ผู้เขียน หัวข้อ: เราวควรถือข้อห้ามหลังสักยันต์ของอาจารย์ที่วัดเป็นหลัก ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?  (อ่าน 41575 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิษย์หน้าใหม่

• ปัญจมะ
คือผมเข้าไปดูข้อมูลเกี่ยวกับการสักยันต์ แล้วเห็นว่าแต่ละที่มีข้อห้ามหลังจากสักต่างกัน แต่เราเป็นศิษย์วัดบางพระก็ควรยึดหลักของที่นี่เป็นหลัก
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ใครทราบอธิบายให้ผมกระจ่างที

ข้อห้ามวัดบางพระ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล)

ข้อห้ามจากที่อื่น
1.   ห้ามผิวปากเวลากลางคืนเชื่อว่าจะโดนคุณไสยที่ล่องลอยอยู่
2.   ห้ามโพกหัวหรือสวมหมวกในวัดหรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์เชื่อว่าหัวจะล้าน
3.   ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วมเชื่อว่าวาจาจะเสื่อม
4.   ห้ามนั่งบนขั้นบันไดเพราะผีบ้านผีเรือนไม่ชอบ
5.   ห้ามนั่งบนหมอนเชื่อว่าคาถาจะเสื่อม
6.   ห้ามเล่าความฝันในขณะทานข้าวเชื่อว่าแม่โพสพท่านไม่ชอบ
7.   ห้ามเดินข้ามหนังสือเพราะเชื่อว่าจะเรียนไม่จำ
8.   ห้ามนุ่งผ้าเปียกเข้าบ้านเพราะเชื่อว่าผีไม่กลัวและจะทำให้ปวดท้อง
9.   ห้ามหญิงมีครรภ์ทำหน้าบึ้งเวลาจะหลับเชื่อกันว่าลูกออกมาจะไม่สวยไม่หล่อ
10. ห้ามดมดอกไม้ที่จะนำไปถวายพระเชื่อกันว่าจมูกจะเป็นไซนัสหรือริดสีดวงจมูก
11. ห้ามหลับเวลาฟังพระเทศเชื่อว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นงู
12. ห้ามเอาของคืนเมื่อให้ผู้ใดไปแล้วเชื่อว่าจะเป็นเปรต(นอกจากให้ยืม)
13. ห้ามกวาดขยะกลางคืนเชื่อว่าผีไม่คุ้มและกวาดทรัพย์ออกหมด
14. ห้ามตัดเล็บกลางคืนเชื่อว่าอายุจะสั้น
15. ห้ามลอดไม้ค้ำต้นกล้วย และไม้ค้ำบ้าน และห้ามลอดราวผ้า และห้ามลอดใต้แขนคนอื่นเพราะจะทำให้ของเสื่อม
16. ห้ามคนเล่นศรีษะ และอย่าให้ใครข้ามหัวเพราะจะทำให้อาคมเสื่อมและของทุกอย่างเสื่อม
17. ห้ามด่าพ่อแม่ บุพการี ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณของตนเองและผู้อื่น เพราะสาริกาลิ้นทองจะเสื่อม
18. ห้ามคนที่สักยันต์ห้ามกินฟักแฟง บวบ น้ำเต้า และปลาไม่มีเกล็ดเพราะเชื่อว่าหนังจะไม่เหนียว
19. หากไปในที่สถานที่แปลกๆห้ามทักเมื่อได้ยินเสียงแปลกๆเพราะเชื่อกันว่านั่นคือคุณไสย หรือของไม่ดีหากใครทักจะเข้าตัวทันที
20. ห้ามนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตกเพราะเชื่อว่าวิญญาณจะออกจากร่าง(อีกอย่างหนึ่งเป็นทิศที่หันหัวคนที่ตายไปแล้ว)
21. ห้ามขึ้นบ้านวันเสาร์ เผาศพวันศุกร์ โกนจุกวันอังคาร แต่งงานวันพุธ เพราะเป็นอัปมงคล
22. ห้ามทานของดิบ ของหมักดอง หรือของที่มีกลิ่นเหม็น เช่น ปลาร้า ปลาเค็ม ของดองต่างๆ
23. ห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่น แต่ทานร่วมกับผู้อื่นได้
24. ห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่น
25. ห้ามทานเครื่องเซ่นไหว้, ของแจกทาน, ของงานศพ
26. ห้ามแช่งด่า, ใส่ร้าย, ใส่ความผู้อื่น
27. ห้ามพูดคุย  ร้องเพลง หรือขานตอบ ขณะที่ทำกิจกรรมอยู่ในห้องน้ำ
28. ห้ามใช้วิชารังแกผู้อื่นหรือผู้ที่อ่อนแอกว่าตน
29. ห้ามมผิดลูกผิดเมียผู้อื่น
30. ให้ถือศีล 5 อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี หมั่นสวดมนต์ไหว้พระทำบุญบ่อยๆๆ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ผมว่า หลักฯเลย คือศีล 5 นี่ ต้องมีประจำใจเลย อย่างอื่นมันแล้วแต่ครูบาอาจารย์แต่ละสำนัก อย่างหลวงปู่แล วัดพระทรง ท่านห้ามด่าให้ของลับ,ด่าบุพการี

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ข้อห้ามแต่ละที่ไม่เหมือนกัน เอาแค่ข้อห้ามที่ที่เราไปสักดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หมั่นภาวนา อย่าทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ แสงเอ้ยเจ้า

• ตติยะ
    • ICQ Messenger - 162956910
    • MSN Messenger - maeay_07@msn.com
    • Yahoo Instant Messenger - maeay_07@yahoo.co.th
    • อีเมล
ป้าว่าเราไม่ไปเบียดเบียนใคร   ไม่ลักขโมยใคร    ดูแลพ่อแม่ให้มีความสุข   ถ้ากลับงานทำงานไม่เหนื่อยเกินไปก็ท่องภาวนาบ้าง  แต่ป้าตุ๊กไช้วิธี   

เปิดเพลงพระคาถาชินบัญชรบาลีเอานะค่ะ แล้วก๊ระลึกถึงหลวงพ่อเปิ่น  หลวงพี่ที่สักยันต์ให้    :)
ชะตา ฤ จะสู้ฟ้าลิขิต ชีวิตข้าๆขอลิขิตเอง

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
ผมได้แค่ศีล5 แค่ข้อเดียวเอง ข้อ3 ไม่ผิดลูกผิดเมียข้อเดียวเท่านั้น
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ห้ามตากโฝงด้วย เด๋วจาเปียกเอา ปล.เจ๋งจิงป้าตุ๊ก 555+
ว.พิชัยรัตน์

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถึงเราไม่ดี แต่อาจารย์เราดี รักษาสุขภาพด้วยครับศิษย์บางพระทุกคน ของดียังมิเสื่อม ย้ำ ไม่เคยคิดว่าจะเสื่อมเลยแม้แต่นิด เรามั่นใจในบารมีของหลวงพ่อ อย่าได้ลังเล สงสัย เลยยยย

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าศิษย์ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ สิ่งที่ขาดไม่คิดก็จะเกิดขึ้นด้วยพลังแห่งความศัรทธา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ถือศีลวันละ1ข้อให้ได้ครับและอย่าด่าพ่อแม่ใคร ดีสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2550, 01:53:51 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
ข้อห้ามทางกาละมีมากมายนัก ท่านถือก๊อถือได้ไม่หมดหรอก
คิดไปก๊อปวดหัว

สักสำนักใด ให้ถือของสำนักนั้น  ฟันธง

ออฟไลน์ artikan

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ไม่ผิดศีลดีที่สุด สักยันต์มาถ้าเราทำตัวไม่ดี ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นหรอกนะ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ก่อนสักก็ถามอาจารย์ที่จะสักสิครับ ท่านรู้ในของที่จะมอบให้ว่าควรปฎิบัติตัวยังไงอยู่แล้ว สายบางพระกฏก็ตามที่ท่านรู้อยู่แล้วนะครับ ทำได้ให้ได้เป็นผลดีกับตัวเราครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ข้อห้ามรวมๆ น่าจะลงไว้เพื่อเป็นแนวทางศึกษาว่า  ความเป็นมาของการสักยันต์ มีการห้ามอะไรบ้าง  รวบรวมจากหลายๆแห่ง หลายๆ สำันัก

จะนำมาเป็นข้อปฎิบัติทั้งหมดคงลำบาก ต้องยกคำที่พูดกันสนุกๆ ว่า "สักแล้วพ้นชายคา ก็หลุดหมดกันพอดี"  ครับ  ขำๆ นะครับ มิได้ดูหมิ่น

สรุปคือ

ศีล ๕ สอบให้ผ่านก่อนเป็นงานแรก  แล้วค่อยฝึกตนต่อไป

ถ้ายังไม่แน่ใจ อย่าเพิ่งรับมาครับ  อ่านเป็นแนวทางศึกษาพอ   จะเหมาะสมกว่าครับผม

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ครับๆๆ
แต่ว่า ห้ามให้ผู้หญิงเล่นหัวรึป่าวอ่ะคับ
ผมโดนผู้หญิงตบหัวอ่ะ
เซงเลยคับ

รำคานคนตบด้วย

เบื่อมากมาย

แต่ไม่รุ้ว่าเสื่อมมั้ยครับ

ยังไงก็วันไหว้ครูจะไปยกพานก่ะหลวงพี่แป๊วครับ

เเล้ว ก็ ไปทำพิธีไหว้ครูครับ

แต่ผมอยู่ในศีลน่ะ

ออฟไลน์ jiaranai

• ชอบสักยันมากคะ
  • ตติยะ
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดกอ่นจะไม่มีวันพรุ่งนี้
    • ICQ Messenger - 898894317
    • MSN Messenger - jiaranai77@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - jiaranai
    • www.toy.com
    • อีเมล
 :054: :054: :054:ตอ้ยขอถามแทนนอ้งที่อยู่เมืองนอกคะนอ้งสาวทำงานแบบว่าคะแล้วแกชอบกินไอติมชายมากๆคะแกมีแฟนอยู่แล้วคะแต่แกทำงานแบบว่าที่เมืองนอกคะตอ้ยสงสัยคะว่าของที่แกทำจะเสื่อมไหมคะแต่สิ่งที่แกทำคืออาชีพของแกคะน้องแกถามมาตอ้ยตอบไม่ถูกคะ :010:
เจียรนัย    ตอ้ยมีวันนี้ใด้เพราะยันต์หลวงพ่อใครจะว่าไม่ดีเพราะเราเป็นญิงแต่สำหรับญิงคนชื่อตอ้ยดีมากคะตั้งแต่สักมาก็ไม่มีคำพูดไม่ดีในชีวิต

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ก็ดีนะครับ เป็นการอุ่นเครื่อง  เอ๊ย  หรือเปล่า 

ผมว่าไม่เป็นไรนะ สบายๆ ของธรรมดา คิดซะว่าเสกปลัดขิก แต่ถ้าไม่สบายใจก็ พยายามเลี่ยงๆละกัน

ที่ผ่านมาแล้วไม่เป็นไรหรอกครับ  ไม่มีเจตนาลบหลู่  แค่แบ่งปันความสุขให้กัน  นะ .. :075:  :075:  :075:   เหงื่อตก   :075:  :075:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ผมว่า อยู่ที่ใจมากกว่า ถ้าใจเราไม่มั้นคงต่อพระรัตนไตร ก็หมดกัน แต่ที่ดีที่สุดผมว่า คงจะเป็น ศิล5 ดีที่สุดแล้ว  :058:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ครับๆๆ
แต่ว่า ห้ามให้ผู้หญิงเล่นหัวรึป่าวอ่ะคับ
ผมโดนผู้หญิงตบหัวอ่ะ
เซงเลยคับ

รำคานคนตบด้วย

เบื่อมากมาย

แต่ไม่รุ้ว่าเสื่อมมั้ยครับ

ยังไงก็วันไหว้ครูจะไปยกพานก่ะหลวงพี่แป๊วครับ

เเล้ว ก็ ไปทำพิธีไหว้ครูครับ

แต่ผมอยู่ในศีลน่ะ

เข้าใจความรู้สึกน้องจริงๆ..คราวหน้าหากเจอกันเราต้องชิงลงมือก่อนสิครับ..ตบก่อนเลย แต่ผมคิดว่าผู้หญิงคนนี้ต้องไม่ธรรมดาแน่.... :073:

ออฟไลน์ เจ สาEบาJwsะ

• ตติยะ
  • จัตตุครุฑธะ
    • ICQ Messenger - 824928348
    • MSN Messenger - ja_thiland@hotmail.com
ถูกต้องคับถือของห้ามที่อ.ให้มาเป็นหลัก

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ขอโทษน่ะครับ   น้ำเต้าเนี้ยหมายถึง ฟักทองใช่มั้ยครับ

• อัฏฐมะ
ขอโทษน่ะครับ   น้ำเต้าเนี้ยหมายถึง ฟักทองใช่มั้ยครับ

น้ำเต้าก็น้ำเ้ต้าลูกๆ นะครับ ไม่ใช่น้ำเต้า ปู ปลา  ไม่ใช่ฟักทอง  แต่เป็นไม้เลื้อย ไม้เกาะ ไม้มีหนวด  :005:  :005:ประเภทเดียวกัน 

ส่วนมากจะเห็นในแกงเลียงครับ

เป็นของห้ามมาตราฐานครับ น้ำเต้า มะเฟือง 

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ขอโทษครับพึ่งกลับมาดู
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ถูกต้องแล้วครับ ควรถือของอาจารย์เป็นหลักครับ
นอกจากนั้น ถือได้ก็จะดียิ่งขึ้นครับ
เช่น บางสำนักห้ามกินสัตว์ใหญ่(วัว,ควาย ฯลฯ) บางสำนักก็ไม่ห้าม
แต่ถ้าเราไม่กินได้ก็จะดี อย่างน้อยก็ช่วยให้มันตายช้าลงไปได้อีกหน่อยครับ

:053:  :053:  :053:  :053:  :053:  :053:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
:069:  17;ข้อมห้ามมีอยู่มาก แต่ละที่ก็ห้ามไม่เหมือนกัน

:058: มันอยู่ที่เจตนาด้วยล่ะนะ องค์ประกอบหลายด้าน :050:

:054: ถ้าหากเราศรัทธาแล้ว ปฎิบัติตามกฎข้อมห้าม 14;

:050: โดยรวมแล้วก็อยู่ในศีล 5 น่ะ  14;

:017: ถ้าทำได้ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก แล้วยังเป็นผลดีกะตัวเราด้วย  :017:  :053:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
ศีลแปลว่าปกติแยกคนออกจากสัตว์
ละความชั่วทำความดีทำจิตใจให้บริสุทธิ์
เจริญศีล สมาธิ ปัญญา ผมว่าเกินพอครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอโทษน่ะครับ   น้ำเต้าเนี้ยหมายถึง ฟักทองใช่มั้ยครับ

น้ำเต้าก็น้ำเ้ต้าลูกๆ นะครับ ไม่ใช่น้ำเต้า ปู ปลา  ไม่ใช่ฟักทอง  แต่เป็นไม้เลื้อย ไม้เกาะ ไม้มีหนวด  :005:  :005:ประเภทเดียวกัน 

เป็นของห้ามมาตราฐานครับ น้ำเต้า มะเฟือง 

กรณีไม้เลื้อย หรือไม้มีหนวดอื่น จะถือว่าอยู่ในข้อห้าม รึ เปา ครับ 

เช่น ตำลึง ก็ เป็นไม้เลื่อยมีหนวด   อะครับ

:049:

• อัฏฐมะ

กรณีไม้เลื้อย หรือไม้มีหนวดอื่น จะถือว่าอยู่ในข้อห้าม รึ เปา ครับ 

เช่น ตำลึง ก็ เป็นไม้เลื่อยมีหนวด   อะครับ

:049:

ถ้าสักที่วัดบางพระ ไม่ได้ห้ามไม้เลื้อย ไม้หนวดนะครับ   ห้ามแค่ น้ำเต้า มะเฟือง เท่านั้น

ส่วนมากจะเป็นการสักทางเหนือที่ห้าม ผักมีหนวดหรือผักลื่นๆ

สายเหนือเขาเป็นของดั้งเดิม ตำนานตั้งแต่แสนตรีเพชรกล้าแล้ว ข้อห้ามค่อนข้างเยอะครับ

ของเราภาคกลาง ถือสบายๆครับ เอาแค่ที่ครูสั่ง อย่าเกินคำครูก็จะสบายใจดีครับ 

แบบที่หลวงพ่อสำอางค์เคยกล่าวไว้ "กินไปเถอะผักนะ อร่อยดี"
  :005: :005: