ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ายดีๆ ค่ายพุทธบุตร ณ วัดพระศรีอารย์  (อ่าน 20012 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
วัดพระศรีอารย์ มีอายุประมาณ ๒๖๐ ปี เป็นวัดเก่าแก่สร้าง มาแต่สมัยปลายกรุงศรีอยุธยา เดิมวัดพระศรีอารย์ ชื่อ วัดสระอาน สันนิษฐานว่า วัดพระศรีอารย์ได้เริ่มก่อสร้างเมื่อ ประมาณปี ๒๒๗๕ ซึ่งแต่ก่อนเป็นวัดสร้างยังไม่มี พระภิกษุ มาอยู่จำพรรษา เป็นวัดเก่าที่มีมาช้านาน มีผู้พบอุโบสถก่ออิฐ ถือปูน ขนาดกว้าง ๔ เมตร ยาว ๙ เมตร เป็น อุโบสถมหาอุด มีทางเข้าด้านหน้าเพียงด้านเดียว มีสระน้ำโบราณอยู่คู่กับ อุโบสถด้านทิศเหนือ

ขณะที่ค้นพบมีสภาพเก่าและชำรุดทรุดโทรมเป็นอย่างมาก ภายในอุโบสถมีพระประธานที่เก่าแก่ เป็นอิฐเผาถือปูน บริเวณรอบๆ อุโบสถเป็นป่ามีต้นไม้น้อยใหญ่ขึ้นปกคลุมอยู่ จนถึงประมาณปี ๒๔๗๕ เริ่มมีพระภิกษุเข้ามาพักจำพรรษา เรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน ในปี ๒๕๐๐ ได้เปลี่ยนชื่อจาก วัดสระอาน มาเป็น วัดพระศรีอารย์

วัดศรีอารย์ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันได้ทำหน้าที่เป็นศูนย์รวมจิตใจของชุมชนตลอดมา และได้สร้าง อุโบสถหลังใหม่ขึ้น เป็นสถาปัตยกรรมที่ทรงคุณค่า มีความวิจิตรตระการตา ประดับด้วยลายปูน ปั้นในรูปลักษณ์ต่างๆ อย่างงดงาม มั่นคง อย่างลงตัวทั้งหลัง

อุโบสถทองคำร้อยล้านก่อสร้างเมื่อปี ๒๕๑๐ โดย พระครูสิริพัฒนกิจ (หลวงพ่อขันธ์ กนฺตธโร) อดีตเจ้าวัดพระศรีอารย ์ เป็นผู้ริเริ่ม และได้รับ พระราชทานวิสุงคามสีมา เมื่อวันที่ ๑๔ พฤศจิกายน ๒๕๑๐ การก่อสร้าง อุโบสถครั้งนี้ เพื่อใช้เป็น สถานที่ประกอบพิธีกรรมของภิกษุสงฆ์ อีกทั้ง ยังเป็น กาาแสดงถึงมรดกของไทย ด้านศิลปกรรม และจิตรกรรม

อุโบสถทำจากคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดกว้าง ๑๘ เมตร ยาว ๔๐ เมตร ประดับด้วยลวดลายรูปปั้น เป็นฝีมือช่างพื้นบ้าน อุโบสถหลังใหม่นี้ไม่มี แบบสำเร็จรูป เป็นการสร้างตามแบบที่หลวงพ่อขันธ์ ต้องการ และที่ สำคัญไม่มีการตอกเสาเข็ม เพราะ ในสมัยนั้น การก่อสร้างในต่างจังหวัด ยังไม่มีการ ตอกเสาเข็ม เพียงแต่นำหินมาถมและเทคานรองรับเพื่อสร้างตัวอุโบสถได้เลย

ช่างผู้รับงานก่อสร้างเป็นคนบ้านพระศรีอารย์ ส่วนแรงงานเป็นการลงแรงของคนในชุมชน และใกล้เคียง การก่อสร้าง?

ส่วนมากทำในเวลาที่ว่างจากงานประจำของชาวบ้าน กระทั่งในปี ๒๕๑๗ เกิดน้ำท่วมใหญ่ ทำให้ชาวบ้านหวั่นวิตกว่า อุโบสถที่อยู่ระหว่าง ก่อสร้างจะพังลงมา เพราะไม่มีเสาเข็ม แต่หลัง จากน้ำลดลงแล้ว ไม่ปรากฏความเสียหายใดๆ

การก่อสร้างต้องหยุดชะงักลงระยะหนึ่ง เมื่อหลวงพ่อขันธ์มรณภาพ พระครูวิทิตพัฒนโสภณ (สง่า ฐานิสฺสโร) เจ้าอาวาสวัดพระศรีอารย์ รูปปัจจุบันได้เป็นผู้สานต่องานทั้งหมด

ต่อมา นายประเสริฐ อรชร ได้เข้ามารับช่วงการก่อสร้างต่อ จึงได้ดำเนินการเทคานรอบตัวอาคาร อีกครั้ง เพื่อความมั่นคง

การก่อสร้างในสมัยที่นายประเสริฐเข้ามารับงานนี้ เป็นการตกแต่งเพื่อความสมบูรณ์มากกว่า เพราะโครงสร้างของอาคาร ได้เสร็จก่อนหน้านี้แล้ว ดังนั้น งานใหญ่ที่สำคัญคือ การติดลายปูนปั้นต่าง ทั้งภายในและรอบนอกอุโบสถ

ส่วนพระประธานในอุโบสถ เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย ศิลปะพม่า สร้างด้วยหยกขาวทั้งองค์ โดยมี หลวงพ่ออุตตมะ (พระราชสังวรอุดม) วัดวังก์วิเวการาม จ.กาญจนบุรี เป็นประธานในการอัญเชิญ มาประดิษฐานไว้ ณ อุโบสถร้อยล้านหลังนี้ เมื่อวันที่ ๓ มกราคม ๒๕๓๖

ภายในติดกระจก ลงรักปิดทองบานประตู หน้าต่าง แกะสลักเรื่อง พุทธประวัติ ฝาผนัง แต่งแต้มด้วย จิตรกรรม เรื่องพระมหาชนก พระเจ้า ๕ พระองค์ พระประธานในอุโบสถ สร้างจากหินหยกขาว ซึ่งหลวงพ่อ อุตตมะ แห่งวัดวังวิเวการาม จ.กาญจนบุรี เมตตาอธิฐานจิต อัญเชิญมา จากประเทศพม่า มาประดิษฐานที่ประเทศไทย ณ อุโบสถวัดพระศรีอารย์

และการก่อสร้างอุโบสถทองคำร้อยล้าน วัดได้รับการถวายประตูอุโบสถจาก นายเกรียงไกร เชษฐโชติศักดิ์ ประธานบริษัท อาร์.เอส.โปรโมชั่น จำกัด (มหาชน) เป็นจำนวนเงิน ๑ ล้านบาท หลังจากนั้นทุกปีนายเกรียงไกรก็จะมาช่วยงาน ที่วัดพระศรีอารย์เป็นประจำ

อย่างไรก็ตาม ประชาชนที่มาชมอุโบสถทองคำร้อยล้านแห่งนี้แล้ว ยังจะมีโอกาสได้กราบสักการะร่าง ของหลวงพ่อขันธ์ที่ ไม่เน่าเปื่อยอยู่ในโลงแก้วอีกด้วย ผู้สนใจสอบถามเส้นทางไปวัดพระศรีอารย์ หมู่ ๙ ต.บ้านเลือก อ.โพธาราม จ.ราชบุรี โทร.๐-๓๒๒๓-๒๕๙๕, ๐-๓๒๒๓-๑๓๕๑, ๐-๑๗๖๓-๗๖๘๘

ใครที่เคยเข้าค่ายมาแล้ว คงจะรู้ดี ว่าเป้นค่ายที่ดีมาก ถึงมากที่สุด ที่ทำให้เราเข้าใจถึงหลักคำสั่งสอน ของพระพุทธองค์

ขอบคุณข้อมูลจาก ข่าวสดคมชัดลึกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2551, 02:40:33 โดย M007 »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
รวมรูป กิจกรรม ณ วัด? วัดพระศรีอารย์

รูปหลวงพ่อขันธ์ อดีตเจ้าอาวาส สังขารท่านไม่เน่าไม่เปื่อย

พระหยก

พระประธานในโบส

พระอุโบสถ 100 ล้าน ทรงคุณค่า สวยงาม มาก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2551, 12:47:55 โดย M007 »

• เด็กวัด

ภาพจากในเวป

ภาพนำมาจากในเวป

พระอาจารย์ชินจังเงะ (ที่ปรึกษากลุ่มผม ครับ ) ท่านสอนกรรมฐาน ครับ และเป็นครูสอนกรรมฐาน สำหรับผู้ที่มาเข้าค่ายทุกคน ครับ? :015:

พระอาจารย์อองลี เวลาที่ท่านสอน ได้ทั้งความสนุก และสาระความรู้ ครับ? :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2551, 02:33:05 โดย M007 »

• เด็กวัด
สำหรับ ท่านที่ชอบวัตถุมงคล ทางวัดมีพระ ยอดขุนผล มี 5 พิมของหลวงพ่อขันธ์ได้ปลุกเศกใว้  ร่วมทำบุญองค์ละ 20 บาทเท่านั้น ครับ ประสบการณ์มากมาย ครับ? แคล้วคลาด คงกระพัน เมตตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2551, 12:48:48 โดย M007 »

• เด็กวัด

พระอาจารย์ สเตนฟาน ครับ  รูปนี้ท่านก็สุดยอดครับ มากับความรู้ และความสนุก ครับ  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ค่ายดีๆ ค่ายพุทธบุตร ณ วัดพระศรีอารย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 04:21:54 »
ดีครับ น่าสนใจครับ แต่ไม่มีโอกาสไปเลย  :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ค่ายดีๆ ค่ายพุทธบุตร ณ วัดพระศรีอารย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 07:54:05 »
น่าสนใจครับ ( อากงผมเคยไปนอนค้างวัดเพื่อรอรับวัตถุมงคลของทางวัด ถึงขนาดนั้น ) ยอดขุนพลน่าสนใจดีครับท่าน :001:

ออฟไลน์ punkzilla

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 09:54:40 »
ขอบคุณนู๋เอ็มสำหรับความรู้ดีๆจ้ะ
ความดีเหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องโชว์ ^^*

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 12:12:21 »
 :002:? ด้วยความยินดี ครับ ....หากใครไม่ได้ไป เข้าค่าย ..... แต่ก็สามารถไปทำบุญที่วัดได้ครับ เงินทุกบาททุกสตาง เข้าวัดหมด ครับ
ผมเห็น กระเบื้อง ที่ปูหน้าเสาธง ครับ มีคนบริจาก เพียงคนละ 20 บาท ต่อ 1 แผ่น ตอนนี้ เป็น พื้นกว้าง สวยงาม มาก ครับ
ใครอยากไปทำบุญ ก็ไปได้นะครับ? ในวัดมี อุโบสถ 2 หลัง ครับ หลังเก่าแบบมหาอุด หลังใหม่สวยงามมาก ครับ
ภายในเป็นรูป เกี่ยวกับพระเจ้า? 10 ชาติ กับ พระเจ้า 5 พระองค์ ครับ สวยงามมาก ...................
และใครจะทำบุญผ้าห่อศพก็มีนะครับ ....
(ส่วนท่านใด ชอบวัตถุมงคล ก็ไปทำบุญได้นะครับ องค์ละ 20 บาท ทุกพิม ครับ ได้ของดี อิ่มกุศล ครับ )

จากนครปฐม ไปแค่นิดเดียว ครับอยู่ซ้ายมือ ถึงก่อนวัดโบส ครับ ผม .............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2551, 12:37:53 โดย M007 »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 12:21:17 »

ยอดขุนพลพิม พุทธกวัก เนื้อผงพุทธคุณว่าน108? ครบ ของหลวงพ่อขันธ์ ครับ รุ้สึกว่า หลวงพ่ออุตตามะ กับ หลวงพ่อพูนวัดไผ่ล้อม ปลุกเศกใว้ด้วยนะครับ
ถ่ายไม่เค่ยชัดนะครับ? (ผิดพลาดประการใดขอภัยด้วยนะคร๊าบ )? ?แต่องค์นี้ทันหลวงพ่อขันธ์ แน่นอน ครับ เพระทางวัด ไม่ได้สร้างเพิ่ม
เป็นของที่ปลุกเศก ใว้ตอน อัญเชิญ พระประธานของหลวงพ่ออุตตามะ ในโบส ครับ ......?
หรือใครจะไปสักการะ สังขาร ของหลวงพ่อขันก็ได้ครับ อยู่ในโลงแก้ว ศาลาข้างพระอุโบสถหลังใหม่ ครับ ..... ซึ่งด้านโชคลาภก็ดีมากมาย ครับ
เพราะเจ้าของค่าย เพลงดัง ก็เป็นลูกศิษหลวงพ่อขันธ์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2551, 12:37:01 โดย M007 »

ออฟไลน์ MinZaNarak

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ค่ายดีๆ ค่ายพุทธบุตร ณ วัดพระศรีอารũ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551, 08:43:23 »
ชอบพระอาจารย์ชินจัง จัง
เสียเหงื่อเพื่อกีฬา ดีกว่าเสียนำตาให้คนรัก

ชอบ มักๆเลย อะอยากไปเข้าอีก หนุกดี ได้นอนกะเพื่อนด้วยอะ มันที่สุดแม้จะนอนดึกหน่อนกะตาม 

โดย มินน่ารัก งิงิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2551, 08:46:31 โดย MinZaNarak »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เราได้ไปเข้าค่ายมาเมื่อวันที่ 9 10 11 มกราคมที่ผ่านมาในนามรร.ไทยบริหารธุรกิจฯ

อยากบอกว่า

มีความรุ้สึกดีๆมากมายกับวัดนี้

แต่เสียดายอยู่อย่างนึงค่ะ

คือไม่ได้เช่าพระเลย

ยอดขุนพลน่ะค่ะ

แบบว่า

อยากได้เอามาให้พ่อมาก

แต่มารุ้ว่ามีให้เช่าก้อตอนขึ้นรถกลับแล้ว

เฮ้อ

เสียดาย

แต่ว่า

ตั้งแต่กลับมาจากวัดนี้

มีจิตสำนึกที่ดีขึ้นค่ะรักแม่มากขึ้น

พระที่วัดนี้เก่งกันทุกองค์เลย

เรียนก้อสูงด้วย

วิธีการอบรมการเทศของท่านก้อจะฮามาก

ถือเปนความทรงจำดีๆหนึ่งเรื่องในชีวิตค่ะ

>>กวาง ฉันทะ<<

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• เด็กวัด
ดีและครับ ขออนุโมธนาด้วยนะครับ ......... สิ่งดีๆเกิดขึ้นได้เมื่อมองเห็นธรรม ครับ

ใว้มีโอกาศ ก็เค่ยไปเช่าได้ครับ ....ไม่เป็นไร ครับ เก็บความรู้สึกดีๆใว้ก็พอ ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
แล้ว

ถ้าท่านเอมไปเช่ายอดขุนพลกลางปี

มันจะหมดมั้ยอ่า

งุงิ

เอิ๊กๆ

อ้อ

ลืมไป

เรามีอะไรติดค้างที่วัดพระศรีอารย์ดั้ว

เราเคยขอน้ำมนต์กับป้าเพชรไว้ดั้วอ่ะ

แล้วป้าแกบอกว่า

จะไห้พระท่านทำพิธีให้

แต่พอตอนจะกลับบ้านเดินไปเอา

ป้าแกบอก

เอ้าป้าลืม:069:

โทษทีนะหนู

Y^Y
 :070:
แง้ๆ

• เด็กวัด
มีดิครับ ท่าทางเยอะอยู่ครับ  :075:

ออฟไลน์ bungamol2552

• ปฐมะ
  • *
นมัสการครับพระอาจารย์
ผมอยากเห็ยรูปผมแล้วครับ
ผมต้องทามงาย

• เด็กวัด
นมัสการครับพระอาจารย์
ผมอยากเห็ยรูปผมแล้วครับ
ผมต้องทามงาย

ขออภัยครับ มาผิดเวปหรือป่าว ครับ เหอๆๆๆๆ  :075:

อ่านกฏสักนิดก่อนโพสข้อความนะครับ

๕. ห้ามตั้งกระทู้ใดๆ ที่มีข้อความ เนื้อหาซ้ำๆ กัน หลายๆ กระทู้ และหรือตอบกระทู้ ที่เข้าข่ายการปั่น การปั๊ม หรือขุดกระทู้เก่าๆขึ้นมาตอบโดยไม่มีเหตุจำเป็น(กระทู้ที่ไม่มีการตอบข้อความ มามากกว่า ๑๒๐ วัน)

กระทู้นี้โพสครั้งล่าสุดเมื่อ  ๒๐ ม.ค. ๕๒, ๑๓:๑๑:๑๖
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2552, 09:37:30 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ค่ายดีๆ ค่ายพุทธบุตร ณ วัดพระศรีอารũ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 ส.ค. 2554, 07:43:56 »
มิได้มีเจตนาขุดครับพี่....

ผมเองได้ไปเข้าค่ายที่วัดนี้แล้วครับ

ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆจากตอนแรกที่เราคิดว่าน่าเบื่อตั้งแต่ขึ้นรถ

จนได้ลงจากรถแล้วเดินต่อแถวแล้วเอากระเป๋าไปวางแล้วมานั่งต่อแถว

พอฟังพระอาจารย์ชินจัง (พระอาจารย์สถาพร) พระอาจารย์โยโย่เหยิน พระอาจารย์จุ๊กดุ๊ย พระอาจารย์สเตฟาน ท่านบรรยายธรรมให้ฟัง

ขอบอกว่าผมเองต้องเปลี่ยนความคิดความน่าเบื่อหายไป แม้จะนั่งสมาธิทำวัตรสวดมนต์นานไปหน่อยทำให้เมื่อยแต่ผมจะไม่บ่น

ผมชอบพระอาจารย์ชอบวัด และได้กราบศาลที่ป่าช้า และ สังขารหลวงพ่อขันธ์แต่ก็ไม่ได้บูชาพระยอดขุนพลเหมือนกันครับ

ได้ทำบุญที่วัดและได้ขึ้นไปกราบพระประทานเป็นหยกขาว และ พระศรีอารย์ ที่อยู่บนโบสถ์ 100 ล้าน สุดยอดมากครับ

และอาหารก็จัดดีมากๆครับ ขอกราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูปด้วยนะครับ

(ชื่อพระอาจารย์ เรียกอย่างนั้นจริงๆครับ)

:054: :054: :054: :054:

เป็นค่ายที่ดีมากๆเลยครับ เลยนครปฐมไปไม่ไกล วันไหนว่างๆผมเองจะไปกราบพระอาจารย์ครับ ขอบคุณมากครับ  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2554, 07:45:14 โดย umpawan »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
เมื่อวันที่ 15 มิถุนายน 2554 ผมได้มีโอกาส ไปพักแรม ที่วัดพระศรีอารย์ พร้อมกับคณะพระธุดงค์+สามเณร+ฆารวาส
โดยการกางกลด นอนที่ป่าช้า (บริเวรป่า เจดีย์บรรจุอัฐิ) 1 คืน ยังจำได้ดี
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เมื่อวันที่ 15 มิถุนายน 2554 ผมได้มีโอกาส ไปพักแรม ที่วัดพระศรีอารย์ พร้อมกับคณะพระธุดงค์+สามเณร+ฆารวาส
โดยการกางกลด นอนที่ป่าช้า (บริเวรป่า เจดีย์บรรจุอัฐิ) 1 คืน ยังจำได้ดี

พี่โยคีครับ ตรงป่าช้าจะมีศาลเจ้าพ่อด้วยครับ และข้างศาลา(ห้องประชุม) จะมีทางถนนเป็นทางสามแพร่ง

ขอกระซิบครับเพื่อนผมเจอกันทุกคนครับ และถามพระอาจารย์ท่านแล้ว ท่านก็ไม่ได้บอกอะไร แค่พาไปขอขมาครับ คนลุกอยู่เลยตอนนี้

ที่วัดค่าใช้จ่ายเยอะมากครับ ค่าไฟเดือนๆนึง 7 หมื่นบาทครับ โบสถ์สวยมากมายครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ p.vijit

• ตติยะ
เคยไปทำบุญที่วัดพระศรีอารย์แต่หลายปีแล้ว ขอกราบถวายความเคารพสักการะสรีระ ของหลวงพ่อขันธ์ ณ ตรงนี้ด้วย