ผู้เขียน หัวข้อ: เฉียดตายที่เขื่อนแก่งกระจาน  (อ่าน 2460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
  เฉียดตายที่แก่งกระจาน
เนื่องด้วยวันอาทิตย์ที่ 16  พ.ย. 51 ที่ผ่านมา  ผม อาม่า  และญาติ
ได้เดินทางไปเที่ยวที่เขื่อนแก่งกระจาน  จ.เพชรบุรี  ซึ่งไปในช่วงเวลาประมาณ 6 โมงเย็นกว่าๆ
กำลังจะมืดพอดี เมื่อไปถึงก็กราบสักการะ  พ่อปู่เขาเจ้า ก่อนที่จะขึ้นไปชมเขื่อนบนเนินเขาด้านบน
ซึ่งมีทางเป็นพื้นถนนให้พอรถวิ่งขึ้นไปได้  ในช่วงที่ขึ้นไปแล้วกลับลงมานี่เองได้เกิดเหตุการณ์ระทึกขวัญขึ้น
ทุกคนที่นั่งอยู่ด้านนอกข้างหลังของแค็ปรถกระบะต่างเงียบ หน้าเย และมองหน้ากันอย่างเหรอหรา
   ด้วยทางที่เป็นเนินแนวเขาขึ้นๆลงๆนั้นขณะที่รถกระบะที่ใช้ในการเดินทางครั้งนี้  ก็คือ  อีซูซุดีแม็ค
เครื่อง 3000 cc ได้ขับมาด้วยความเร็วอย่างต่อเนื่องกำลังจะเร่งเครื่องขึ้นผ่านเนินบริเวณนี้นั้น
รถได้ดับและไหลลงมาโดยที่รเบรกไม่อยู่  แฟนของลุงผมก็ตาร์ทเครื่องรถเพื่อจะเหยียบคันเร่งขึ้นไปนั้น
รถก็ดับอีก 1 ครั้ง และกำลังจะไหลออกนอกทางตกลงสู่ด้านล่างซึ่งสูงมากมาก ล้อรถด้านหลังแตะเสมอขอบทางพื้นหญ้าตรงนั้นรถได้หยุดพอดี  พร้อมกับที่รถสตาร์ทเครื่องติดและสามารเหยียบคันเร่งขึ้นไปอย่างเฉียดฉิวรอดตายราวปาฏิหาริย์
     ซึ่งในการเดินทางไปเที่ยวครั้งนี้นั้นผมมีวัตุมงคลติดตัวอยู่ 7 สิ่ง  และภาวนาอิติปิโสถอยหลัง
ไปตลอดการเดินทาง
     วัตุมงคล 5 อย่างที่แขวนอยู่ที่คอก็คือ
1.  ตะกรุด(อาจารย์ของพ่อผมสร้าง)-ได้มาจากพี่ชายอีกที
2.  ฮู้ของแป๊ะกงนาร้าง จ.นครปฐม(ฮู้มีลักษณะเหมือนแผ่นยันต์แต่เป็นอักษรจีน)-ท่านปลุกเสกและมอบให้ รับจากมือท่าน
3.  เหรียญโภคทรัพย์  หลวงปู่พูล  วัดไผ่ล้อม จ. นครปฐม -  ได้รับจากมือหลวงปู่ในงานฉลองอายุ
4.  เหรียญปี 2530 รุ่นสร้างสะพาน หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จ.นครปฐม -ได้รับอภินันทนาการมาจาก
คุณ เอ็ม ไร่ขิง
5.  พระซุ้มกอ จ.กำแพงเพชร - เป็นพระของก๊งผมตอนก๊งยังมีชีวิตอยู่
      ส่วนอีก 2 สิ่งที่เหลือ  ก็คือ
6.  ปลัดขิก หลวงปู่ไสว วัดปรีดาราม จ.นครปฐม (ใส่เชือกคาดเอว)-ได้มาจากเพื่อนของน้องชาย
7.  ตะกรุดหลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน จ.นครปฐม (นำมากเชือกคาดข้อมือ)-ได้มาจากเพื่อนที่อยู่
อ.กำแพงแสน
     ซึ่งจากเหตุการณ์ครั้งนี้นั้นผมเชื่อมั่นอย่างแน่วแน่ว่าเป็น เพราะพุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ
สิ่งศักดิ์ทธิ์ที่อารักษ์ที่แห่งนั้นและครูบาอาจารย์ได้ช่วยคุ้มครองปกปักรักษาให้ผมและครอบครัวนั้นรอดตาย
มาได้
      ส่วนการที่ผมนำเรื่องราวที่ได้เจอมาเล่าสู่กันฟังนั้นผมมิได้มีเจตนาแอบแฝงใดๆทั้งสิ้น  เป็นเพียงความรู้สึกในนาทีที่ผมและครอบครัวรอดตายจึงอยากนำมายทอดเป็นประสบการณ์และเล่ากันฟังเท่านั้นเอง
                                                                    ด้วยความเคารพนะครับทุกๆท่าน
ปล. ตั้งแต่ตอนเด็กจนโต
      ไม่รู้เป็นไงผมมักจะเจอ
      นาทีที่  โลก  สวรรค์  นรก 
      อยู่ใกล้กันแค่เอื้อมอยู่บ่อยครั้ง
      จึงยังมีอีกหลายเหตุการณ์
      ที่อยากนำมาเล่าสู่กันฟัง
      แต่กลัวทุกท่านจะหาว่าเพ้อเจ้อ  :001:

การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: เฉียดตายที่เขื่อนแก่งกระจาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 01:00:23 »
ปลอดภัยก็ดี และครับ ท่าน สาธุๆ  สิงศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคองคนดีครับ ..............
ว่างๆ จะแวะไปเยี่ยมเยียนอีก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2551, 01:07:26 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ตอบ: เฉียดตายที่เขื่อนแก่งกระจาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 01:08:59 »
เหตุบางสิ่งไม่เกิดกับตัวเอง คนไม่เคยรู้ไม่เคยโดนก็ว่ากันไป ลองมีสักวันต้องโดนบ้างสิ?? แล้วจะรู้ว่า ที่ใครๆเขาเล่ามานั้น ไม่เพ้อเจ้อจริงๆ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 04:21:50 »
ยังไม่ถึงคราวตาย  ยังไม่วายชีวาวาด  ถึงอาฆาตเข่นฆ่าไม่อาสัน........

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 08:56:20 »
ปลอดภัยกลับมาก็ดีแล้วครับผม อากงนาสร้างที่บ้านผมก็นับถือเหมือนกันครับ ท่านช่วยมาเยอะแล้วครับ  :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ย. 2551, 08:58:21 »
โชคดีจริงๆครับ...
พระคุ้มครองครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 12:26:52 »
โชคดีมากครับ แคล้วคลาดปลอดภัย  คุณพระคุ้มครองครับ

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 03:12:08 »

ถือว่าดวงยังดีอยู่

ไงก็สร้างบุญไว้ให้มากๆนะครับพี่น้องครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ย. 2551, 09:50:24 »
ยินดีด้วยครับที่รอดพ้นจากอุบัติเหตุ...คุณพระคุ้มครองครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 12:11:51 »
ได้เวลาทำบุญเพิ่มครับพี่น้อง รอดมาได้ก็พระรัตนไตรรักษาแล้วครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พ.ย. 2551, 09:29:44 »
คุณพระคุ้มครองครับ ขอให้โชคดีแบบนี้หลายๆ ครั้ง นะครับ สาธุ  :089:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พ.ย. 2551, 11:07:01 »
พระคุ้มครองครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล