ผู้เขียน หัวข้อ: กลอนวันแม่  (อ่าน 4402 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
กลอนวันแม่
« เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 12:25:26 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอนำคำกลอนพระคุณของแม่...มาลงให้อ่านกันครับ

*********   แม่สละเพื่อลูก   **********

*   แม่สละสวย สละสาว คราอุ้มท้อง         แม่ไม่ร้อง แม่ไม่บ่น แม่ทนได้
แม่เฝ้าถนอม จนครรภ์แก่ แม่เต็มใจ           จะหาใคร เหมือนแม่ แพ้ทุกคน

*  ครบสิบเดือน เคลื่อนคลอด รอดชีวิต   แม่ใกล้ชิด ลูกน้อย คอยฝึกฝน
แม่ลำบาก อย่างไร ใจแม่ทน                       สายเลือดข้น เต้าแม่กลั่น ปันลูกกิน

***   วันนี้ขอหยุกไว้เท่านี้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: กลอนวันแม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 01:07:41 »
ขอบคุณครับ รักแม่ ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 09:13:07 »
รักแม่ครับ  :090:

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ส.ค. 2551, 01:20:06 »
we love the queen :090: :054:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ส.ค. 2551, 09:02:32 »
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับ

แม่ป้องริ้น ป้องไร มิให้ผ่าน              แม่สงสาร ห่วงลูกยา กว่าทรัพย์สิน
แม่เห่กล่อม ยามนิทรา เป็นอาจิณ        แม่ไม่ผิน แม่ไม่ผัน ทุกวันมา

* ยามลูกสุข แม่สุขสม อารมณ์ชื่น      ยามลูกขื่น แม่ขม ระทมกว่า
ยามลูกไข้ แม่อดนอน ร้อนอุรา            ยามลูกยา อับโชค แม่โศกใจ

***   วันนี้ขอหยุกไว้เท่านี้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2551, 09:02:04 »
ไม่มีใครที่รักเราเท่าพ่อแม่อีกแล้วหล่ะครับ :001:

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 10:00:41 »
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับ

*  คราลูกหิว แม่หิวกว่า น้ำตาร่วง        แม่เป็นห่วง ดิ้นรนหา เอามาให้
แม้แม่อด หมดข้าวปลา ไม่ว่าไร               แม่สละได้ ลูกอิ่มแปล้ แม่ทนเอา

*ใครไหนเล่า เฝ้าอบรม บ่มนิสัย         แม้เติบใหญ่ ไม่ท้อถอย คอยนั่งเฝ้า
พระคุณเลิศ ลูกโศกศัลย์ ช่วยบรรเทา    ใครไหนเล่า รักมั่นแท้ แม่ฉันเอง...

***   วันนี้ขอหยุกไว้เท่านี้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ       :090:

• ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 10:53:53 »
ขอบคุณครับผม อ่านแล้วซึ้งใจ :070:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 07:22:26 »
บทความดีดีของวันแม่  :016:

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 10:16:10 »
รักแม่ คับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 01:26:23 »
รักแม่ครับ อยากให้ท่านอยู่กับผมไปนานนาน
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ !~ก๊อตซิล่า~!

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2551, 07:51:50 »
ลูกติดเกมส์ลูกติดยาว่าแม่ไม่บ่น

กลับอดทนทำทุกอย่างหารายได้

ให้ลูกกินให้ลูกจ่ายตามสบาย

ลูกกลับควายไม่เคยนึกถึงมารดา