ผู้เขียน หัวข้อ: คนปลุกพระ  (อ่าน 3172 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วนจัง

• ตติยะ
    • อีเมล
คนปลุกพระ
« เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 11:26:06 »
เรื่อง คนปลุกพระ โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ 

--------------------------------------------------------------------------------

ผู้ถาม>>>> มีคนเขาฝากมาให้ถามว่า ทำไมคน "ปลุกพระ" จึงต้องมีอาการดึ้นกระแด่ว ๆ ครับ..?
หลวงพ่อ>>>> เดี๋ยวถามก่อน...ปลุกพระหนุ่มหรือพระแก่..?
ผู้ถาม>>>> ไม่ใช่อย่างนั้นหลวงพ่อ พระที่ห้อยคอน่ะ
หลวงพ่อ>>>> อ๋อ...ไม่บอกว่าพระอะไร
ผู้ถาม>>>> ทำไมถึงมีอาการสั่นต่าง ๆ นานา ครับ...?
หลวงพ่อ>>>> เป็นเรื่องสมาธิของเขานะ สมาธิในตอนนั้นเขาเข้าถึง อุเพงคาปีติ ก็สั่นพั่บ ๆ แล้วก็มีอาการต่าง ๆ เวลาปีติมันจะสั่นมาก แล้วบางคนอารมณ์ไม่ถึงอุเพงคาปีติมันก็ไม่สั่น นั่นสงสัยปลุกพระหรือปลุกคนก็ไม่รู้ คนสั่นไม่ใช่พระสั่น อ๋อ...พระอยู่ในมือพลอยสั่นไปด้วยนะ (หัวเราะ)
ผู้ถาม>>>> อย่างนี้แสดงว่าเกี่ยวกับตัวคน ไม่ใช่เกี่ยวกับองค์พระ ใช่ไหมครับ..?
หลวงพ่อ>>>>ก็ต้องตัวคน คือกำลังของพระท่านทำแรงขนาดไหนมันก็เหมือนกัน บางทีเขาปลุกลูกเสือ ถ้าขอเสกไว้ในด้านนั้น เขาแสดงอาการคล้ายเสือก็มี แต่ปลุกลูกหมานี่ไม่เคยเห็น
ผู้ถาม>>>> (หัวเราะ) ตอนเป็นนักเรียนเคยปลุกที โอ...ไปเลิกเอาตี 2 เหนื่อยแทบแย่ แต่เขาว่าปลุกพระนี่ดีนะ ถ้าไม่ปลุกเขาว่าไม่มีฤทธิ์ไม่มีเดช
หลวงพ่อ>>>> อ้าว...ไม่ปลุกท่านก็นอนหลับเรื่อยสิ ไปว่าอะไรท่านได้ล่ะ เอาพระมาป้องกันตัว เลี้ยงข้าวท่านบ้างหรือเปล่าเอาแต่ปลุกอย่างเดียว เดี๋ยวทานก็โกรธ เตะชัก
ผู้ถาม>>>> พระที่ห้อยคอนะ หลวงพ่อ
หลวงพ่อ>>>> ไม่รู้ล่ะ ไม่เลี้ยงข้าวไม่มีแรงตีกับเขานะ นอนหลับข้าวไม่ได้กิน ต้องเลี้ยงข้าวท่าน เมื่อกี้ถามว่ายังไงนะ...?
ผู้ถาม>>>> คือเขาว่าพระเครื่องรางของขลัง ถ้าไม่ปลุกไม่มีผล จริงไหมครับ...?
หลวงพ่อ>>>> อย่างนี้แสดงว่าใจไม่มั่นคงจริง คือว่าไม่ได้ถวายความเคารพจริง คำว่า "ปลุก" ก็คือ "อาราธนา" นี่เองใช่ไหม...ถ้าเขาไม่อาราธนาแสดงว่าจิตไม่ยอมรับ ถ้าเขาทำมาด้วยจิตก็ต้องรับด้วยจิต ถ้าสักแต่ว่าคล้องก็มีผลน้อยหน่อย
ผู้ถาม>>>> เวลาจะอาราธนานี่ส่วนมากคอนโบราณเขาแนะนำว่ายังไงครับ..?
หลวงพ่อ>>>> เอ...ฉันก็เกิดไม่ทันโบราณ ไอ้ตอนที่เกิดสมัยโบราณก็ลืมหมดแล้ว แต่หลวงพ่อปานท่านใช้แบบนี้นะ "อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะอะอุ นี้เถิด" จำได้ไหม...ได้คาถาปลุกพระแล้วต่อไปนี้จะให้ "คาถาปลุกคน"
ผู้ถาม>>>> มีอีกหรือครับ
หลวงพ่อ>>>> มี
ผู้ถาม>>>> ว่ายังไงครับ หลวงพ่อ...?
หลวงพ่อ>>>> อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ (ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อม) ถ้าประมาทไม่ปลุกเมื่อไร ตายเมื่อนั้น.

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: คนปลุกพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 01:12:15 »
สุดยอดครับ ....ผมนับนับถือ หลวงพ่อมากครับ ...แต่อย่าไปปลุกพระที่ท่านจำวัดนะครับ 5555+

ออฟไลน์ Braboza

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 03:53:47 »
 :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 04:43:59 »
ท่านจำวัด ก็ดีแล้วท่านได้พักผ่อนบ้าง  :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 09:26:01 »
ขอบคุณครับท่าน :093:

ออฟไลน์ k.wiroj

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 10:46:30 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ใหม่ๆ..และคาถาในการปลุกพระ

ออฟไลน์ k.wiroj

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 11:31:01 »
มีสมาชิกท่านใดใช้ตะกรุดของหลวงปู่ชื้นวัดญารเสนบ้างครับ...ส่วนตัวผมเองใช้ตะกรุดของหลวงปู่ชื่นประมาณปี2544ครับ

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ส.ค. 2551, 12:54:42 »
ขอบคุณครับ :002:
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ส.ค. 2551, 01:23:23 »
ขอบคุณคับ :054:

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ส.ค. 2551, 09:49:30 »
สาธุ ค๊าบบบบ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม