ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเก่ามาเล่าใหม่  (อ่าน 13238 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
เรื่องเก่ามาเล่าใหม่
« เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 01:20:47 »
วันนี้ บังเอิญนอนไม่หลับ เลยนำเรื่องตำนานสักยันต์ เล็กน้อยมาเล่าสู่กันฟังครับ

สำนักสักยันต์อันรุ่งเรืองในอดีต

สายฆราวาส

-อาจารย์รอด (พ่อบุญรอด สุขแสงจันทร์) แห่งบางกะปิ กรุงทพ เท่าที่ทราบท่านเรียนวิชาอาคมมาจาก หลวงพ่อปาน วัดมงคลโคธาวาส (คลองด่าน) สมุทรปราการ ลูกศิษย์ท่านเยอะมากครับ  มักจะมีเรื่องวิวาทกับลูกศิษย์พ่อแก่ รังสิตในสมัยก่อน

-อาจารย์เที่ยง น่วมมานา วัดทอง (วัดสุวรรณาราม) บางกอกน้อย กรุงเทพฯ ท่านนี้เรียนมาเยอะครับ เช่น หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ ปทุมธานี,หลวงปู่จัน วัดนางหนู ลพบุรี และอาจารย์ฆราวาสอีกหลายท่าน  ลูกศิษย์พ่อเที่ยงมีทั้งในกรุงเทพและปริมณฑล

ปัจุบันผู้ที่สืบทอดวิชาของท่านเท่าที่ทราบมี อาจารย์ทอง สนธิรอด ตลาดพลู กรุงเทพ,อาจารย์ป่อง น่วมมานา วัดทอง บางกอกน้อย

-อาจารย์เจ็ก  สามแยกไฟฉาย บางกอกน้อย กรุงเทพ ท่านเรียนวิชามาจากหลวงปู่ทอง อายะนะ วัดราชโยธา มีนบุรี เป็นรุ่นน้องของอาจารย์แก้ว ค้ำวิบูลย์,อาจารย์แถว

-อาจารย์เจียก (พ่อลำเจียก จันคง) แห่งวัดบัวขวัญ ย่านแคลาย นนทบุรี  สัญลักษณ์คือโพดำ สายวิชาไม่ทราบครับ

-อาจารย์ฟ้อน ดีสว่าง ชาวกรุงเก่า เมื่อก่อนท่านตั้งสำนักสักอยู่แถวสะพานเหลือง กรุงเทพ  มีวิชาที่เรียกว่า ประสะเลือด

พอก่อนนะครับ ง่วงแล้ว เดี๋ยวมาร่ายยาวฯฯ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: เรื่องเก่ามาเล่าใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 04:28:09 »
ต่อฯ ครับ

-อาจารย์หนู ทองสิริ (อาจารย์หนู ดำเนิน) ราชบุรี ศิษย์หลวงพ่อชุ่ม วัดราชคาม ราชบุรี พระอภิญญาแห่งราชบุรี  สัญลักษณ์ของครูหนูคือ ธงข้างหู 2 ข้าง ตะกรุดของท่านหายากด้วยครับ

ส่วนสายบรรพชิต

1 หลวงปู่หนู ฉินนะกาโม วัดทุ่งแหลม อำเภอสวนผึ้ง ราชบุรี  เจ้าตำหรับยันต์หนุมานเชิญธง อันลือลั่น ทหารและตำรวจแถบราชบุรี-กาญจนบุรี เป็นลูกศิษย์ท่านซะส่วนมาก

2 หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เพชรบุรี  ท่านเก่งหนุมานเหมือนกัน มีตั้งแต่องค์ ที่ 1-9  สายวิชาหลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง,หลวงพ่อเพลิน วัดหนองไม้เหลือง  ปัจุบันท่านละสังขารไปแล้ว น่าเสียดายว่าไม่มีผู้สืบทอดวิชานี้ไว้เลยซักท่าน (ยันต์ที่สักคือ หนุมานองค์ที่ 1-9,ยันต์หัวใจพระราม,ยันต์มหาเมฆ)

3 หลวงปู่เปิ่น ฐิตคุโณ วัดบางพระ อำเภอนครชัยศรี นครปฐม  เทพเจ้าแห่งบางแก้วฟ้า   ท่านมีชื่อเสียงเงียบฯมาตั้งแต่อยู่วัดโคกเขมาแล้ว แต่มามีคนรู้จักจริงฯเมื่อปี 2526 (ข่าวลงหนังสือพิมพ์) หลังจากนั้นมาท่านเองจึงหยุดสักและถ้ายทอดวิชาไว้ให้ศิษย์หลายท่านด้วยกัน (ยันต์เก้ายอด,หมูทองแดง,แม่ทัพ,แปดทิศ,หอมเชียง)

4 หลวงพ่อคง สุวัณโณ วัดวังสรรพรส อำเภอขลุง จันทบุรี สืบทอดวิชาหลวงพ่อศุข วัดตาพลาย ยันต์ของท่านที่มีชื่อเสียงคือยันต์เสือสมิง

5 หลวงพ่อกล้วย วัดหมูดุด อำเภอท่าใหม่ จันทบุรี  (ยันต์หมูทองแดงอันลือลั่นชายฝั่งทะเลตะวันออก)

6 หลวงปู่หน่าย อินทสีโล วัดบ้านแจ้ง พระนครศรีอยุธยา  ศิษย์หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า  ฟังจากคนที่ทันหลวงปู่เค้าว่าหลวงปู่พลังจิตล้ำลึกมาก ยันต์ในสายนี้ก้อมียันต์จิ้งจก ต่างฯ

7 หลวงพ่อพรหม ติสเทโว วัดขนอนเหนือ อำเภอบางปะอิน พระนครศรีอยุธยา  สายวิชาหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ  ยันต์พระบุตร,พระลบ (บุตรของพระราม) พระพรหม,พระนารายณ์ บัวแก้ว เก้ายอด  (ปัจุบันพระอาจารย์โมกข์หลานชายของท่านรับวิชานี้มา แต่ไม่ใด้สักให้ทุกคน ดูเป็นคนฯไป)

8 หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม (บ้านแค) อำเภอสรรคบุรี ชัยนาท  สายวิชาหลวงปู่ศรี วัดพระปรางค์ ,หลวงปู่เฒ่า วัดคังคาว ประสบการณ์ไม่ค้องกล่าวครับ

9 หลวงพ่อสุด วัดกาหลง อำเภอเมือง สมุทรสาคร เจ้าตำหรับยันต์ตะกร้อ  และเสือเผ่น พระอาจารย์ของจอมโจรตี๋ใหญ่ จริงฯแล้วยันต์เสือเผ่นท่านสักให้ไม่กี่คน เพราะคนที่สักไปควบคุมไม่ใด้ต้องมาสักแก้จากท่าน

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 12:57:00 »
ขอบคุณครับ  :016:

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 01:30:39 »
พี่บีมโครตเก่ง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 08:43:28 »
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 09:17:40 »
นอนไม่หลับบ่อยๆนะท่านบีม..จะรออ่านต่อครับ  :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ส.ค. 2551, 09:29:03 »
ครับผม เอามาให้อ่านเรื่อยๆ ได้ความรู้ดีครับ :093:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ส.ค. 2551, 12:25:34 »
ขอบคุณมากเลยท่าน อืมข้อมูลดีน่าสะสมๆ :016: :016:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 01:18:40 »
ต่อนะครับ  ไม่ใด้มาซะหลายวันเลย

สายบรรพชิตนะครับ

- หลวงปู่จำปา วัดสาลีโขภิรตาราม อำเภอปากเกร็ด นนทบุรี  ท่านเป็นปรมาจารย์ของสายวัดสาลีโข คือวิชาสักกระหม่อมอันลือชื่อ หลวงปู่จำปาท่านนี้เป็นศิษย์ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าด้วย  ศิษย์สืบทอดวิชาของท่านคือ หลวงพ่อสมภพ เตชปุญโญ วัดสาลีโข ซึ่งต่อมาใด้ไปจำพรรษาที่อุทยานพุทธธรรมโกศส ปทุมธานี และพึ่งละสังขารไปไม่นานนี้เอง จึงขอกราบสักการะหลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วยครับ (สายวัดสาลีโขมีข้อห้ามพิเศษคือ สักจากที่นี่แล้วจะไปสักที่อื่นอีกไม่ใด้ ซึ่งผมเองก้อไม่ทราบเหตุผล)

- หลวงตารวย วัดตากล่ำ เขตประเวศน์ กรุงเทพมหานคร ประวัติคร่าวฯทราบว่าท่านเป็นสายวิชาเดียวกับหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ เท้จจริงอย่างไรขออภัยด้วยครับ ศิษย์ฆราวาสเท่าที่ทราบว่าเรียนจากท่านไปคือ อาจารย์พัฒน์ โต๊ะทอง สมุทรปราการ ครับ

-หลวงพ่อเจริญ วัฒโน วัดตาลานใต้ อำเภอผักไห่ พระนครศรีอยุธยา บั้นปลายชีวิตท่านเลิกสักถ่ายทอดให้ศิษย์สักแทน หลวงพ่อเจริญท่านนี้ละสังขารไปแล้ว ร่างกายไม่เน่าเปื่อยด้วยครับ มีศิษย์ของท่านรูปหนึ่งคือ หลวงพ่อธนู ชาคโร วัดประชารังสรรค์ อำเภอบางใหญ่ นนทบุรี ซึ่งปัจุบันก้อวางเข็มแล้วเช่นกันครับ

-หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ วัดม่วง อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง รูปนี้เสียดายมรณะภาพตั้งแต่ยังหนุ่ม สมัยก่อนลูกศิษย์ไปขึ้นกับท่านกันมาก ท่านเรียนวิชาสายหลวงปู่ทอง วัดราชโยธามาครับ

- หลวงพ่อหรุ่น ใจภารา วัดอัมพวัน ราชวัตร เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร(ท่านนี้ยุคเก่า) แต่ก่อนท่านเป็นเสือเก่า นามว่าเสือหรุ่นแห่งเชียงราก ภายหลังกลับตัวและเข้าทำงานราชการ มียศว่าขุนวิกลใจภารา และใด้หันหน้าเข้าหาทางธรรมไปบวชเป็นพระ มียันต์สักที่โด่งดังซึ่งเราท่านรู้จักกันดีว่ายันต์เก้ายอด เหนียวขนาดแมลงวันไม่ใด้กินเลือด

-หลวงพ่อยัง วัดปทุมคงคา (วัดสำเพ็ง กรุงเทพมหานคร) เป็นอาจารย์สักยุคเก่าเช่นกัน  มีลูกศิษย์ที่คนทั่วไปรู้จักใด้แก่ สมเด็จกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เป็นต้น

นึกออกแค่นี้ สมองไม่ค่อยทำงานเท่าไห่ เดี๋ยวแว็บมาครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 03:15:12 »
ต่อฯกันอีกครับ

-หลวงปู่สุดใจ วัดจวนดำรงค์ราชพลขันธ์ อำเภอพระประแดง สมุทรปราการ พระเกจิร่วมยุคหลวงพ่อปาน วัดคลองด่าน ท่านดังมากคือ ผ้ายันต์แดง-ตะกรุดโทน และหลวงปู่สุดใจนี้ยังเป็นพระอาจารย์ของสุภาพบุรุษเสือไท ผู้ติดตามเสด็จกรมหลวงชุมพรฯด้วยครับ

-หลวงพ่อลำเจียก วัดศาลาตึก อำเภอกำแพงแสน นครปฐม สายหลวงปู่จันทร์ วัดบ้านยางนอก,หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ ยันต์ที่ท่านสักและผมรู้จักคือ ยันต์จระเข้ ครับ

(หลวงพ่อลำเจียก กับอาจารย์เจียก คนละท่านกันนะครับ เห็นมีคนเข้าใจผิดบ่อย)

-หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม อำเภอสามพราน นครปฐม แต่ก่อนท่านก้อสักเหมือนกัน วิชาสักส่วนใหญ่หลวงพ่อไสวท่นใด้รับมาจาก อาจารย์ยัง บ้านท่าช่อง แห่งเพชรบุรี ซึ่งอาจารย์ยังเป็นสายวิชาเดียวกับหลวงปู่แล วัดพระทรง

นึกออกแค่นี้จริงฯครับ ขออภัย

ผมเองไม่ใด้เก่งอะไรมากมายครับ ยังเป็นผู้ด้อยความรู้อยู่เลย มีอะไรแนะนำกันด้ายครับ ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์นะครับ

ที่โพสท์ก้อมาจากความจำที่ผ่านฯมา จำใด้มั่งไม่ใด้มั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2551, 03:20:27 โดย Beam »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 10:47:36 »
พี่บีมลืมหลวงปู่เต๋ ไปด้วยหรือป่าวครับอิอิ
หลวงปู่เต๋ ท่านก็สักนะ แต่น้อยคนที่จะได้ไปครับ
ส่วนมากสักแต่น้ำมันกัน
 :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 12:52:03 »
พี่บีมครับ
ลืมไปอีก 1 หรือเปล่า
หลวงปู่ขัน อินทปัญโญ วัดนกกระจาบ
พระบุตรพระลบ  อันเลื่องชื่อ ธงชัยเฉลิมพล
ใครที่ได้รับการสักจากหลวงปู่ขันหรือแขวนวัตถุมงคลของหลวงปู่ขัน
ตีก็ไม่ตายฟันแทงไม่เข้ายิงไม่ออก
                 พี่บีมเมื่อไหร่จะออนเอ็มอีก
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 05:58:16 »
รวมเกจิเลยนะนั่น  :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 07:27:50 »
ขอบคุณท่านบีมมากนะครับ สำหรับความรุ้..

..คิดถึงนะท่าน ว่างเมื่อไหร่ ออนทัวร์กันนะ.. 13;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เทพบุตรสารเลว

• ทุติยะ
  • **
  • ชีวิตนี้เป็นหนี้ พ่อ แม่
    • MSN Messenger - ji_cho@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 07:48:01 »
หวาดดีคับ :054:
ศิษย์พ่อแก่

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 11:35:43 »
นอนไม่หลับบ่อยๆน๊ะครับท่าน  :095: :095: :095: