ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยววัด บนเกาะเกร็ด  (อ่าน 3931 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เที่ยววัด บนเกาะเกร็ด
« เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 12:24:39 »
วันนี้ได้มีโอกาสไปเที่ยว เกาะเกร็ดครับ ไปเดินเที่ยวร้านค้าและวัดต่างๆบนเกาะเกร็ด เลยนำภาพมาฝากกันครับ..

เกาะเกร็ด อยู่ที่ อ.ปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี อยู่บนแม่น้ำเจ้าพระยา

เป็นแหล่งรวมอารยธรรมของชาวรามัญซึ่งปั้นเครื่องดินเผาเป็นอาชีพเดิม และมีสวนส้มสวนทุเรียนเล็กน้อย

วัดที่สำคัญและมีชื่อเสียงของเกาะเกร็ดคือวัดปรมัยยิกาวาส มีเจดีย์เอียงเป็นสัญลักษณ์ ภายในอุโบสถ์มีภาพเขียนสีที่กำแพงสมัยรัชกาลที่ 5

ภาพเจดีย์เอียง วัดปรมัยยิกาวาส

ภาพภายในพระอุโบสถ์

จากนั้นก็ได้เดินไปเที่ยว วัดไผ่ล้อม ซึ่งอยุ่บนเกาะเกร็ดเช่นกัน สถาปัตยกรรมของวัดนี้ก็เป็นแบบมอญ ซึ่งมีหงส์เป็นสัญลักษณ์ของวัดมอญ

มีจั่วศาลาภาพคล้ายๆสิงห์ครับ (ไม่ทราบตัวอะไร)

จากนั้นก็เดินไปวัดเสาธงหิน ไปไหว้พระปิดทอง รูปปั้นสมเด็จพระพุฒธาจารย์โต พรหมรังสี และรูปปั้นเจ้าอาวาสองค์เก่า ครับ

แล้วก็ไปเดินเที่ยวชมร้านค้าที่อยู่ตามรายทางเดิน ซึ่งมีการโชว์ปั้นหุ่นปั้นดินเผา

เที่ยวชมโรงงานเครื่องปั้นดินเผา ซึ่งเป็นสินค้าพื้นเมืองของเกาะเกร็ด

นั่งชมศิลปินวาดภาพเหมือน ไม่แพงครับ 350 บาทเท่านั้น

จากนั้นก็ได้ข้ามมายังฝั่งปากเกร็ด เพื่อไหว้พระนอน ที่วัดกลางเกร็ดครับ

ภาพเขียนสีโบราณที่ผนังโบสถ์เก่า อายุร้อยกว่าปี

ลากันวันนี้ด้วยภาพพระอาทิตย์ตกดิน ณ.ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาครับ ซึ่งถ่ายจากฝั่งวัดกลางเกร็ดไปยังเกาะเกร็ดที่เราไปเที่ยวมา

สำหรับวันนี้ก็เที่ยวชมซื้อน้ำหวานใส่โถดิน โถละ 25 บาทเองครับ สวยงามมาก แล้วก็ทอดมันหน่อกะลา ซึ่งเป็นอาหารพื้นเมืองของเกาะเกร็ดครับ ลากันแค่นี้ครับ สวัสดี....

ปล.ขอบคุณเปรี้ยวปี๊ด นางแบบด้วยครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เที่ยววัด บนเกาะเกร็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 07:46:16 »
โอ้ว.... พรีเซนเตอร์ นี่จ้างมาเท่าไหร่ครับ ลงทุนถ่ายทำดีจัง  :095:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 10:45:03 »
เที่ยววัด เก่ง จริงๆ ท่านพี่   สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับผม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 12:40:55 »
น่าไปด้วยจังเลย ครับพี่แอ๊ก อิอิ น่าอิจฉามีพี่สุดสวยไปด้วยตลอดเลย ครับ 

ขอบคุณสำหรับภาพ ครับ น่าสนใจดี ครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 04:57:35 »
ขอบคุณครับ ที่เก็บภาพ"สวยๆงามๆ"มาฝากครับ อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 08:35:53 »
หุๆ นางแบบนี่สวยจริงๆค้าบพี่สาวป๋ม ฮ่าๆๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 11:11:26 »
ขอบคุณภาพข่าวครับผม ตรงข้ามกับเกาะเกร็ดมีของดีอยู่ครับ ที่วัดบางจาก  :002: