ่ะหยังเจ้ามีไผ่รุ้บอกเปิ้ลทีน่าเจ้า
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ต้นไผ่โดยทั่วไปจะกลวงตรงกลางลำต้น แต่จะมีไผ่ที่ลำต้นไม่มีช่องกลวง ชึ่งแปลกไปจากธรรมชาติ (เรียกว่าไผ่ตัน) โบราราณท่านว่าเป็นของดี

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
ไผ่ตัน มักจะนำมาทำเป็นตะกรุดน่ะครับ  เด่นทาง มหาอุตต์ แล้วป้องกันไฟ นะครับ  เนื่องจากต้นไผ่ส่วนใหญ่จะไม่ตันนะครับ โบราณท่านว่าเป็นไผ่มหาอุตต์  เคยอ่านหนังสือเจอบอกว่า ต้นไผ่ที่โดนไฟป่าท่วมและไหม้ จะยังเหลือไผ่ตัน ซึ่งไม่โดนไฟไหม้ล่ะครับ เขาจึงบอกว่าพกไผ่ตันไว้บ้านท่าน หรือพกติดตัว จะป้องกันไฟไหม้ ได้อีกด้วย
                                                         ด้วยความเคารพครับผม
ออมเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ไผ่ตันนี่ เค้าว่าเป็นของมีความขลังในตัวอยู่แล้ว แต่ยิ่งเอามาจารอักขระเลขยันต์ ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

ไม่นานมานี้ ของหลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร ก็ออกตะกรุดไผ่ตันมา ผมบูชามา 1 ดอก  ;D

ออฟไลน์ ~~ทานตะวัน~~

• ทุติยะ
  • **
  • เหตุผลของความเปลี่ยนแปลง
คือวัดแห่งหนึ่งแถวสวนจตุจักรหน้าวัดมีของเก่าและพระขายเยอะๆ

[shake]บางสิ่งเราก็ไม่ควรจำ
   ถ้ามันทำให้ใจเจ็บ
แต่บางสิ่งก็ควรที่จะเก็บ
     ถ้ามันเป็น
  ความเจ็บที่น่าจำ
[/shake]

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุงคับได้ข้อมูลมาเพียบเรย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
คือวัดแห่งหนึ่งแถวสวนจตุจักรหน้าวัดมีของเก่าและพระขายเยอะๆ

วัดไผ่ตัน อ่ะหรอ เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
คำถาม งงงง ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่าไผ่มันตัน

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
วัดไผ่ตัน อยุ่แถวสะพานควาย อ่ะ อาจาร์ที่โรงเรียนบอก

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
ไผ่ตันนี่ เค้าว่าเป็นของมีความขลังในตัวอยู่แล้ว แต่ยิ่งเอามาจารอักขระเลขยันต์ ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

แบ่งกันชมครับ...ตะกรุดไผ่ตัน พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู จ.สุราษฎร์ธานี ครับ

ท่านลงอักขระ 2 แถว ครับ...ส่วนประสบการณ์คนพื้นที่ทราบกันดีครับ[/size]

เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ของ หลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อย นนทบุรี ท่านก้อมีสร้างนะครับ สวยด้วย

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไผ่ตัน เป็นทนสิทธิ์ หมายความว่ามีดีในตัว สิ่งที่เป็นทนสิทธิ์มีมากมาย อาทิ เช่น ไผ่ตัน เขี้ยวเสือกลวง เขี้ยวหมูป่าตัน กะลาตาเดียว กะลาไม่มีตา คตในมะพร้าว งาช้างกำจัด งาช้างกำจาย ฯลฯ
สำหรับตะกรุดไผ่ตัน หลวงพ่อเอ็น วัดเขาราหู มีคนบอกผมมาว่า เหนียวสุดๆครับ