ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหรียญ ของ จ.นครปฐม มาให้พิจณาสัก 2 เหรียญครับ รบกวนด้วยนะครับ  (อ่าน 5246 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เหรียญหลวงพ่อปรกแก้ว วัดบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
เหรียญนี้เท่าที่ทราบ มีหลวงพ่อเพิ่ม วัดกลางบางแก้ว หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม และหลวงพ่อเต๋วัดสามง่ามปลุกเสก ครับ
ใครมีข้อมูล หรือข้อมูลใดๆ ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ

1.

........................
2.

เหรียญต่อไป หลวงพ่อแขก วัดท่าข้าม อ.สามพราน จ.นครปฐม ครับ
เหรียญนี้เท่าที่ทราบ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยานยหอม เป็นประธานในพิธีปลุกเสก ด้วย ครับ
ใครมีข้อมูล ช่วยบอกทีนะครับ

3.

......................

4.

ที่สำคัญ 2เหรียญนี้แท้ปะครับ ขอบคุณ ครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
อันนี้ไม่ทราบที่ ครับ ไม่รุ้ใช่ทางลพบุรีหรือป่าว ............... ไงช่วยดูให้ด้วยนะครับ

.............

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
แวะเข้ามาชมครับ ไม่ทราบประวัติเลยครับ แต่เท่าที่บอกมีหลวงพ่อเงิน,หลวงปู่เพิ่ม,หลวงพ่อเต๋ ก็ลุยได้ทุกที่แล้วครับ สุดยอด  :002:

• เด็กวัด
ขอบคุณครับพี่เก่ง

• เด็กวัด
เหรียญพระเจ้าตากสิน เจ้าเมืองคอนศรีธรรมราชเป็นผู้สร้าง ครับ ตามประวัติ สร้างด้วยทองแดงผสมโลหะ
ใครทราบมั่งครับ เหรียญนี้แท้หรือป่าว

ประวัติคร่าวๆ จากเวป http://www.lannaworld.com/cgi/lannaboard/reply_topic.php?id=58680

ผมจึงอยากชี้แจงเกี่ยวกับที่มาของเหรียญ และรายละเอียดของเหรียญดังนี้ เหรียญพระเจ้าตากสินของจริงทำด้วยโลหะผสมทองแดง ทรงกลม ขอบนูน มีเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 4.5 เซนติเมตร ด้านหน้าเป็นรูปพระบรมฉายาลักษณ์ครึ่งท่อน ทรงพระมาลา รอบเหรียญจะมีภาษาจีน ?ไทย- และขอม ด้านหลังเป็นพระบรมรูปทรงม้า มีคำว่า
พระเจ้ากรุงธน ลายยันต์ และคำว่า พ.ศ. 2327 หลายท่านวิจารณ์ เกี่ยวกับ พ.ศ. 2327 ไปในทางต่างๆนาๆ ผมจึงอยากจะเล่าความเป็นมาให้ทุกท่านทราบดังนี้ เหรียญนี้ทำขึ้นโดยเจ้าเมืองนครศรีธรรมราชตรงกับรัชสมัยรัชกาลที่ 4 ทำแจกให้แก่ลูกหลานก่อนทีท่านจะถึงแก่กรรมไว้เป็นที่ระลึกว่าในปี พ.ศ. 2327 พระเจ้าตากสินได้เสด็จมาประทับที่เมืองนครศรธรรมราช และให้เก็บเป็นความลับ เหรียญที่ทำขึ้นมาเป็นสิ่งที่เลียบแบบทั้งสิ้น อยากบอกว่าเหรียญจริงมีอายุกว่า150 ปี ประมาณราคามิได้เช่นกัน เหรียญของจริงนั้น ผมได้รับจากบรรพบุรุษตกทอดมาร่วม 4 ชั่วคน ต้องขออภัยด้วยที่ไม่สามารถนำออกแสดงได้ โอกาสหน้าผมจะเล่าความจริงเกี่ยวกับพระเจ้าตากสินเพื่อให้สังคมปัจจุบันรับทราบ ว่าพระองค์สิ้นพระชนม์ที่ใด และอายุเท่าใด

.................................................

.........................

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เหรียญพระเจ้าตาก ถ้าแท้ก็ดีไม่น้อยเลยครับ  :016:

• เด็กวัด

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ