ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายของ คำว่าผิดครู  (อ่าน 15326 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vanda

• ทุติยะ
  • **
ความหมายของ คำว่าผิดครู
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 05:23:06 »
ความหมายของ ข้อห้ามในการสัก ที่ว่าห้ามผิดครู
นี่หมายความว่าอย่างไรครับ อยากถามผู้รู้หน่อย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ความหมายของ คำว่าผิดครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 06:45:06 »
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

คือการผิดสิ่งที่ครูบาอาจารย์สอนไว้เช่น ห้ามลอดราวผ้า เราก็รอด ห้ามกินบวบ ฟัก เราก็กิน เป็นต้น
   :089:

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 06:54:47 »

คือการผิดสิ่งที่ครูบาอาจารย์สอนไว้เช่น ห้ามลอดราวผ้า เราก็รอด ห้ามกินบวบ ฟัก เราก็กิน เป็นต้น
15;แล้วถ้าบังเอิญหรือไม่ได้ตั้งใจหรือจำเป็นจริงๆควรทำไงดีล่ะ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2551, 09:15:33 »

15;แล้วถ้าบังเอิญหรือไม่ได้ตั้งใจหรือจำเป็นจริงๆควรทำไงดีล่ะ

พุทธธังทรง ธรรมมังทรง สังฆังทรง แล้วเอามือคุมกระหม่อม ก็สามารถลุยได้แล้วครับ

เพราะถือว่า..... บนกระหม่อมเราไม่มีอะไรนอกจากองค์พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
  :016:

ออฟไลน์ ขุนลิง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2551, 01:33:29 »
"ควสมหมายของคำว่าผิดครู"
ถ้าเป็นแนวทางการสัก
          ความเห็นของผมก็คือ การสักของแต่ละสำนัก อ. จะมีครูที่แต่ต่างกัน รูปและแบบของยันต์ที่ต่างกัน อย่างการสักน้ำมันซึ่งจะไม่สามารถมองเห็นยันต์นั้นๆได้ ท่านอ.ที่มีญาณสูงจะสามารถรู้และจะไม่สักทับกับยันต์นั้น หรือเป็นรูปสัตว์ บางกรณีเรามีการเอาแบบไม่ว่าจะเป็นรูปหรือยันต์ไปให้อ.ท่านอื่นสักท่านจะพิจารณาดูว่าสามารถสักได้มั้ยเพราะรูปหรือยันต์ที่จะเอาไปให้สักนั้นอาจจะเป็นครูท่านอื่นที่ไม่ใช่ครูของท่าน ท่านก็อาจจะไม่สักเพราะท่านกลัวว่าจะไปสักทับกับครูท่านอื่น ความหมายในที่นี่ก็คือ คำว่า "ผิดครู" ครับ ถ้าสิ่งที่ผมได้พิมพ์หรือกล่าว นั้นผิดไปจากความคิดของพี่ๆเพื่อนๆ ก็กราบของโทรมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 11:53:01 »
ผมว่าน่าจะเป็นการผิดศีลที่อาจารย์ให้มานะครับ
ผมเข้าใจเเบบนี้อะครับ
ผิดประการใดต้องขออถัยครับ
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 03:19:44 »
ขอบคุณทุกคนครับ แต่ก็ยังไม่กระจ่างเท่าไร
ที่ผมคิดก่อนตั้งกระทู้นะ คือถ้าสักอ.คนนี้แล้ว ไปสักกับอ.คนอื่นอีก
นี่อาจผิดครูได้

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 08:45:47 »
ขอบคุณทุกคนครับ แต่ก็ยังไม่กระจ่างเท่าไร
ที่ผมคิดก่อนตั้งกระทู้นะ คือถ้าสักอ.คนนี้แล้ว ไปสักกับอ.คนอื่นอีก
นี่อาจผิดครูได้

ไม่เกี่ยวกันนะครับ สักหลายที่ได้ แล้วแต่ว่า สำนักนั้นจะห้ามหรือไม่

ขอยกตัวอย่าง วัดสาลิโข นะครับสำนักนี้ สักแล้วห้ามไปสักที่อื่น

ถ้าไปสักผิดครูแน่นอนครับ สำนักนี้เขาห้ามเด็ดขาด จริงๆ ครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2551, 10:37:16 »
ในความคิดของผม..คำว่าผิดครู..

..คือการละเมิดข้อห้าม หรือ คำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ครับ..

..โดยทั่วไปก็ห้ามลบหลู่ครูบาอาจารย์ ทั้งกาย วาจา ใจ

..ห้ามผิดลูกผิดเมีย อยู่ในศีลในธรรม..

แต่อาจจะมีข้อห้ามอื่นแตกแต่งกันไปอีกตามสายวัดหรือสำนักต่างๆเช่น ห้ามลอดสะพานหัวเดียว ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย

..เช่นสายวัดบางพระห้ามทานน้ำเต้ามะเฟือง สายวัดโฆษิตาราม ห้ามทานฟัก เป็นต้น..

..การสักยันต์หลายๆสำนัก ถ้าสำนักนั้นๆไม่ได้มีข้อห้าม ก็ไม่ถือว่าผิดครับ..

..อย่างที่ท่านโจรสลัดได้ตอบไว้ เช่นสายวัดสาลีโข ซึ่งมีพระเดชพระคุณหลวงพ่อสมภพ เป็นครูบาอาจารย์

ท่านได้สั่งห้ามมิให้ศิษย์คนใด ไปสักยันต์ที่สายอื่น นอกเหนือจากทางสายของท่านครับ..

..ถ้าผู้ใดละเมิดข้อปฏิบัติ ข้อห้ามหรือคำสั่งของท่าน ถือว่าผิดครูครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 01:55:26 »
ทำ ในสิ่งที่ท่าน บอกว่าอย่าทำ หรือห้ามทำครับ :058: ล้วนแต่ไม่ไช่สิ่งดีท่านจึงห้ามไว้
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 02:55:51 »
 :016: :015:ถูกทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 03:12:33 »
ที่ชี้แจงมาทุกๆท่านถูกทั้งหมดครับผม  พี่น้องครับ 30; 30; 30; 31; 30; 30;

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 05:10:11 »
โอเค เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ส.ค. 2551, 07:57:33 »
สักหลายที่ได้ครับยกเว้นเสียแต่ว่า
คุณไปสักจากสำนักนี้แล้วเค้าบังคับว่าห้ามไปสักต่อที่อื่นอีก
ถ้าไปสักที่อื่นอีก อย่างนี้ผิดครูแน่นอนครับ ย่อมไม่ดีแก่ตัวเองครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ