ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงเมือทำของเสื่อม  (อ่าน 4182 ครั้ง)

ออฟไลน์ khampol

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
จะทำยังไงเมือทำของเสื่อม
« เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 10:52:58 »
จะทำยังไงเมือทำของเสื่อม คือ ผมอยากรู้วิธีแก้อ่ะครับแต่มไร้ว่ามันเสื่อมหรือเปล่าโดนเมียทับ -*-
มีคนให้คาถามาท่องก่อนกินข้าวมันจะใช้ได้ไหมครับ คาถามีอยู่ว่า
นะโม 3 จบ โอม พุทธะ มะอะอุ นะมะพะธ จะภะกะสะ นะโมพุทธายะ 3จบ ทุกมือแรกครบ 3วันของจะกลับมา จิงเปล่าครับผู้รู้ตอบทีนะคับ

ออฟไลน์ aumauto

• ตติยะ
ตอบ: จะทำยังไงเมือทำของเสื่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 01:01:44 »
เป็นคาถาเสกข้าวกินป่าวคับ
รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 01:30:22 »
อยู่ที่ใจ ครับ .....หรือไม่ให้นึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  พ่อกับแม่ ...แล้วก็นึกถึงอาจารย์ที่สักให้ พนมมือบอกกล่าวขอโทษ

หมั่นไปทำบุญ ซะบ้างก็ดี ครับ .......   ของจะเสื่อมหรือไม่มันอยุ่ที่ใจของท่าน เพียงแต่ให้ท่านเป็นคนดี ครับ....

เรื่องทับหรือไม่ ....มันเป็นเรื่องธรรมดาอะครับ ของชีวิตมนุษย์ .........

ละลึกใว้ครับ วันนึง ละลึกถึง พระรัตนตรัย พ่อกับแม่ และครูบาอจารย์ วันละครั้งก็พอ ครับ .......

และจาดีเอง ครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 01:39:24 »
ผมเคยถามอาจารย์หลายท่านว่าเวลาถ้าผู้หญิงขึ้นบนตัวของจะเสื่อมหรือป่าว 

อ.พล พยัคฆราชท่านตอบว่า "พระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสเรื่องศีลว่าอย่างไร มีกี่ข้อ  อะไรบ้าง  แล้วมีข้อที่ห้ามสตรีขึ้นบนตัวมีหรือป่าวล่ะ อยู่ข้อไหน  ถ้าไม่มีห้าม ก็ไม่เสื่อมหรอกนะ"

อ.เอก วัดบุญรอด สุขุมวิท 62 ท่านตอบว่า "สมัยที่อยู่วัดบางพระ มีคนไปเที่ยวผู้โสเภณี  แล้วผู้หญิงมันขึ้นบนตัว  ก็เลยมากราบหลวงพ่อเปิ่นให้ท่านลงให้ใหม่  หลวงพ่อเปิ่นก็ลงให้ แล้วท่านบอกว่า ที่ลงให้ใหม่ ไม่เกี่ยวกับผู้หญิงหรอกนะ  แต่ที่ลงให้ใหม่นั้นเพราะไปทำผิดศีลมา (หมายถึงการเที่ยวซ่อง นอกใจภรรยาของตนอ่ะครับ)  ถ้าไปเที่ยวมาอีกไม่ต้องมาลงแล้ว ฉันไม่ว่าง"

สำหรับความรู้สึกผมนั้น ผมว่าอะไรที่ไม่เป็นไปเพื่อการผิดศีล  การหลบหลู่บิดา มารดา และครูบาอาจารย์  สิ่งนั้นไปเป็นข้าศึกต่อเราหรอกครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 01:48:27 »
เป็นคาถาเสกข้าวกินป่าวคับ
รอผู้รู้มาตอบ

คาถาเสกข้าวกินของหลวงพ่อกวย  วัดโฆสิตาราม (บ้านแค)ครับ

เสกข้าวกินทุกวัน ปืน ผา หน้าไม้ ไม่ต้องกลัว เรียกว่า  ปิดทวารทั้ง  9  ว่าดังนี้
นะโม 3 จบ
พุทธังปิดทวารัง ตะโจรังอะสังวิสุโรปุสะภุพะ
ธรรมมังปิดทวารัง ตะโจรังอะสังวิสุโรปุสะภุพะ
สังฆังปิดทวารัง ตะโจรังอะสังวิสุโรปุสะภุพะ

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 02:27:34 »
คนจะเสื่อมคือกินเหล้าเที่ยว ญ ผิดลุกเมียชาวบ้านไม่พึงพอใจกับเมียตัวเอง..ตีท้่ายครัวเมียชาวบ้านและด่าพ่อแม่ไม่เคารพครูอาจารย์ทำนองนี้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 09:08:24 »
เสื่อมไม่เสื่อมมันเสื่อมที่ใจคน ครับ การเราเหาะเหินเดินเที่ยวอยู่ทั่วไป

มีหลายอย่างที่เขาว่าผิดมั่ง ถูกมั่ง อย่าไปสนใจเลยครับ ขอแค่ศรัทธา

ไม่ต้องศรัทธาจากคำพูดครับ แค่ศรัทธาลึกๆ ในเบื้องใต้หัวใจก็พอที่จะมีความสุข

แล้วครับ คนเราไม่ต้องการอะไรมากขอแค่ความสุขทางใจก็สุขที่ได้ทำครับ

การสักยันต์ บ้างว่าเป็นคนไม่ดี อย่าไปสนใจ ขอแค่ดีจากใจก็พอที่จะอบอุ่นด้วยใจตน
  :114:

คนจะเสื่อมคือกินเหล้าเที่ยว ญ ผิดลุกเมียชาวบ้านไม่พึงพอใจกับเมียตัวเอง..ตีท้่ายครัวเมียชาวบ้านและด่าพ่อแม่ไม่เคารพครูอาจารย์ทำนองนี้ครับ

ระวังโดนตีท้ายครัวนะแบบนี้  :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ต.ค. 2551, 09:19:26 »
ถ้าใจเราคิดว่าเราผิดคำครูจริง
ก็ควรทำตัวใหม่ครับ สวดมนต์ไหว้พระ จุดธูปขอขมาครูบาอาจารย์
ถ้าให้ดีก็กลับไปหาอาจารย์ทีสักให้น่ะแหละครับ
บอกท่าน ท่านอาจจะช่วยรดน้ำมนต์หรือปลุกเสกให้ใหม่เพื่อความสบายใจครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 09:53:00 »
ครับท่านด่าพ่อล่อแม่ช่าวบ้านก็เสื่อมได้ครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 12:29:42 »
เสื่อมไม่เสื่อมมันเสื่อมที่ใจคน ครับ การเราเหาะเหินเดินเที่ยวอยู่ทั่วไป

มีหลายอย่างที่เขาว่าผิดมั่ง ถูกมั่ง อย่าไปสนใจเลยครับ ขอแค่ศรัทธา

ไม่ต้องศรัทธาจากคำพูดครับ แค่ศรัทธาลึกๆ ในเบื้องใต้หัวใจก็พอที่จะมีความสุข

แล้วครับ คนเราไม่ต้องการอะไรมากขอแค่ความสุขทางใจก็สุขที่ได้ทำครับ

การสักยันต์ บ้างว่าเป็นคนไม่ดี อย่าไปสนใจ ขอแค่ดีจากใจก็พอที่จะอบอุ่นด้วยใจตน

ระวังโดนตีท้ายครัวนะแบบนี้  :095:
ทำไมคุรต้องมากล่าวหาผมด้วยครับ หรือคุรโจรสลัดเคยตีเขามาก่อน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 12:37:57 »

คุณล้อเล่นหรือพูดแคลงใจผมครับคำพูดแบบนี้ไปพุดที่ไหนก็ไม่มีใครเข้าชอบครับถ้าคุณไม่ได้ตั้งใจก็ไม่เป็นไรครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 05:04:22 »
ใจเย็นคร๊าบ ....เค่ยๆพูดกาน  ลิ้นกับฟัน ฟันต้องกัดลิ้นบ้างเปงของธรรมดาอะครับ เค่ยๆ ให้อภัยนะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พ.ย. 2551, 11:44:29 »

คุณล้อเล่นหรือพูดแคลงใจผมครับคำพูดแบบนี้ไปพุดที่ไหนก็ไม่มีใครเข้าชอบครับถ้าคุณไม่ได้ตั้งใจก็ไม่เป็นไรครับ

ล้อกันเล่นอยู่ใช่ไหมครับ เหอๆๆ คุณอาร์ททำเป็นซีเรียสเชียวนะ  คุณโจรสลัดแซวเล่นเฉยๆเองครับ

ไม่มีใครเขาว่ากันจริงๆหรอก  หยอกล้อกันเล่นเท่านั้นครับ

เหอๆๆ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 09:07:03 »

ล้อกันเล่นอยู่ใช่ไหมครับ เหอๆๆ คุณอาร์ททำเป็นซีเรียสเชียวนะ  คุณโจรสลัดแซวเล่นเฉยๆเองครับ

ไม่มีใครเขาว่ากันจริงๆหรอก  หยอกล้อกันเล่นเท่านั้นครับ

เหอๆๆ
พูดแบบนี้อย่างน้อยน่าจะมีขอโทษกันบ้างถ้าล้อเล่นใช้คำอื่นล้อเล่นก้อได้คำบางคำมันอาจกระทบกระเทือนคนอื่นได้ครับเห็นมาหลายราบแล้วครับพูดแบบนี้กับคนอื่นโดน....หลายคนและ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 09:09:25 »
ถึงเณรน้อยคุณดีใจหรอไงถ้าคนมาพูดกับคุณอย่างนั้น :032:ถ้าเปงผมคุณก็ต้องแบบผมบ้างอ่ะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 09:12:54 »

ผมว่าโจเขาล้อเล่นนะครับ  ใจเย็นๆครับ เราพี่น้องกันครับ 

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 09:16:53 »
ผมก็ขอโทษทุกคนในบรอ์ดืด้วยครับรวมถึงคุณโจรสลัดผมบางครั้งก็ใจร้อนไปหน่อย.................

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 พ.ย. 2551, 09:22:17 »
ถึงเณรน้อย เก่งจังนะคุณ :043:เก่งทุกด้านพ่อรอบรู้ :005:พ่ออัจฉริยะมีไรรู้หมด :025:ม่ายมีรายที่เขาคนนี้ไม่รู้5555555555555 :093:

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 05:55:04 »
ไปหาอาจารย์ที่สักให้สิครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 08:53:47 »
ผมก็ขอโทษทุกคนในบรอ์ดืด้วยครับรวมถึงคุณโจรสลัดผมบางครั้งก็ใจร้อนไปหน่อย.................

อ่อ..... ครับ รับทราบครับผม เป็นการล้อเล่นน่ะครับ มีหยอกบ้างล้อบ้างก็ตามภาษาคนแบบผม

นิสัยคนเราไม่เหมือนกันครับ ร้อยพ่อพันแม่ครับ ถ้าไม่ชอบก็ไม่เป็นไรครับผม ก็จะไม่เกิดเรื่องแบบนี้กับท่านอีก

ก็ต้องขออภัย ครับ คนเราไม่เหมือนกัน คำขอโทษกับดอกไม้สักดอกคงเพียงพอนะครับ ......  :114: ขอโทษครับ

สำหรับพี่น้องท่านอื่น ถ้าใครไม่ชอบใจก็ PM มาคุยกันได้ครับ อย่าเก็บไว้คนเดียวครับ

สังคมภายใต้บารมีหลวงพ่อเปิ่น เราก็ควรอยู่กันอย่างพี่น้อง สืบสานเจตนารมณ์ของพระคุณท่าน

ดีกว่ามาทะเลาะกัน คำขอโทษ ดีเสมอ ถ้าทุกคนมีคำว่า อภัย แก่กันสงครามก็จะไม่เกิดขึ้น

ขออภัยนะครับที่ตอบช้าไปหน่อย พอดีตอบแล้วก้ทิ้งเลย ไม่ค่อยได้มาอ่านต่อ ครับผม

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก ส่ง PM มาคุยกันได้ครับ ยินดีทุกๆ คำติ ชม เสมอครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เห็นอกเห็นใจกันนะครับ ...... และขอบคุณท่าน ART2530 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พ.ย. 2551, 09:40:50 »
เห้นด้วยกับท่านโจรสลัดนะครับ ถ้าไม่พอใจอะไรกัน จริงๆแล้วผมว่าต่อว่ากันทาง PM จะเหมาะสมกว่านะครับ....

..หนักเบาก็อย่าถือโทษโกรธกันมากมายเลยครับ ท้วงติงกันได้ แต่ถ้ามีอะไรรุนแรงก้ว่ากันหลังไมค์ดีกว่าครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 พ.ย. 2551, 03:22:43 »
เสื่อมแปลว่า หมดสภาพไปแล้วหรือเปล่า ?? หุหุ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 05:08:05 »
PM  มันคืออะไรเหรอคับ

ผมเด็กใหม่ คัยรู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ขอบคุณครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 พ.ย. 2551, 07:32:55 »
PM  มันคืออะไรเหรอคับ

ผมเด็กใหม่ คัยรู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ขอบคุณครับ

ส่งข้อความส่วนตัวหนะครับ .

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 พ.ย. 2551, 11:10:31 »
ของไม่มีเสื่อมมีแต่ใจเราที่เสื่อม
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "