ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการวางกุมาร และ พราย พรายกุมาร มารบกวนถามพี่น้องหน่อยนะครับ  (อ่าน 16089 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
อยากทราบว่า กุมารทอง ไว้ในห้องนอนได้ไหม และไว้ใกล้ๆเตียงได้ไหมครับ

สวัสดีพี่น้องทุกท่าน บ้านผมหันหน้าไปทิศเหนือ และหิ้งพระไปทางทิศเหนือ กับทิศตะวันออก
ห้องผมเป็นสีเหลี่ยมผืนผ้า ถ้าจะหันหิ้งกุมารไปทิศ ตะวันออก ก็จะไม่ตรงกับหน้าบ้าน ไม่ส่งเสริมค้าขาย
เลยว่าจะหันไปทางทิศเหนือ ซึ่งเป็นหน้าบ้านแต่ผนังห้องไม่มี และทิศใต้วางเตียงนอนไว้ ไม่สามารถวางหิ้งกุมารได้เว้นแต่ถอยเตียงมาหน่อยนึง การย้ายชั้นวางของมาอยู่บริเวณคานจะมีผลเสียไหม
และ ถ้าเอากุมารกับนางพราย ไว้ใกล้ๆเตียง แต่ใต้หน้าต่างจะมีผลเสียไหมครับ อย่างน้อยถ้าเปิดหน้าต่างทุกครั้งต้องข้ามหัวกุมาร แต่ ถ้าไม่เปิดก็ไม่ข้ามครับ

ทิศใต้ของห้องมี เตียงนอน ถ้าจะไว้ผนังทางทิศใต้ ระหว่างไว้ข้างๆก่อนถึงเตียง คือผ่านหิ้งกุมารก่อนถึงเตียง
กับ ไว้ริมหน้าต่างแบบไหนดี

หัวเตียงนอนครับ ทางทิศตะวันออก

ภาพห้องทางทิศตะวันตก ที่ไว้วางหิ้งเดิมใต้หน้าต่าง ก็จะหันหน้าไปทิศตะวันออก

หรือจะวางเยื้อมาติดเสาเลย ให้หิ้งหันไปตะวันออกดีแต่เยื้องๆกับปลายเตียง

ตอนนี้วางสงบที่หิ้งพระแล้วครับน่าสงสารดีแปลกๆ

นิวาสถานน้องสมชั่วคราวระหว่างหาที่ตั้งหิ้งไม่ได้คือ "หิ้งพระล่างสุด"หันไปทิศเหนือหน้าบ้าน

ด้านบนหิ้งพระ

หิ้งเทพทิศตะวันออก

กุมารดูดรกหลวงพ่อช้าง กุมารรับทรัพย์หลวงปู่ชื่น กุมารหลวงพ่อดำ กุมารหลวงปู่แย้ม2 กุมารหลวงพ่อเต๋คงทอง2 รักยมหลวงพี่ติ่ง รักยมของตา
อยู่หิ้งพระหมดเลยพอย้ายไปสักพัก วันนี้แดดไม่มีมืดเลย ฝนตกด้วยแหละ แล้วมันก็เงียบๆอีกรอบ

พี่น้องท่านใดมีความรู้ช่วยทีคับ รุสึกแปลกๆ พอย้ายไปหิ้งพระ รุสึกสงสารนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2551, 10:19:58 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ sunjiaa

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมว่ากุมาร น่าจะเอาไว้ต่ำกว่าหิ้งพระ นะครับ ไม่ควรไว้ระดับเดียวกับ พระ น่ะครับ ส่วนด้านทิศ บางทีต้องแล้วแต่สะดวกน่ะครับ
แต่ แค่ห้าม ไว้ตรงปลายเตียง มากกว่า สำหรับผมนะ
แต่ถ้าให้ดี หันหน้าไป ไม่ทิศตะวันออก ก็ ทิศเหนือ จะดีกว่าครับ
แล้วผมว่า ย้ายเตียง จะง่ายกว่า ย้าย หิ้งพระมั๊ยครับ
ไม่รุผมเข้าใจผิดป่าวนะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใช่แล้วค้าบบบบ ไม่ควรวางสูงกว่าพระครับ  :053:

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
อือ
ตามนั้นเลยครับ
พระสูงกว่า ของพวกนี้เยอะไม่ควรไว้สูงกว่าพระนะครับ
ไม่เหมาะสม
ผิดพลาดประการใดรอผู้รู้มาตอบอีกที

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อ่า ต้องต่ำกว่าพระครับ แนะนำไม่ควรหันไปทางทิศตะวันตก ครับ :001:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

เรียนคุณ peachsama ครับ

ไม่ทราบว่าเกิดปี นักษัตรใด ครับ

เพื่อพอ จะแนะนำทิศทางได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตามตำรับตำราหลวงพ่อเต๋  คงทอแล้วนั้นกุมารทองจะมีสองประเภทคือ

1.กุมารเทพ อันนี้จะสำเร็จด้วยวิชาของครูบาอาจารย์ชั้นสูง แต่จะไม่มีดวงจิต

2.กุมารพราย อันนี้จะนำวิญญาณเด็กมาลงร่างกุมารที่จะสร้าง

กุมารเทพและกุมารพราย ก็ต้องแยกที่วางหรือของบูชากันครับ

และที่สำคัญห้ามวางใกล้กับพระ ฤาษี เด็ดขาด เพราะจะทำให้กุมารทองกลัว จนแสดงอิทธิฤทธิ์ไม่ได้ 

ต้องแยกเค้ามามุมหนึ่ง  ห่างๆกับหิ้งพระ  และที่สำคัญห้ามหันหน้าไปทิศตะวันตกเด็ดขาดครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
ครับ....พระพุทธ ต้องวางไว้สูงสุดห้ามต่ำกว่าหรือแม้แต่ระดับเดียวกันกับพระอรหันต์หรือแม้แต่พระสงฆ์ อย่างรูปสุดท้าย แนะนำว่าควรหาอะไรรองฐานพระพุทธให้สูงขึ้นอีกสักนีดจะดี
กุมารทั้งหลายให้วางไว้ต่ำสุดของหิ้งหรือโตะบูชา หรือแยกไปเลยจะดี
ทิศ....หากจะให้ง่ายก็ตามสะดวก หากหลีกเลี่ยงทิศตะวันตกได้จะดีมากๆ จริงๆแล้วราชาทิศคือทิศตะวันออกเฉียงเหนือนะครับ
ไม่สมควรตั้งวางให้หันหน้าไปทางที่เป็นห้องน้ำหรือห้องส้วม เพราะจะเป็นการบั่นทอนพุทธคุณลงมากๆ หัวเตียงก็ได้ครับ แต่ทิศที่พระประทานหันหน้าไปนั้นให้สังเกตุไว้ก่อนว่า ต้องไม่หันหน้าไปทางห้องน้ำหรือห้องส้วมดังที่กล่าวไปแล้ว ทิศปลายเท้าไม่ควรเด็ดขาดเพราะไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง ห้ามมีห้องน้ำหรือห้องส้วมอยู่ชั้นบนหรือตรงกันกับหิ้งบูชา
ส่วนทิศที่"ชง"หรืออุปสรรค จำพวก ขื่อ หรือคาน หรือต้นไม้ใหญ่ หากหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ลองนำกระจกมีแปะไว้ตรงข้ามกับทิศที่พระประธานหันหน้าไป ต้องเป็นกระจกธรรมดาๆ ไม่ใช่ โป๊ยข่วยนะครับ
ลองๆฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆดูนะครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
พระพุทธองค์ ถือเป็นหนึ่งของศาสนาพุทธเรา

พระอิทร์,พระพรหม, หรือเทพทั้งหลายก้อยังต้องเคารพท่าน

แล้วคุณคิดว่ายังงัยล่ะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

...."ปีมะเส็ง".....

ทิศประจำตัวของคุณ(หลักใหญ่คร่าวๆ)  คือ ทิศตะวันออกเฉียงใต้ (เกือบค่อนไปทางทิศใต้) ทิศแห่งโชคลาภยุดที่ 8 (มีพลังได้อีกประมาณ 16 ปี)

ถ้าคุณจะตั้งพระประธานของคุณ ควรให้ท่านหันหลัง ไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ และหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ

ทั้งนี้ขึ้นกับว่าในบ้านคุณ ใครเป็นใหญ่ (ทำมาหาเงินเข้าบ้าน) ถ้าคุณอยู่กับ บิดาและมารดา  พระประธานก็มักตั้งอิงกับปีที่ท่านเกิด

ถ้าคุณอยู่คนเดียวก็ว่ากันอีกที แนะนำด้วย คุณควรนั่งหันหลังทำงาน(โต๊ะทำงาน)ให้หลังคุณ หันไปมางทิศตะวันออกเฉียงใต้ หรือนอนหันหัวไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้

เพราะเป็นทิศประจำปีเกิด ของ ปีมะเส็ง (ตามดวงจีนน่ะ ) ทิศที่ห้ามหันหลังพระประธานของคุณรวมถึงนั่งทำงานหันหลังไปทิศนั่นคือ หันไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ

ถ้าจะให้ละเอียด ก็ต้องมีการวัดองศาด้วยเข็มทิศ เอาหักคร่าวๆไปก่อนน่ะครับ

ที่คุณ ระพินทร์ กล่าวมาก ก็ถูกบางส่วนน่ะครับ เรื่องไม่ควรตั้งโต๊ะหมู่ หน้าพระ ตรงประตูห้องส้วม และ ปลายเตียงของเรา 

และเหนือหิ้งพระของเราชั้นบนต้องไม่เป็นห้องส้วม(พวกคอนโดฯ)

ศาสตร์ "ฮวงจุ้ย" มีมากมายหลายสำนัก ครับ แล้วแต่สำนักใคร สำนักเขา ไม่ใช่ฮวงจุ้ยดีแล้วจะรวย

ต้องมีองค์ประกอบอื่นด้วย 1 .คิดดี 2.ทำดี มีความกตัตญู 3.ชัยภูมิ

ขอให้โชคดีครับ