ผู้เขียน หัวข้อ: การจัดวางหิ้ง โตะหมู่บูชาพระ สามารถเสริมสิริมงคลให้คนในบ้านและทำลายคนในบ้านได้  (อ่าน 26017 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ถ้าท่านจัดเรียงไม่ถูกต้องก็จะไม่เป็นการเสริมระดับความเจริญ อย่างเช่นการนอนเอาเท้าไปทางพระ แม้จะอยู่คนละห้องก็ตาม :066: ไม่เป็นผลดีชัดเจนครับ

การวางพระรวมกับขนม ตุ๊กตา ขยะ หรือกุมารทอง ไม่เป็นผลดีขอรับ :066:

การวางพระไว้ติดพื้น ไม่ดีเลยขอรับไม่ไช่ตี่จู่เอี้ย

การวางพระบนหลังตู้แบบกองๆ และหรือการไม่ทำความสะอาดหิ้งพระ เพื่อให้ดูขลังนำมาซึ่งสารพัดปัญหาขอรับ  :074:

ทิศทางการจัดวางก็มีผล การขยับขยายก็มีผล ฤกษ์ยามก็มีผล การจัดเองไม่มีครูก็มีผล มีผลหมดครับ ละเอียดอ่อนพอสมควร ในสิ่งที่มองไม่เห็นที่ส่งผลต่อคนในครอบครัว จึงต้องรบคอบและถูกต้อง

ยินดีตอบคำถามพี่น้องบางพระ สำหรับการจัดวางหิ้งพระ และโต๊ะหมู่ เพื่อความเจริญรุ่งเรื่องของ พี่น้องทุกคน

ถวายเป็นกุศลแด่บูรพาจารย์ขอรับแต่ได้รับคำแนะนำแล้วจะไปปฏิบัติไหม แล้วแต่ท่านขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ค. 2551, 06:39:32 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ได้ดูแบบแล้วๆจะปฎิบัติตามครับผม ฮุฮุ   :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ พี่พีชช่วยถ่ายรูปมาให้ผมดูได้ปะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่านพีท ต้องยกเครื่องใหม่แล้วหล่ะ  :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ได้ข่าวว่าวันนี้จัดหิ้งไหมนิ คุณพี่พีท ขอรับ  :005:

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
ขอรับ แต่ด้วยความรีบเร่งเอาฤกษ์สะดวกเข้าว่า เช้ามาเลยหลังเคล็ดขอรับ แต่เดี๋ยวดูฤกษ์วันนี้ก็จะเริ่มไหว้แล้วขอรับ  :002:  บางท่านว่าเอ๊ทำไมทำถูกหมดแต่ทำไม่ไม่เหฌนผลเลยว่า อือันนี้ก็นับจากฤกษ์ที่เป็นมงคลแล้วก็เริ่มขึ้นธูป แล้วก็ย้าย ขอรับ ท่านใดมีข้อสงสัยเรื่องหิ้งโพสในบอร์ดไว้ พี่น้องจะได้ช่วยกันตอบขอรับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอให้ท่านช่วยบอกรายระเอียดอีกซักนิดด้วยนะครับจะขอบพระคุณยิ่ง 31; 31; 25; 31; 31;

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
 :089:ขอความกรุณาท่านพีทดูให้พี่หน่อยครับ ควรแก้ไขจุดไหนหรือเปล่า ขอบคุณครับ :054:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
โห...สวยครับ น่าจะนำมาชมกันนะครับ การจัดห้องพระเนี่ย....มั่นใจครับ ว่าต้องสวยๆกันทั้งนั้นแน่นอน
ส่วนตัวผม...การจัดวางใหม่นั้น ไม่ค่อยได้ถือหลักอะไรนัก ฤกษ์สะดวกอย่างเดียวเลยครับ มีแต่ทิศเท่านั้นที่ผมเน้นคือ ไม่หันพระประธานไปทางทิศตะวันตกเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ underground

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - asawin4@hotmail.com
    • อีเมล
แค่..สะดุดพลาดในชีวิต อย่าไปคิดที่จะหยุดเดิน

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
ควรจะให้องค์ไหนอยู่บนสุด และองค์ไหนอยู่ซ้าย ขวา และเครื่องราง ของขลังควรจะเก็บไว้ที่ไหน

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนถามครับว่าพระพิฆเนศวรตำแหน่งการวางนี้ต้องสูงกว่าพระสงฆ์หรือว่าตำแหน่งเดียวกันได้ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รบกวนถามครับว่าพระพิฆเนศวรตำแหน่งการวางนี้ต้องสูงกว่าพระสงฆ์หรือว่าตำแหน่งเดียวกันได้ครับ
ไม่ค่อยทราบอ่ะครับ รอถามท่านผู้รู้อื่นๆอีกทีนะครับ :002:

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ตามความเห็นของผมน่ะครับ

พระพิฆเนศเป็นเทพ

น่าจะอยู่ต่ำกว่า พระอริยะสงฆ์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล

ตามความเห็นของผมน่ะครับ

พระพิฆเนศเป็นเทพ

น่าจะอยู่ต่ำกว่า พระอริยะสงฆ์ครับ

ขอบคุณครับ

ถูกต้อง ครับบบบ   :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
เห็นทีจะต้องจัดใหม่อีกแล้วเรา
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ถูกครับ พระสงฆ์ ยังห้ามไหว้เทพ กับพระโพธิสัตว์เลย ครับ .....คิดูครับ ไหว้ได้แต่ พระพุทธรูป กับพระกันเอง ครับ

• ...
รับทราบครับผม ต้องต่ำกว่านะครับ  :001:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พยายามเน้น ความสะอาด สงบ และความ สง่าครับ ถ้าจะเสริมบารมี

การติดรูปเป็นพื้นหลังได้ครับไม่นับ แต่ให้หันออกหน้าบ้านนะ หรือตะวันออก กับเหนือ อย่าไป ตก <ฮวงจุ้ยใช้ตะวันตก แต่เราเลี่ยงได้ครับ>

จากในขอเรียกว่าการจัดแบบตำหนักนะครับ คือทำหิ้งแบบขั้นบรรได้ ใช้วัสดุใดทำก็ได้ แล้วปูผ้าขาวครับ ก็จะเป็นระเบียบดี พื้นที่ก็จะมากกว่านี้ด้วย
แต่จากในภาพดูมีระเบียบแล้วครับ แต่ภาพใดมีซ้ำกันให้เก็บซ้อนกันครับ แขวนภาพ1อง หรือ2องค์ ก็หลวงพ่อองเดียวกันครับ ยันต์ด้วยเช่นกันถ้ามีซ้ำก็ซ้อนในกรอบเดียวเลยก็ได้แล้วเขียนไว้ว่ามี2ภาพในกรอบ

ถ้าจะจัดกันจริงๆน่ะนะ
1.
ระดับวางภาพภาพก็จัดแบบเดียวกับ หิ้งพระ เพราะภาพท่านเยอะครับ อนุโลมคงไม่ดี เว้นแต่ถ้ามี1-2รูปก็อนุโลมได้ รูปแบบก็เหมือน ตารางสีเหลี่ยม ต่อๆกัน พระไว้บน พระสงฆ์ ลงมา แล้วพ่อปู่กับเทพครับ แยกไปเลยเฉพาะภาพแขวนผนังให้หมด
2.
โต๊ะหมู่บูชาเราจะวางแต่ พระพุทธรูป รูปหล่อ รูปปั้นครับ   ** ทีนี้ด้านบนท่านจะเห็นแล้วว่าเป็นส่วนด้านบน ด้านล่างจะมีแต่ พระ รูปหล่อรูปปั้น รูปบูชาต่างๆแล้วจัดโต๊ะหมู่ให้เป็นเส้นตรงครับท่าน กระถางธูปก็ไว้รวมเลย (รวมใจคนในบ้าน)ใช้กระถางอิฐเลยท่านใหญ่ดี
เชิงเทียน ข้างละ2เลยท่าน หรือ1ก็ได้ ไม่ต้องวางหัวมุมแต่วางตรงกลางข้างกระถางด้านละเท่าๆกัน

เศียนครูหรือพ่อแก่ จะวาง ชั้นเดียวกับปู่ฤษีครับ คร่าวๆก่อนนะท่าน ดูฤกษ์ยามก่อนย้ายครับ สำคัญสุดแล้วขึ้นธูปบอกกล่าวท่าน จะแก้ไขครั้งใดดูฤกษ์ยาม ขึ้นธู)บอกกล่าวทุกครั้งครับ แล้วจะดีเอง

กุมาร หรือรักยมหรือพรายแยกหิ้งได้ครับ แต่ธูปกระถางเดียวกันได้ คือวางย่อยๆล่างสุดไว้ข้างๆหิ้งครับ

ขอบคุณที่ถามครับ (สำหรับหิ้งแบบตำหนัก)
ซ้ายขวาของหิ้งสามารถเสริมฉัตร เงินทอง แลบายศรีได้ครับ ดีด้วยซ้ำ

• ...
ข้อมูลแน่นเหมือนเคยนะครับ เยี่ยมๆๆๆ  :054:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
เยี่ยมเหมือนเดิมครับพี่พีท ฮุฮุ   :005:   :005:   :005:

• เด็กวัด