ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า อาชีพไหนที่ไม่ให้มีรอยสัก  (อ่าน 15685 ครั้ง)

ออฟไลน์ C-r-A-z|Y

• ตติยะ
ที่แน่ๆคือ ตำรวจ ทหาร รับราชการใช่ไหมค่ะ และเอกชนหลายๆแห่งด้วย
แล้วแพทย์หล่ะค่ะ ห้ามสักหรือเปล่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ที่แน่ๆคือ ตำรวจ ทหาร รับราชการใช่ไหมค่ะ และเอกชนหลายๆแห่งด้วย
แล้วแพทย์หล่ะค่ะ ห้ามสักหรือเปล่า

ไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่เคยเห็นแพทย์สักยันต์เลยครับ  :075: แต่ผมก็ไม่ได้ไปโรงบาลบ่อยๆ นะครับ    :095:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ทหารสักได้ครับ..ยืนยัน นี่ทหารบก ลพบุรี..

นี่ทหารเรือ..สัตหีบ (แทงสดไม่มีพิมพ์)

ออฟไลน์ akhundee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทหารหรือตำรวจ

ถ้าสอบบรรจุเข้าไปรับราชการเลย สักได้ครับ

แต่ถ้าสอบเข้าเป็นนักเรียนทหาร เช่น นักเรียนนายสิบ  นายร้อย  นายเรือ  พลฯตำรวจ สักไม่ได้คับ

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
อัยการ ผู้พิพากษา  ด้วย
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ส่วนมากหมอ มักจะหัวสมัยใหม่
ไม่ค่อยนิยมสักกันครับ แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน
ที่หมอบางคนอาจจะสักน้ำมันไว้เต็มตัวก็ได้ หุๆๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สักได้นะครับผม  :001:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ลองคิดดุนะครับ จำลองเหตุการณ์ว่าเป็นแพทย์ นะครับ สักทั้งตัวเลย (ในล่มผ้า)

มีวันนึงเด็กมารักษา หมอต้องฉีดยา ให้น่ะครับ แล้วเด็กร้องไห้..... หมอไม่รู้จะทำอย่างไร

หมอเลยบอกว่า เข็มไม่เจ็บหรอกเหมือนมดกัด ดูนี่สิ หมอโดนเข็มมาทั้งตัว !!!!! ????? !!!!!
  :007:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ลองคิดดุนะครับ จำลองเหตุการณ์ว่าเป็นแพทย์ นะครับ สักทั้งตัวเลย (ในล่มผ้า)

มีวันนึงเด็กมารักษา หมอต้องฉีดยา ให้น่ะครับ แล้วเด็กร้องไห้..... หมอไม่รู้จะทำอย่างไร

หมอเลยบอกว่า เข็มไม่เจ็บหรอกเหมือนมดกัด ดูนี่สิ หมอโดนเข็มมาทั้งตัว !!!!! ????? !!!!!
555+ ประสบการณ์ตรงจากคุณหมอ  :004: :006: :005:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
อาชีพ ลักลอบตัดไม้ทำลายป่า ห้ามให้เจ้าหน้าที่เห็นรอยสักเด็ดขาด (รอยตัดไม้สัก) :002:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ด้วยความเคารพครับท่าน

โรงงานในกลุ่มบริษัทผมที่ผมทำอยู่ พนักงานที่มาสมัครงานใหม่ถ้าใครมีรอยสัก ไม่ว่าจะสักอะไร ฝ่ายบุคคลเขาก็ไม่รับอ่ะครับ เขาขอถอดเสื้อถกขากางเกงตรวจเลย แต่ถ้าผ่านทดลองงานแล้วใครจะสักเชิญตามสบายครับอย่าให้โผล่ออกมานอกเสื้อผ้าแล้วกัน หลายๆโรงงานแถวบางนา-ตราด เป็นอย่างนี้หลายๆโรงงานครับท่าน

คงจะเหมือนแบบสถาบันศึกษามังครับ เทคนิคไหนจบออกมาต่อให้เกรดดีแค่ไหนพอเอ่ยซื่อสถาบันออกมาก็หางานยากแล้วอ่ะครับ

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมเป็นทหารครับ สักตอนจบแล้วครับ ถ้าคุณเรียนจบทำงานแล้วไม่ห้ามครับ
แต่ถ้าสักแล้วไปสมัครเข้า ไม่รับนะครับ
กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"

• อัฏฐมะ

โรงงานในกลุ่มบริษัทผมที่ผมทำอยู่ พนักงานที่มาสมัครงานใหม่ถ้าใครมีรอยสัก ไม่ว่าจะสักอะไร ฝ่ายบุคคลเขาก็ไม่รับอ่ะครับ เขาขอถอดเสื้อถกขากางเกงตรวจเลย แต่ถ้าผ่านทดลองงานแล้วใครจะสักเชิญตามสบายครับอย่าให้โผล่ออกมานอกเสื้อผ้าแล้วกัน หลายๆโรงงานแถวบางนา-ตราด เป็นอย่างนี้หลายๆโรงงานครับท่าน

คงจะเหมือนแบบสถาบันศึกษามังครับ เทคนิคไหนจบออกมาต่อให้เกรดดีแค่ไหนพอเอ่ยซื่อสถาบันออกมาก็หางานยากแล้วอ่ะครับ

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน

เรื่องสถาบัน นี่พูดยากเลยครับ ผมเคยเจอ ตอนเค้ารับสมัครพวกเกี่ยวกับไฟฟ้า พอเด็กราชภัฏ มาสมัครนี่ โยนในลงตะกร้าเลยอ่ะ  :065:

ส่วนอื่นๆ นั้น บางทีรุ่นพี่มาทำอะไรเสียๆหายๆ ไว้ที่ บริษัทนั้นๆ รุ่นน้องที่มาสมัครต่อนี่ แย่เลยครับ..... อาจจะโดนตรวจสอบ
  :095:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อยากให้เมืองไทย รับคนที่สัก(ยันต์รับราชการไก้จังเนอะครับ ) ไม่อยากให้เอ็นตี้เลย
เพราะการสักของไทยมีมาแต่โบราณ
ส่วนความเชื่อที่ว่าคนมีลอยสักนั้นไม่ดีนั้นมากจากฝลั่งครับ เพราะฝลั่งพวกที่สักมักเป้นพวกกะลาสีเรือ และ พวกติดคุก
แต่คนไทยสักยันต์เป้นคนดีๆ ก็เยอะนะครับ  อยากให้ประเทศไทย ออกกดหมายใหม่ อิอิ

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
ทหารหรือตำรวจ

ถ้าสอบบรรจุเข้าไปรับราชการเลย สักได้ครับ

แต่ถ้าสอบเข้าเป็นนักเรียนทหาร เช่น นักเรียนนายสิบ  นายร้อย  นายเรือ  พลฯตำรวจ สักไม่ได้คับ

ยืนยันครับ ถ้าสอบบรรจุเข้ามีรอยสักได้

แต่ถ้าสอบเข้าเป็นนักเรียนทหาร เช่น นักเรียนนายสิบ  นายร้อย  นายเรือ  พลฯตำรวจ สักไม่ได้ครับ   แต่ถ้าจบจากโรงเรียนทหาร เข้ารับราชการแล้ว สักได้ครับ แต่เพื่อความเหมาะสม มักจะไม่สักให้เลยนอกเครื่องแบบออกมา เช่น ต่ำกว่าปลายแขนเสื้อ หรื่อแขนท่อนล่าง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2551, 02:56:07 โดย โยมน้า »
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
บริษัทเอกชน ของต่างชาติเขาไม่ค่อยเคร่งเรื่องรอยสักเท่าไรครับ

เขาดูจากฝีมือการทำงานมากกว่า
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตามที่พี่น้องแนะนำกันไช่เลยครับ แต่ถ้าอยากสักแล้วไม่แน่ใจมีปัญหาต่ออาชีพไหมให้สักน้ำมันสิครับพี่น้อง

"ถ้าสมมุติคุณครูประถม ลงสระไหว้น้ำแล้วถอดเสื้อมาแบบนี้" ลูกศิษย์ จะตื่นเต้นขนาดไหนหนอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2551, 06:21:55 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ตติยะ
ถ้ากำลังเรียนหมออยู่จะเป็นไรมั้ยค่ะเนี่ย = =

• อัฏฐมะ
ถ้ากำลังเรียนหมออยู่จะเป็นไรมั้ยค่ะเนี่ย = =

สักน้ำมันก่อนดีไหมครับ  :062:

• ...
ตามที่พี่น้องแนะนำกันไช่เลยครับ แต่ถ้าอยากสักแล้วไม่แน่ใจมีปัญหาต่ออาชีพไหมให้สักน้ำมันสิครับพี่น้อง

"ถ้าสมมุติคุณครูประถม ลงสระไหว้น้ำแล้วถอดเสื้อมาแบบนี้" ลูกศิษย์ จะตื่นเต้นขนาดไหนหนอ

555+ ต้องขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับประเด็นนี้  :001:

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
อยากให้เมืองไทย รับคนที่สัก(ยันต์รับราชการไก้จังเนอะครับ ) ไม่อยากให้เอ็นตี้เลย
เพราะการสักของไทยมีมาแต่โบราณ
ส่วนความเชื่อที่ว่าคนมีลอยสักนั้นไม่ดีนั้นมากจากฝลั่งครับ เพราะฝลั่งพวกที่สักมักเป้นพวกกะลาสีเรือ และ พวกติดคุก
แต่คนไทยสักยันต์เป้นคนดีๆ ก็เยอะนะครับ  อยากให้ประเทศไทย ออกกดหมายใหม่ อิอิ

เห็นด้วยกับท่านเอ็มทุกประตูครับ

ค่านิยมของคนทั่วๆไป มักจะมองคนที่สักลายทั่วๆไปไม่ว่าจะสักอะไรมักจะเป็นคนไม่ดี เป็นนักเลงหัวไม้ เป็นพวกเหลือขอ ขี้คุกขี้ตะราง แอนตี้กันสุดๆ กว่าผมจะขอคุณแม่ให้สักได้ก็ขอมาร่วม 20 ปี จนคุณแม่เห็นว่าการงานมั่นคงควบคุมภาวะทางอารมย์ได้เป็นอย่างดีถึงยอมให้สักได้ก็เกือบจะ 40 อ่ะครับ

มีเรื่องแปลกเรื่องนึงอยากจะเล่าให้เพื่อนๆได้ฟังกัน สมัยก่อนครอบครัวญาติพี่น้องคุณแม่ผมเป็นคนจีนและเป็นครอบครัวใหญ่ รังเกลียดที่จะร่วมญาติกับคนที่มีรอยสักเป็นที่สุดถึงขนาดที่ว่ามีลุงผมคนนึงไปแอบสักมาคุณตาเห็นเข้าถึงกับสั่งให้ไปลอกหนังออกอ่ะครับ พอมาถึงรุ่นพวกลุง-ป้า-แม่ ก็ยังคงเคร่งครัดเรื่องนี้แต่ไม่ถึงกับรับไม่ได้

เรื่องที่ผมอยากเล่าก็คือ ผมมีพี่เขยแฟนลูกสาวลุงคนหนึ่งเป็นคนมอญเมืองปทุมฯก่อนแต่งงานเขาก็มาเที่ยวบ้านบ่อยมาก ก็ไม่ได้เป็นคนสักอะไร เนื้อตัวก็ขาวๆ ตอนนั้นผมก็เห็นเขาบ่อยๆก็ไม่เห็นมีรอยสักอะไร พอถึงวันแต่งงานตอนเช้าตักบาตรตอนสายหมั้นก็ไม่มีอะไร ตอนบ่ายตอนรดน้ำสังข์ ลุงผมถึงกับเป็นลม ตัวพี่เขยผมเขาเขียวอี๋อย่างกับไปนอนทับหนังสือพิมพ์มาอย่างไรอย่างนั้นมีขาวก็แค่ที่หน้ากับมือเท่านั้นอ่ะครับ ญาติข้างผมไม่มีใครเห็นรอยสักเลย ทั้งๆที่เขาก็เคยมาอาบน้ำค้างคืนที่บ้านพวกผมบ่อยๆ ยกเว้นพี่สาวผมเขาเห็นแต่แรกแล้ว เขาก็นึกว่าป๊าเขารับแฟนเขาได้เขาเลยเฉยๆไม่ได้บอกใคร ก็พี่สาวผมเขาเห็นอยู่คนเดียว ทุกคนในบ้านไม่มีใครเห็น และเขาก็สักมาเป็น 10 ปีแล้วด้วย   พอถามพี่เขาก็ยิ้มแล้วบอกว่าบุบเพสันนิวาสมั๊งแล้วก็หัวเราะอ่ะครับ และพี่เขาก็ไม่เคยบอกเลยว่าทำไมถึงไม่มีใครในบ้านผมมองไม่เห็นลายสักพี่เขา ????

โปรดใช้วิจารณญาณในการชมครับท่าน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
วิชาบังตา

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่แน่ใจแฮะ แต่ถ้าเป็นหมอของรัฐ ( ราชการ ) อาจมีการตรวจร่างกายตอนบรรจุนะคับ  :114:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
สักในร่มผ้าดีกว่าคับ แต่ถ้าเป็นตำรวจ ทหาร ร่มผ้าก้อไม่ได้คับ

• ...
 ครับ ประเด็นนี้ถกเถียงกันมาอย่างยาวนาน เป็นทัศนคติของคนที่ไม่ชอบเรื่องรอยสัก ของผมเองยังเคยโดนเลยนะครับที่โรงเรียนเก่าวิชาสังคมศึกษาศาสนาและวัฒนธรรม ( ม.5 ) ของอาจารย์ศักดิ์ชาย อาจารย์แกบอกว่าใครสักบ้างจะให้ตกให้หมด เหอๆ แต่เทอมนั้นผมได้ 4 ครับ ไม่มีปัญหา  :058:

การสักยันต์ เป็นศิลปะแขนงหนึ่ง ที่อยู่คู่กับชาติไทยมาอย่างยาวนาน  บรรพบุรุษของเรา ผมเชื่อนะครับว่าพวกท่านเหล่านั้นจะต้องมีรอยสัก เครื่องราง ของขลัง เพื่อเป็นขวัญกำลังใจในการรบทัพจับศึก พวกท่านเหล่านั้นทำไปเพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่เพื่อรักษาผืนแผ่นดินนี้ไว้ให้แก่ลูกหลานได้อยู่ได้อาศัยกัน  

ผมก็แค่อยากจะบอกว่า ถ้าหากเราๆท่านๆต่างดูถูก เหยียดหยาม มีทัศนคติที่ไม่ดีในเรื่องการสักยันต์ มองว่าคนที่สักยันต์นั้นต้องเป็นคนอย่างโน้นอย่างนี้ ก็เท่ากับว่าท่านดูถูกดูแคลนบรรพบุรุษของเราเช่นกัน ทั้งๆที่บรรพบุรุษได้ยอมสละชีวิตเลือดเนื้อ เพื่อแลกมาซึ่งผืนแผ่นดินนี้ อยากฝากข้อความนี้ไว้ครับผม เผื่อทัศนคติของบางท่านอาจจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นมาบ้าง  :001:

• อัฏฐมะ
ก็มีข้อคิดหลายอย่างนะครับผม...  :089:

1. ก็อาจจะคิดว่า การสักคู่คนไทยมานาน แล้วก็สักกันตั้งแต่สมัยไปรบศึก ก็มีจิตวิญญาณคู่คนไทยมาช้านาน

2. สมัยนี้ไม่มีศึกรบที่ไหนแล้ว จะสักไปทำไม ดูท่าทางจะเป็นนักเลงมีเรื่องมีราวบ่อยเลยต้องสักเพื่อป้องกันตัว

แต่สำหรับผม สักเพื่อสืบทอดเจตนารมณ์ที่คนไทยโบราณทำมาช้านาน จักสืบสานให้ศิลปะของการสักยันต์คู่คนไทย บนผืนแผ่นดินไทย

ไปชั่วลูกชั่วหลาน ให้ลูกหลานได้พบว่า ศิลปะการสักยันต์ ยังมีอยู่จริง และสืบทอดมาเป็นพันพันปี ฝรั่งมังค่ายังบินผ่านน่านฟ้ามาสักที่ไทย

ทำไมคนไทยมีเหตุผลอะไรที่จะไม่รักศิลปะ วัฒนธรรม ที่ชาติตัวเองมีอยู่ ฝรั่งยังบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาเพื่อสักยันต์ยันต์เดียวเอง

คนไทยมีอยู่แค่ปลายนิ้ว ถึงจะไม่สักก็ช่วยกันรักษา สืบสานเล่าให้ลูกหลานได้ฟัง......

ในฐานะผู้สืบสานคนหนึ่งผมเชื่อว่าศิลปะวัฒนธรรมการสักยันต์จะคู่คนไทยไปชั่วกาลปวศาล  :114:

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
ผมก็ทำงานบริษัทญี่ปุ่น เขาก็ไม่ว่าไรครับ พวกช่างสักกันแทบทุกคนครับ ควรดูที่การทำงานดีกว่าครับ
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ทำไมคนอื่นเค้าไม่คิดบ้างหนอ
ว่าคนที่สักนี่เค้าต้องเป็ฯคนดีนะ ต้องประพฤติตัวดีต้องรักษาศีล
เพราะเขาก็เป็นศิษย์มีครูมีอาจารย์ บางส่วนบางกลุ่มอาจจะสักไปแล้ว
ไปตีรันฟันแทงจนเป็ฯข่าวลงหนังสือพิมพ์ไปบ้าง
แต่ส่วนที่เค้าเป็นคนดีประพฤติดี รักษาศีล นี่ก็ยังมีอยู่เยอะนะครับ
หุๆ คนที่สักน่ะรักษาข้อห้าม เป็นคนดี แต่คนที่ไม่สักเนื้อตัวขาวๆแต่กลับตั้งแง่รังเกียจคนที่
มีรอยสักน่ะ รักษาศีลได้เท่ากับคนที่เค้าสักกันบ้างรึเปล่า อันนี้น่าคิดนะครับผม :095:

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
ถูกต้องครับ  :016:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
สักยันต์ครั้งแรกสมัยทำงานการประปาอยู่แถวมหาสวัสดิ์ ตลิ่งชัน..ออกมาทำงานบริษัทปีนี้ปีที่ 8 ตำแหน่งงานระดับแผนก..ไม่มีปัญหาเรื่องการทำงาน..แต่เวลาตรวจสุขภาพประจำปีอาจจะเป็นที่สนใจของสาวๆบัญชีหน่อย..ตอนถอดเสื้อเอ็กซเรย์ :004:เพราะเธอไม่ค่อยเคยเห็น หัวหน้ามองแบบเฉยๆเพราะท่านดูที่ผลงาน...ออกทำงานต่างจังหวัดบ่อยทั่วประเทศ แคล้วคลาดปลอดภัยมาโดยตลอด..(มีผีลองดีบ้างบางโรงแรม)ติดต่อเจรจาสำเร็จทุกรายเพราะเมตตามหานิยม..สำหรับผมการสักยันต์ไม่มีปัญหากับเรื่องงานเพียงเรานำมาใช้ให้ถูกต้องและเกิดประโยชน์แก่ตัวเรา..ครับ.... :054:

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
ผมว่าคนส่วนใหญ่นึกถึงเรื่องสักในทางที่ไม่ดี โดยมองเหมารวมจากสื่อต่างๆ เช่น พวกหนังต่างประเทศซะส่วนใหญ่ พวกฝรั่งที่สักเลอะเทอะรูปต่างๆ บางพวกก็มองว่าคนที่สักเป็นคนที่ไม่ดี อะไรทำนองนี้ มุมมองคนเรามันมองแค่ผิวเผินมากเกินไปสมัยนี้

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ถ้ายังไม่แน่ใจ ผมว่าเป็นน้ำมันก่อนจะดีกว่านะครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ตติยะ
มีใครมีคนรู้จักเป็นหมอของราชการบ้างค่ะ อยากทราบค่ะว่าเค้าจะให้ไหมค่ะ

• ก้นบาตร
    • อีเมล
มีเพื่อนเป็นหมออยู่กระทรวงฯที่นนท์ฯ โทรถามแล้ว เขาบอกว่าตามระเบียบสักหมึกไม่ได้ครับ แต่ถ้าสักน้ำมันได้ครับผม

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ๆที่ตอบมากนะค่ะตอนนี้ก็ทราบแล้วค่ะว่า หมอห้ามสักหมึก

ออฟไลน์ pool

• ตติยะ
    • อีเมล
เปงก่อนแล้วค่อยสัก

ออฟไลน์ AmaKuZa

• ทุติยะ
  • **

ก็มีข้อคิดหลายอย่างนะครับผม...  :089:

1. ก็อาจจะคิดว่า การสักคู่คนไทยมานาน แล้วก็สักกันตั้งแต่สมัยไปรบศึก ก็มีจิตวิญญาณคู่คนไทยมาช้านาน

2. สมัยนี้ไม่มีศึกรบที่ไหนแล้ว จะสักไปทำไม ดูท่าทางจะเป็นนักเลงมีเรื่องมีราวบ่อยเลยต้องสักเพื่อป้องกันตัว

แต่สำหรับผม สักเพื่อสืบทอดเจตนารมณ์ที่คนไทยโบราณทำมาช้านาน จักสืบสานให้ศิลปะของการสักยันต์คู่คนไทย บนผืนแผ่นดินไทย

ไปชั่วลูกชั่วหลาน ให้ลูกหลานได้พบว่า ศิลปะการสักยันต์ ยังมีอยู่จริง และสืบทอดมาเป็นพันพันปี ฝรั่งมังค่ายังบินผ่านน่านฟ้ามาสักที่ไทย

ทำไมคนไทยมีเหตุผลอะไรที่จะไม่รักศิลปะ วัฒนธรรม ที่ชาติตัวเองมีอยู่ ฝรั่งยังบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาเพื่อสักยันต์ยันต์เดียวเอง

คนไทยมีอยู่แค่ปลายนิ้ว ถึงจะไม่สักก็ช่วยกันรักษา สืบสานเล่าให้ลูกหลานได้ฟัง......

ในฐานะผู้สืบสานคนหนึ่งผมเชื่อว่าศิลปะวัฒนธรรมการสักยันต์จะคู่คนไทยไปชั่วกาลปวศาล  :114:

คนๆเดียวกันคอมเมนท์นะครับเนี่ย