ผู้เขียน หัวข้อ: หลากหลายคำถาม รวบรวมมาตอบ  (อ่าน 4413 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
หลากหลายคำถาม รวบรวมมาตอบ
« เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 12:48:28 »
สังเกตุว่าหมู่นี้เว็บวัดบางพระของเราจะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นมาเยอะมาก รวมทั้งผู้เยี่ยมชมด้วยครับ

กระผม นาย บีม บางกอกน้อย ในฐานะสมาชิกเว็บ (เสียงเล็กฯ) คนหนึ่ง ขอรวมเอาคำถามยอดนิยมมาตอบไว้ในนี้นะครับ จะใด้ไม่ต้องถามกันให้เปลืองเนื้อเว็บไซด์ที่มากมาย หลังจากเคยรวมมาตอบแล้วครั้งหนึ่ง แต่ยังมีคำถามมาแปลกฯใหม่ฯเสมอ อ่านกันดูแล้วกันครับจะใด้ไม่ตกขอบ

ถาม : สักน้ำมัน และสักหมึก เหมือนกันไหม

ตอบ : เหมือนกันทุกประการครับ ทั้งรูปแบบยันต์และหัวใจของยันต์นั้น แล้วแต่ความสะดวกว่าจะสักแบบไหน แต่สักหมึกจะต้องเก็บรายละเอียดของรูปเยอะหน่อย ส่วนน้ำมันนั้นมองไม่เห็น อาจจะไม่เน้นรุปมาก แต่หัวใจของยันต์นั้น ลงครบเหมือนกัน ก้อคิดกันยาวฯครับ สักหมึกมาหากคิดจะลบออก มันยากครับ ทั้งราคาและไม่สามารถลบใด้ 100% ครับผม

ถาม : สักแล้วของจะขึ้นไหม

ตอบ : อันนี้แล้วแต่สภาวะจิตคนฯนั้นที่รับการสักมาครับ ถ้าจิตนิ่งสงบจริงฯของอาจจะไม่ขึ้น นอกจากวันไหว้ครูประจำปีอาจจะมีขึ้นบ้างบางคน แต่ของไม่ขึ้นไม่ใด้หมายความว่าของไม่ใด้อยู่กับตัว อันนี้ก้อเข้าใจไว้ด้วยครับ

ถาม : จะรู้ใด้อย่างไรว่าของยังอยู่กับตัวหรือเปล่า

ตอบ : แล้วใจคุณล่ะครับ คิดว่าอย่างไร ถ้าคิดว่าอยู่ ก้ออยู่ครับ ถ้าคิดว่าไม่อยู่ก้อจนปัญญา อักขระเลขยันต์ที่ครูบาอาจารย์ประสิทธิ์ประสาทให้นั้นเป็นคุณของพระพุทธเจ้าทั้งสิ้น เหมือนดั่งทองตกไปอยู่ที่ใดก้อยังเป็นทอง ทำจิตใจให้สบาย อย่าไปกังวลกับมันมากครับ

ถาม : สักที่วัดบางพระ สักหลายอย่างในวันหนึ่งใด้หรือไม่

ตอบ : ใด้ครับ แล้วแต่ความศรัทธา และจำนวนคนที่มา ที่วัดมีพระอาจารย์สักอยู่หลายท่าน หากคุณคิดจะเดินเวียนจนครบก้อไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าวันนั้นคนเยอะอยู่ที่ความอดทนรอของคุณแล้วล่ะครับ (โดยส่วนตัวไปครั้งนึงก้อสักมาอย่างเดียว เพราะไม่ใด้รีบ และไปที่วัดทุกอาทิตย์อยู่แล้ว ให้มันค่อยเป็นค่อยไปครับ)

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: หลากหลายคำถาม รวบรวมมาตอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 01:02:13 »
ถาม : สักมาแล้วลองใด้หรือไม่

ตอบ : อันนี้แล้วแต่ครับ สิทธิส่วนบุคคล แต่ไม่มีใครรับประกันให้คุณนะครับว่าจะเป็นอย่างไร ของแบบนี้อยู่ที่ใจครับ ถ้าเชื่อมั่นแล้วถึงเวลาจะเห็นเอง นอกจากบางสำนักเค้ามีการลอง อันนั้นก้อเรื่องของเค้าครับ

ถาม : สักยันต์อะไรดี

ตอบ : แล้วแต่ความต้องการของคุณครับ และแล้วแต่พระอาจารย์บางท่านด้วย บางท่านคุณขอใด้ว่าจะสักอะไร บางท่านคุณขอไม่ใด้ บางทีอาจโดนไล่ด้วยถ้าไปขอ (ไปดูเองนะครับ) แต่ถ้าพูดถึงพุทธคุณของยันต์ ขอแบ่งเป็น 4 กลุ่มแล้วกันครับ

1 ยันต์ทางเมตตามหานิยม เสน่ห์ - ยันต์จิ้งจก,ยันต์สาลิกาคู่,ยันต์พุฒซ้อน (พระเจ้าห้าพระองค์),ยันต์พญาหงษ์เงิน-หงษ์ทอง,ยันต์นะหน้าทอง,ยันต์พ่อแก่ เป็นต้น

2 ยันต์ทางแคล้วคลาด-คงกระพัน - ยันต์แม่ทัพ (ปัทมึน),ยันต์แปดทิศ,ยันต์ดำดื้อ-แดงเก๊,ยันต์หนุมานต่างฯ,ยันต์องค์พระ,ยันต์มหาอุด,ยันต์กระทู้เจ็ดแบก

3 ยันต์ทางมหาอำนาจ - ยันต์เสือเผ่น,เสือคู่, ยันต์คชสิงห์,ยันต์นะทรงแผ่นดิน

4 ยันต์ที่ครอบคลุม - ยันต์เก้ายอด,ยันต์หมูทองแดง,ยันต์งบน้ำอ้อย  เป็นต้น

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก้อน้อย

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ

เดี๋ยวมาโพสท์อีก เรื่อยฯครับ เรื่อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: หลากหลายคำถาม รวบรวมมาตอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 01:09:02 »
เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ  ติดหมุดไว้เลยนะครับ จะได้สะดวกในการหาข้อมูลของน้องๆ

ขอบคุณท่านบีมมากมาย ครับผม

ออฟไลน์ มือขวา !!

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 02:15:24 »
 :054:  ขอบคุงคับ  ผมเพิ่งจาเปงน้องใหม่ได้

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 08:58:42 »
ทำดีครับท่านบีม ขอชมเชยครับ
สมาชิกใหม่จะได้อ่านกันก่อนสักและท่านที่เพิ่งสักมาแล้วยังสงสัยบางอย่างอยู่
เป็นประโยชน์ดีแท้ครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ มือขวา !!

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 09:12:10 »
อ่านแล้ว ป๋มหมดคำถามเลยคับ  ดูพี่บีมเหมือนผู้ทรงความรู้ดีจัง  ความรู้เยอะแบบนี้ทีหลังมีปัญหาป๋มคงต้องให้พี่แนะนำบ้างแล้วละ

ผมเพิ่งจามาเป็นน้องใหม่  คิดจาเริ่มหัดสัก   

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับป๋ม

:075:

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 02:19:03 »
สังเกตุว่าหมู่นี้เว็บวัดบางพระของเราจะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นมาเยอะมาก รวมทั้งผู้เยี่ยมชมด้วยครับ

กระผม นาย บีม บางกอกน้อย ในฐานะสมาชิกเว็บ (เสียงเล็กฯ) คนหนึ่ง ขอรวมเอาคำถามยอดนิยมมาตอบไว้ในนี้นะครับ จะใด้ไม่ต้องถามกันให้เปลืองเนื้อเว็บไซด์ที่มากมาย หลังจากเคยรวมมาตอบแล้วครั้งหนึ่ง แต่ยังมีคำถามมาแปลกฯใหม่ฯเสมอ อ่านกันดูแล้วกันครับจะใด้ไม่ตกขอบ

ถาม : สักน้ำมัน และสักหมึก เหมือนกันไหม

ตอบ : เหมือนกันทุกประการครับ ทั้งรูปแบบยันต์และหัวใจของยันต์นั้น แล้วแต่ความสะดวกว่าจะสักแบบไหน แต่สักหมึกจะต้องเก็บรายละเอียดของรูปเยอะหน่อย ส่วนน้ำมันนั้นมองไม่เห็น อาจจะไม่เน้นรุปมาก แต่หัวใจของยันต์นั้น ลงครบเหมือนกัน ก้อคิดกันยาวฯครับ สักหมึกมาหากคิดจะลบออก มันยากครับ ทั้งราคาและไม่สามารถลบใด้ 100% ครับผม

ถาม : สักแล้วของจะขึ้นไหม

ตอบ : อันนี้แล้วแต่สภาวะจิตคนฯนั้นที่รับการสักมาครับ ถ้าจิตนิ่งสงบจริงฯของอาจจะไม่ขึ้น นอกจากวันไหว้ครูประจำปีอาจจะมีขึ้นบ้างบางคน แต่ของไม่ขึ้นไม่ใด้หมายความว่าของไม่ใด้อยู่กับตัว อันนี้ก้อเข้าใจไว้ด้วยครับ

ถาม : จะรู้ใด้อย่างไรว่าของยังอยู่กับตัวหรือเปล่า

ตอบ : แล้วใจคุณล่ะครับ คิดว่าอย่างไร ถ้าคิดว่าอยู่ ก้ออยู่ครับ ถ้าคิดว่าไม่อยู่ก้อจนปัญญา อักขระเลขยันต์ที่ครูบาอาจารย์ประสิทธิ์ประสาทให้นั้นเป็นคุณของพระพุทธเจ้าทั้งสิ้น เหมือนดั่งทองตกไปอยู่ที่ใดก้อยังเป็นทอง ทำจิตใจให้สบาย อย่าไปกังวลกับมันมากครับ

ถาม : สักที่วัดบางพระ สักหลายอย่างในวันหนึ่งใด้หรือไม่

ตอบ : ใด้ครับ แล้วแต่ความศรัทธา และจำนวนคนที่มา ที่วัดมีพระอาจารย์สักอยู่หลายท่าน หากคุณคิดจะเดินเวียนจนครบก้อไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าวันนั้นคนเยอะอยู่ที่ความอดทนรอของคุณแล้วล่ะครับ (โดยส่วนตัวไปครั้งนึงก้อสักมาอย่างเดียว เพราะไม่ใด้รีบ และไปที่วัดทุกอาทิตย์อยู่แล้ว ให้มันค่อยเป็นค่อยไปครับ)

แหมอาจารย์บีม  ก็บางคนเค้าก็อยากถาม บ่อยๆ ไม่ได้เหรอค่ะ เค้าอาจอยากจะคุยด้วยก็ได้แต่ไม่รู้จะคุยเรื่องอะไร นี่นา
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 02:48:32 »
ท่านบีม จัดส่งหลวงพ่อแสวงมาให้ยังอ่ะ โห ..................................................งจะครบเดือนแล้วน้า
ถ้าไม่มีก็ ส่งแหวนเงิน หลวงพ่อรวย หรือ ตะกรุดหลวงพ่อจำลอง หรือ เบี้ยแก้หลวงพ่อเจือ หรือ หน้าผากเสือหลวงพ่อเปิ่น หรือ แหวนหลวงปู่ดู่ หรือ แม่พิมพาดำเซ็น หรือ พระสีแสลงแงง มาแทน ก็ได้นะคะ เอาหมดเลย ....... อิอิ ด่วนนะ ไม่งั้น จะฟ้อง พ่อเปิ่นด้วย ท่านบีม ช้าอ่ะ ดูดิ เป็นเดือนแระ ยังไม่เห็นของเลย ฟ้องหลวงพ่อแสวงด้วย อีกท่าน มีพ่อเยอะด้วย..... เค้าจาฟ้องพ่อด้วยอ่ะ มีคนแกล้ง แง แง

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ต.ค. 2551, 06:18:17 »
ก็ดีเหมือนกันครับที่ท่านมาสรุปคำถามอะครับ  แต่บางคนเขาก็อย่างทำความรู้จักกับสมาชิกในเว็บบ้างแต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเลยถามคำถามที่มันอาจซ้ำกันบ้างครับ   แต่ก็ดีมากๆเลยครับที่ท่านทำกระทู้คำถามที่ถามบ่อยจะได้กระจ่างแจ้งกันเสียที
                         ขอบคุณมากๆครับคุณ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 02:01:41 »
ท่านบีม จัดส่งหลวงพ่อแสวงมาให้ยังอ่ะ โห ..................................................งจะครบเดือนแล้วน้า
ถ้าไม่มีก็ ส่งแหวนเงิน หลวงพ่อรวย หรือ ตะกรุดหลวงพ่อจำลอง หรือ เบี้ยแก้หลวงพ่อเจือ หรือ หน้าผากเสือหลวงพ่อเปิ่น หรือ แหวนหลวงปู่ดู่ หรือ แม่พิมพาดำเซ็น หรือ พระสีแสลงแงง มาแทน ก็ได้นะคะ เอาหมดเลย ....... อิอิ ด่วนนะ ไม่งั้น จะฟ้อง พ่อเปิ่นด้วย ท่านบีม ช้าอ่ะ ดูดิ เป็นเดือนแระ ยังไม่เห็นของเลย ฟ้องหลวงพ่อแสวงด้วย อีกท่าน มีพ่อเยอะด้วย..... เค้าจาฟ้องพ่อด้วยอ่ะ มีคนแกล้ง แง แง

ตอบใน pm ไปแล้วนะคับ

ขอบคุณคับ หุหุหุ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 09:26:19 »
 :004:.....สาวสวยรออยู่นะครับ พี่บีม รีบๆซะหละ   :025:

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 05:02:50 »
 :008: สงสัย ท่านบีม จะกลัว โดน ปรับ ... ก็ดูของที่ปรับแต่ละชิ้นสิค่ะ แน่นอนจิงๆ 555+ ด่วน ด่วน ด่วน หัวใจมานเรียกร้อง  :069: :069:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 07:16:43 »
คุงค้าบ...{^_^}...

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 02:21:32 »
ยังไม่ได้พระเลยค่ะ .... ฟ้องพี่ๆ ในเว็บบางพระด้วย แหล่ะ ถ้าเจอท่านบีมเมื่อไหร่ ฝากทวงให้ด่วนค่ะ นานมากแระ  :062: :062:

แล้วที่บอกส่งข้อความ ที่ pm ไม่มี นะคะ ส่งข้อความไปหา ท่าน   ตู้ท่านก็เต็ม เคลียร์ด่วน ค่ะ งานท่านบีมเข้าแระ

ออฟไลน์ อโศก

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 03:34:47 »
อยากทราบ พุทธคุณเหรียญเต่า ของหลวงพ่อเปิ่น เด่นด้านใด ถ้าผู้หญิงใส่จะเหมาะไหม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 09:27:21 »
เหรียญเต่าเรือนดีทางโชคลาภทำมาหากินครับ
ผมเห็นแม่ค้าห้อยกันหลายคน แต่ที่นิยมที่สุดคงไม่พ้นเหรียญเต่าเรือนของหลวงปู่หลิว
วัดไร่แตงทอง หุๆ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 09:56:59 »
อยากทราบ พุทธคุณเหรียญเต่า ของหลวงพ่อเปิ่น เด่นด้านใด ถ้าผู้หญิงใส่จะเหมาะไหม
ตามนั้นครับ พุทธคุณทางโชคลาภค้าขายดีครับ แม่ค้าแม่ขายในตลาดนครปฐมผมก็เห็นเยอะนะครับที่แขวนเหรียญเต่า ส่วนใหญ่จะเป็นของหลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง ประสบการณ์เยอะครับ  :001:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 พ.ย. 2551, 11:05:29 »
ยังไม่ได้พระเลยค่ะ .... ฟ้องพี่ๆ ในเว็บบางพระด้วย แหล่ะ ถ้าเจอท่านบีมเมื่อไหร่ ฝากทวงให้ด่วนค่ะ นานมากแระ  :062: :062:

แล้วที่บอกส่งข้อความ ที่ pm ไม่มี นะคะ ส่งข้อความไปหา ท่าน   ตู้ท่านก็เต็ม เคลียร์ด่วน ค่ะ งานท่านบีมเข้าแระ

ส่งไปแล้วนะครับคุณแอน สำหรับ ของ (พร้อมของฝากด้วย)

ขออภัยในความผิดพลาดครับ

ขอบคุณครับ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 พ.ย. 2551, 11:20:46 »
ขอบพระคุณค่ะ ท่านบีมบางกอกน้อย... :053:

ออฟไลน์ benzevil

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ม.ค. 2553, 09:00:12 »
ขอบคุณมากเลยครับ