ผู้เขียน หัวข้อ: ใครช่วยบอกที ครับ ว่านี่คืออะไร ครับ  (อ่าน 2656 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

คืออะไร ครับ
มีใว้ทำไม ครับ
เป็นเครื่องรางได้ปะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ใครช่วยบอกที ครับ ว่านี่คืออะไร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 09:58:52 »
เหมือนก้อน นิล ดิบ เลยนะครับเอ็ม.. 36;

..เอาไปเจียรทำหัวแหวนได้ครับ..

..ผมเคยมีอยุ่เหมือนกันครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ตอบ: ใครช่วยบอกที ครับ ว่านี่คืออะไร ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 10:01:50 »
ขอบคุณพี่แอ๊ก มาก ครับ

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 10:06:41 »
ผมเยเห็นพี่เขาชื้อในงานโอทอป เป็นพวกนิลต้องเอามาเจียให้เงาใช้ทำแหวนส่วนมากจะพบที่จันทบุรี พี่เขาบอกมา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ย. 2551, 10:26:46 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจจะเป็นอุลกะมณีดำ ไว้ลองเอามาเทียบกันครับ ผมเองมีอยู่ก้อนนึง  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 08:04:03 »
นิล ป่ะครับ เห็นร้านพระเครื่องแถวบ้าน มีอยู่อ่ะครับ  :095:

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 11:09:00 »
นิลแน่นอนครับขอชี้ชัดเอาไปทำหัวแหวนหรือแกะเป็นพระก็ได้

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 04:49:39 »
ขอบคุณทุกท่านมาก ครับ  :054:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2551, 12:58:52 »
แวะมาชมครับ สวยดีครับ ถ้าไม่ว่าไรทำแหวนเผื่อผมบ้างนะครับ ขอบคุรล่วงหน้าเลย :025:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2551, 07:58:03 »
ขอโทษเอ็มนะครับ ที่ไม่ได้ตอบMSN งานเยอะมากครับช่วงนี้..

..นิล ก็เป็นอัญมณี ชนิดหนึ่ง เช่นเดียวกัน กับ เพชร พลอย มรกต ทับทิม ครับ เพียงแต่เนื้อจะนิ่มกว่า แล้วก้หาง่ายกว่า ราคาจึงถูกกว่าครับ..

..ถามว่าเป็นของทนต์สิทธิ์ เหมือนพก คดไม้ เพชรหน้าทั่ง เขี้ยวหมูตัน ฟันเสือกลวง หรือไม่ ก็ขอตอบว่า ไม่น่าจะเป็นครับ  36;..

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2551, 08:02:38 »
ขอบพระคุณ พี่แอ๊กมากครับ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 01:21:32 »
มีตัวอย่างมาให้เอ็มชมครับ หินที่มี คุณมีอาถรรพณ์ในตัว....

...อันนี้เรียกว่า โป่งข่ามครับ มีลักษณะ เป็นหินแก้วใสๆ ข้างในมีบางอย่างอยู่ เช่น ตะใคร่น้ำ ...
..ถ้ามีลักษณะ เป็นแก้ว ข้างในมีเส้นๆเหล็ก เรียกว่าแก้วขนเหล็ก..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 09:16:56 »
แจ๋วแฮะพี่เอ็กมีแร่โป่งขามด้วย
สมัยก่อนนี่เป็นข่าวดังมากๆครับ เพราะคนที่บูชาอยู่แล้วถูกหวย
กันไปเยอะมากๆ
ว่าแต่นอกจากโป่งขามแล้ว มีแก้วขนเหล็กด้วยอ๊ะป่าวครับ อิอิ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 10:50:19 »
ได้ข่าวว่าตามแก้วขนเหล็กอยู่ไม่ใช่หรอค่ะพี่เอ็กซ์ เห็นไปนั่งจีบคนขายอยุ่ที่สนามหลวง 2 แต่สงสัยจะไม่ได้ เพราะเขาว่าจะให้เปรี้ยว  :095:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551, 11:35:54 »
ได้ข่าวว่าตามแก้วขนเหล็กอยู่ไม่ใช่หรอค่ะพี่เอ็กซ์ เห็นไปนั่งจีบคนขายอยุ่ที่สนามหลวง 2 แต่สงสัยจะไม่ได้ เพราะเขาว่าจะให้เปรี้ยว  :095:

ครับ ไปนั่งจีบ แก้วขนเหล็กที่เรียกว่าไหมทอง อยู่ครับ เส้นข้างในแก้วจะเป้นเส้นเหมือนทองคำเป้นเส้นๆ ครับ...

..งานนี้ถ้าโดนเปรี้ยวแย่ง สงสัยต้องตีกันแน่ๆครับ  40;..

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551, 10:51:53 »
แก้วขนเหล็ก มีอยุ่จริง ครับ  เป็นคล้ายๆค้างคาวแต่ตัวใหญ่กว่า และมันมีความพิเศษกว่าค้างคาวทั่วไปครับ มันจะอยุ่ในถ้ำที่มีเหล็กไหล ...ลองไปพิสูจดู ครับ ที่วัดถ้ำแฝด จ.กาญจบุรี   ...... ลองถามเจ้าอาวาสดูครับ 

ป.ล. ขอบคุณพี่แอ๊กเรื่องโป่งขามมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2551, 10:52:45 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 05:11:59 »
ขี้เหล็กไหลครับ
พอดีเมื่อวานเพิ่งได้เจอมาพอดี
ถึงคุณ เอ็มไรขิง  ด้วยความเคารพ วัดถ้าแฝด ถ้าจำไม่ผิด หลวงพ่อสัมฤทธ์ ไหม ครับไม่แน่ใจ
ผิดพลาดประการได ขออภัย ด้วย ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 10:45:39 »
น่าสนใจดีครับ แปลกตาดี 

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 12:39:14 »
ขี้เหล็กไหลครับ
พอดีเมื่อวานเพิ่งได้เจอมาพอดี
ถึงคุณ เอ็มไรขิง  ด้วยความเคารพ วัดถ้าแฝด ถ้าจำไม่ผิด หลวงพ่อสัมฤทธ์ ไหม ครับไม่แน่ใจ
ผิดพลาดประการได ขออภัย ด้วย ครับ

ใช่ครับ พี่หลวงพ่อสัมฤทธ์ ครับ ตอนนี้เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน เป็นหลวงพ่อวัชระ ครับ เก่งเหมือนกัน ครับ

สมัยก่อนไปบ่อยอะครับ ....ก็พอมี บ้างเล็กๆน้อยๆ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 08:39:47 »
วัดถ้ำแฝด ขึ้นชื่อเรือ่งแร่เหล็กไหลมากครับ
ผมเคยไปอยู่สองสามครั้งอยากฝังเหล็กไหลที่แขนด้วย
แต่ว่าปัจจัยไม่พอ แหะๆ
วิธีการฝังค่อนข้างหวาดเสียวอยู่ครับ