ผู้เขียน หัวข้อ: ของจะเสื่อมมั้ยครับ  (อ่าน 2881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ของจะเสื่อมมั้ยครับ
« เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 11:51:53 »
ด้วยความเคารพนะครับ
คือว่าผมเมา
แล้วผมไปมีอะไรกับผู้หญิงแล้วผู้หญิงเอาขาพาดบ่าผม
แต่ผมก็ไม่ได้เอาออกเพราะผมเมาควบคุมสติอะไรไม่ได้เลย
แล้วของผมจะเสื่อมไหมครับ
คือก่อนที่จะออกจากหอพักกันหมึกยังเข้มอยู่พอกับมาให้มันดูมันบอกว่าจางอ่ะครับ
ช่วยตอบผมทีนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากมากเลย

เหตุการณ์ครั้งนี้ผมเสียใจมากเลยอุตส่าทำดีมาตลอดยึดมั่นศรัทธาอย่างเหลือคณานับ
แต่ต้องมาพลาดเพราะบางสิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2551, 01:46:13 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ของจะเสื่อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 11:54:53 »
5555++ ไม่เสื่อมหลอกครับ มันอยู่ที่ใจ ยังไง กราบพระขอขมา และทำบุญกรวดน้ำไปให้เจ้ากรรมนายเวร และครูบาอาจารย์ ก็ดี ครับ

ส่วนหมึก... สักใหม่ๆทีแรกเข้มทุกคนแหละครับ ....แต่พอแผลเริ่มแห้งก็จะจาง เป็นเรื่องปกติครับ
บางคนสักสี ดำ....นานๆจะกลายเปงออกเขียวๆ ครับ
อย่าคิดมาก ครับ  (แต่สุรา เป็นเหตุของทางเสื่อม ครับ ..... เมื่อขาดสติ เราก็สามารถผิดศิล ทั้ง 5 ข้อได้อย่างสบาย ครับ หุหุ)
กินได้ แต่ควรมีสติในการกิน ครับ ....(ไม่กินเลยจะดีอย่างมาก)
 :075: :075: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2551, 11:57:19 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: ของจะเสื่อมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 12:00:12 »
++++สนับสนุน น้องเอ็มคับ

คิดมากน่า เราทำดี ไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์

จะไปกลัวทำมัยของเสื่อม

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 12:47:50 »
ไสยเวทย์  มันเรื่องของความเชื่อครับ   ถ้าไม่ผิดข้อห้ามครูบาอาจารย์แล้วไม่เสื่อมครับ ใจมั่นของอยู่ ใจไปของไป
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 01:36:07 »
กลุ้มเพราะสุราพาไปอีกแร๊ะ  :007: :007: :007:

กังวลมากก็กลับไปให้ครูท่านที่สักให้เป่าครอบให้ใหม่ได้ครับ ทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร บรมครูอาจารย์สายสักครับท่าน  :054: :054: :054:

แหม๋ท่านให้ ญ.ขึ้นบนเขายังเกรงกันเลย นี่เล่นพาดบ่าเลยน๊ะท่าน  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 04:51:47 »
เมื่อก่อนผมก็กลัวนะ ตอนนี้ก็ระวังตัวอยู่ ระวังไม่ให้ผิดครู แฟนผมก็เข้าใจ จะเล่าให้ฟังนิดครับ ตอนที่เริ่มสักใหม่ๆ ผมจะระวังมากเรื่องผู้หญิงขึ้นคลอม แม้กระทั้งลูกสาวผมเด็ก ผมยังไม่ยอมให้ขี่หลัง หรือเดินข้ามเลย แต่เดี๋ยวนี้ผมเข้าใจ เราไม่ได้ตั้งใจหลบหลู่ครู และเด้กก็คือเด้ก แต่กับแฟนผมจะไม่ทำครับ

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 05:00:50 »
ความกลัวทำให้เสื่อมครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 08:45:09 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ ตั้งต้นใหม่ครับ
ไปที่วัดไปให้พระอาจารย์ท่านเป่าให้ใหม่
แล้วกราบขอขมาลาโทษครูบาอาจารย์ เพราะเราทำไปด้วยความขาดสติ
นี่แหละครับ ครูบาอาจารย์ท่านถึงไม่ให้ดื่มเหล้ามาก ถ้าเลี่ยงได้ก็จะให้เลี่ยง
เพราะเหล้าพอเมาแล้วมันทำให้เราทำผิดข้อห้ามได้ทุกข้อเลยแหละครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นายตะกรุด2

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 09:55:45 »
ถ้ากลัวจะเสื่อมไปเป่าใหม่ก็ได้ครับ
คุณพ่อลูก 1

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 10:01:44 »
ตามพ่อผมเลยครับฮุฮุ  :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 10:47:15 »
จุดธูปขอคมาครูบาอาจารย์ แล้วก็ตัดบาตรตอนเช้าแล้วกันครับ  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ก.ย. 2551, 11:45:14 »
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับผม ก็ระมัดระวังไว้บ้างก็ดีครับ วันไหว้ครูอย่าลืมมานะครับผม 7 มีนาคม 2552  :001:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ก.ย. 2551, 08:40:43 »
ของนะไม่เสื่อม แต่คนนะเสื่อมไปแล้ว
  อย่าเสื่อมไปอีก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ก.ย. 2551, 12:05:26 »
เอ็มเพื่อนผมครับนายพูดดีมาก :053:

ออฟไลน์ สะบัดชัย

• ตติยะ
    • MSN Messenger - park_badboy@hotmail.com
    • http://www.hi5.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ก.ย. 2551, 04:08:28 »
ทำตามพี่โจรอ่ะคับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ อ้วนจัง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 10:01:35 »
จะเสื่อมหรือไม่เสื่อมอยู่ที่ใจครับ  ถ้าเราไม่ได้คิดหลบหลู่  ทั้งอาจารย์ผู้สักและลูกศิษย์ต่างก็ออกมาจากที่เดียวกัน  แล้วทำไมถึงได้ไปคิดว่าเป็นของต่ำของน่ารังเกียจละ