ผู้เขียน หัวข้อ: กวาง  (อ่าน 3588 ครั้ง)

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
กวาง
« เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 11:12:39 »
เห็นมีกระทู้ถามเรื่องกวาง แล้วไปค้นเจอเหรียญหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม เหรียญนี้มีรูปกวางด้วย ท่านใดพอทราบบ้างว่า กวางเกี่ยวข้องกับพุทธประวัติอย่างไร
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
ตอบ: กวาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 11:13:49 »
 :077:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 12:09:30 »
เรื่อง เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติ อันนี้ไม่ทราบ
สมัยก่อน มีสุรา ยี่ห้อกวางทอง  ดังคำว่า กวางทอง น้อง แม่โขง  เป็นเรื่องศีล ข้อ ๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 12:28:42 »
เรื่อง เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติ อันนี้ไม่ทราบ
สมัยก่อน มีสุรา ยี่ห้อกวางทอง  ดังคำว่า กวางทอง น้อง แม่โขง  เป็นเรื่องศีล ข้อ ๕ 

55555555++  พี่สายัณ นี่แน่นอน จริงๆ ครับ

กวางเห็นอยู่ในตราธรรมจักรอะครับ

ธรรมจักรกับกวางหมอบ ... ส่วนกวางหมอบที่อยู่ข้างธรรมจักรนั้น อาจเป็นไปได้ว่าได้ปฐมเทศนาที่ป่าอิสิปตนมฤคทายวัน ซึ่งมีกวางอาศัยเป็นจำนวนมาก ประมาณนี้อะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 07:22:56 »
ต้องรอพี่สิบทัศ แฟนตัวจริงมาตอบ  :016:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2551, 09:59:20 »
อ่ะละครับ ไม่เคยเจอในประวัติของหลวงพ่อเงินนะครับ ( อาจจะมีแต่ผมไม่ทราบ ) แต่ทว่าเหรียญพิมพ์นี้ ผมมีอยู่ที่ห้วยพลูเพียบเลยครับ หุหุ  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 07:16:50 »
อ่ะละครับ ไม่เคยเจอในประวัติของหลวงพ่อเงินนะครับ ( อาจจะมีแต่ผมไม่ทราบ ) แต่ทว่าเหรียญพิมพ์นี้ ผมมีอยู่ที่ห้วยพลูเพียบเลยครับ หุหุ  :002:

ออกที่วัดดอนยายหอม หรือว่า วัดอื่นอ่ะครับ  :062:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 09:42:46 »
ไม่ทราบรายละเอียดเลยอ่ะครับท่าน :001:

ออกที่วัดดอนยายหอม หรือว่า วัดอื่นอ่ะครับ  :062:

ออฟไลน์ oho

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 07:13:38 »
กวางทองชั่งหอมหวาน.. :004: 
แม่โขงสุราเก่าสีใส..ดื่มดี..