ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย !! สงสัย จนนอนไม่หลับค่ะ  (อ่าน 3798 ครั้ง)

กุ้งค่ะ

• บุคคลทั่วไป
 :049: คือว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา กุ้งได้ไปลงนะหน้าทอง และสักสาริกาลิ้นทอง กับหลวงพี่ติ่งมาค่ะ พอจะเรียบเรียงถึงข้อปฏิบัติต่าง ๆ ซึ่งคิดว่าทำได้ แต่มีข้อสงสัยเรื่องที่ว่า เค้าบอกว่าอย่าเอาผ้าถุงคลุมหัวแล้วใส่ลงมา ให้ใส่จากด้านล่าง ซึ่งก็น่าจะไม่มีปัญหา แต่ปรากฎว่ากุ้ง มีชุดนอนที่เป็นกระโปรงอยู่เยอะมาก ๆ และใส่เป็นประจำ โดยจะต้องใส่จากด้านบนลงมา เลยทำให้สงสัยว่าจะใส่ได้มั๊ย เพราะไม่งั้นต้องเปลี่ยนชุดนอนใหม่หมดแน่ๆๆๆๆ ?ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ฮือฮือ!!!

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยด้วย !! สงสัย จนนอนไม่หลับค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 08:57:15 »
ไม่น่าจะเป็นไรครับ ถ้าเราเชื่อมั่นและทำไปด้วยใจบริสุทธิ คิดดีทำดีไม่ต้องกลัวอะไร สวดมนทำสมาธินึกถึงครูบาอาจรย์และเชื่อมั่นครับ
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ TheBlues

• จตุตถะ
  • การกระทำจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับเจตนา
ตอบ: ช่วยด้วย !! สงสัย จนนอนไม่หลับค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 09:09:00 »
 ;) ;) ;) หลีกเลี่ยงได้ก็ดีคับผม หมั่นสวดมนต์บ่อยๆคร๊าบบบบ (รักนะ จุ๊บ จุ๊บ) :-* :-* :-*

tumkk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 12:18:48 »
ถ้าเลี่ยงได้ก็ดีนะครับแต่ทางที่ดีที่สุดคือต้องมีความศรัทธาความเชื่อมั่นและทำความดีหมั่นสวดมนต์ประจำครูบาอาจารย์ก็จะคุ้มครองเราแหล่ะครับ

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 01:12:54 »
หลาน กุ้ง  หนูก็คิดเสีย ว่าเป็นเสื้อนอนครับ (กุสโรบาย) อย่าคิดว่าเป็นชุดนอน หัดพริกแพงเอา ครับ ***สุดท้ายนี้...ที่สำคัญขอให้เชื่อมั่น ใน คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณ อุปัฌชาย์อาจารย์ หมั่นสรางแต่กรรมดีละเว้น กรรมชั่ว เท่านี้ก็พอแล้ว ครับ แล้ว สิ่งดีๆๆๆจะ มาสู่ในชีวิต หลาน เอง จ้า.....
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 04:49:07 »
ให้คิดเป็นอย่างอื่นน่ะคิดได้คราบ.............แต่ทางปฏิบัติแล้วมันก็ยังเป็นกระโปงอยู่ วันยังค้ำอะคราบ.........กระโปงทำไงก็เป็นกระโปง
ทางที่ดีที่สุดเลยน่ะคราบ อย่าไปใส่เลยดีกว่าคราบ ดีที่สุด ในเมื่อมันเป็น ข้อที่ อ้ามแล้ว  ก็ต้องทำตาม ไม่ทำตามก็ไม่เป็นข้อห้าม....
....ตัวผมน่ะ  อันไหนที่รู้ ว่าห้าม ก็ไม่ทำ พอเราไม่ทำแล้ว ผลที่เห็นก็  คือ กำลังใจ ของเราเองนั้นละ ถ้าเราปฏิบัติได้ ตามข้อห้ามที่มี มันก็จะทำให้เรา สบายใจ 1 หนึ่งละ
ไม่ต้อง คอยกังวล เรื่อง จะผิด กฏ ข้อห้าม 2 ละ .......
********  ยังไงผมว่า อันไหนที่เป้น ข้อห้าม ให้เราทำตามก็ทำไปเหอะ  คราบ อย่าไปหาทางแก้ ข้อ ห้ามต่างๆ นา ๆ เลย*****
ถ้าอาจารย์ บอก ว่าทำได้นั้นละคราบ ตาม สบายเลย ทำได้เต็มที่  แต่ถ้าอันไหน  อาจารย์ บอก ว่าอย่าทำ ก็อย่า ทำคราบ มันเป็นเรื่อง ที่รับการ ถ่ายทอด กันมาเป็น รุ่นๆต่อรุ่น
ไม่ใช้พึ่ง จะมาห้ามกัน เพียง ไม่กี่ วัน
**** สรุป ข้อห้ามยังไงก็เป็น ข้อหาม ถ้า เราไม่ทำตาม หรือเราทำไม่ได้ ตามก็หาม เราก็รักษาของ ที่มี เอาไว้ไม่ได้****
ใครทำได้ ก็เป็นผลดีกับตัวเองไป...........เราเลือกที่จะสักยันต์ แล้วทุกคนย้อมรู้ ว่าจะต้องเจอ  กับ กฏ ข้อห้ามต่างๆ มากมาย เมื่อเราเลือก สิ่งนี้แล้ว มันก็ต้อง ได้อย่าง เสีย   อย่างอะคราบ
เสียในที่นี้ก็คือ เราไม่สามารถ ทำตัวให้เป็น คนปกติ แบบคนทั่ว ไปซะที่เดียว เช่น
   อาหารการกิน
   การพูดการจา  (ด่า พ่อ ด่า แม่)
   การนอน การเดิน (ลอดรั้ว ลอดราวตากผ้า)
ไรแบบนี้ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้สักยันต์ จะพูด จะกิน จะเดิน จะนอน ทำไรแบบไหนก็ได้ ไม่ต้อง มาคอยกังวลไร
*** สำหรับเรา ลูก ศิตย์ วัด  บางพระ ทุกคน ย่อมมีไรที่ต้อง ทำเหนือ กว่าคนธรรม ดาทั่วไปอยู่แล้ว***
.....เรา ทุกคนต่างรู้ความหมายดี ว่ามันคือไร.....
ทุกๆคนว่าจริงไหมคราบ.................ข้อห้ามยังไงก็เป็น ข้อห้าม นอกจาก ว่า     อาจารย์ ท่านบอกว่าทำได้นั้นละเราค่อย  ทำ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 05:51:10 »
มั่ยเปนรัยคับ อยู่ที่จัย! ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 08:34:19 »
น้า กลุ้ม ว่ะ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 08:59:55 »
ชุดนอนก็ไม่ใช่ผ้าถุงหนิครับ มันจะเป็นผ้าถุงไปได้ไง? บางสิ่งที่เป็นข้อห้ามแต่เราก็คงต้องดูด้วยว่าการที่เราทำตามข้อห้ามแล้วจะมีผลอะไรกับตัวเราบ้างหรือเปล่า ทำให้เราลำบากขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ เช่นห้ามลอดราวตากผ้า แต่ถ้าบ้านเป็นอาคารพาณิชย์ แล้วตากผ้าอยู่ด้านบนจะเป็นอะไรหรือเปล่า? เวลาเราเดินทางไปบนถนนลอดสะพานลอยคนข้าม ด้านบนมีคนเยอะมากผู้หญิงก็มีแล้วจะทำอย่าไร ไม่ต้องมานั่งท่องคาถาปิดกันทั้งวันเลยหรือ อย่าคุณกุ้งเรื่องชุดนอนก็คงต้องซื้อใหม่หมด เปลืองเงินอีก อย่าคุณผู้ชายทั้งหลาย เวลานอนพักผ่อนกับภรรยาเกิดเป็นวันนั้นของเดือนก็ต้องแยกที่นอนกันอีกหรือไม่ตีกันแย่? ?เฮ้อ กลุ้มใจจัง ( หลวงปู่เคยบอกเอาไว้จะทำอะไรก็แล้วแต่อย่าทำให้ตัวเราลำบาก) ขยันทำบุญใส่บาตร กรวดน้ำ สวดมนต์ ขอพรพระ ตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรมก็เพียงพอแล้วครับ?  ( การตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรมควรให้ความสำคัญมากกว่าของจะเสื่อมหรือไม่เสื่อมครับ )   ปล. ถ้าไม่สบายใจจริงๆทุกครั้งเวลาที่เราไปหาพระอาจารย์เราก็ขอให้ท่านช่วยเป่าครอบปลุก ให้เราใหม่ได้ครับ? :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2549, 10:16:31 โดย ao »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ส.ค. 2549, 09:31:42 »
พี่ao ครับ ผมเห็นข้อความที่พี่ลงว่า เยาวชนรุ่นใหม่ไม่ควรใช้ภาษาวิบัติ ผมเห็นด้วยอย่างมากพี่น่าจะทำเป็นหัวข้อก่อนเข้าโพส เพื่อให้สมาชิกทุกท่านใช้ภาษาให้ถูกต้องเราเป็นคนไทยควรใช้ภาษาไทยที่ได้คิดไว้ตั้งแต่พ่อขุนรามคำแหง แต่เดี๋ยวนี้ใช้กันแบบผิดๆ ในเมื่อเราเข้ามาในเว๊บพุทธศาสนาแล้วก็ควรใช้ความเป็นไทยอย่างเต็มความภาคภูมิอย่าอ้างว่าเพราะพิมพ์ง่าย
มาช่วยกันรักษาภาษาไทยกันเถอะครับ

? ? ? ? ? ? ??คงต้องช่วยกันประชาสัมพันธ์ครับ

? ? ? ? ? ?? ? ? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 2549, 10:12:51 โดย ao »

Shot at 2007-06-26

monk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 05:55:22 »
:049: คือว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา กุ้งได้ไปลงนะหน้าทอง และสักสาริกาลิ้นทอง กับหลวงพี่ติ่งมาค่ะ พอจะเรียบเรียงถึงข้อปฏิบัติต่าง ๆ ซึ่งคิดว่าทำได้ แต่มีข้อสงสัยเรื่องที่ว่า เค้าบอกว่าอย่าเอาผ้าถุงคลุมหัวแล้วใส่ลงมา ให้ใส่จากด้านล่าง ซึ่งก็น่าจะไม่มีปัญหา แต่ปรากฎว่ากุ้ง มีชุดนอนที่เป็นกระโปรงอยู่เยอะมาก ๆ และใส่เป็นประจำ โดยจะต้องใส่จากด้านบนลงมา เลยทำให้สงสัยว่าจะใส่ได้มั๊ย เพราะไม่งั้นต้องเปลี่ยนชุดนอนใหม่หมดแน่ๆๆๆๆ ?ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ฮือฮือ!!!
คุณกุ้งไม่ต้องกังวลหลอกครับ คุณกุ้งเคยทำอย่างไร ก็ทำไป นะหน้าทอง กับสาลิกาคงไม่ไปเพราะใส่ชุดนอนแบบที่ว่า
ขอเพียงแต่ให้คุณกุ้งมั่นคงและศรัทธาจริงในครูอาจารย์ และหลวงพ่อเปิ่น
เราว่าของดีขนาดนี้คงไม่เสื่อมเพราะชุดนอนหลอกครับ
แต่ถ้าไม่เลื่อมใสจริง บูชาไว้บนหัวตลอดเวลาก็คงช่วยอะไรไม่ได้

กุ้งเองจ๊า....

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 07:21:36 »
 :D :D :D ขอบคุณมาก ๆ ๆ ค่ะ สำหรับ ทุกความคิดเห็น ตอนนี้นอนหลับแล้ว หน้าที่ต่อจากนี้ไปคือ ศรัทธา และตั้งมั่นในความดี ?เพื่อจะได้สมกับที่ได้เป็นศิษย์ หลวงพ่อ และวิชาที่ท่านครูบาอาจารย์ได้มอบให้ ส่วนเรื่องอื่น ที่ทุก ๆ ท่านได้แนะนำมา เช่น การสวดมนต์ ทำบุญตักบาตร แผ่เมตตา ทำสมาธิ กุ้งมักจะปฏิบัติอยู่เสมอ จึงไม่ค่อยกังวล และขอบคุณอีกครั้งค่ะ แต่บางอย่างเกรงว่าถ้าทำอะไรที่ผิดไป กลัวจะเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ ?:016: :015: :016: :015:

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 08:51:56 »
ทุกคนในเว็บวัดบางพระยินดีให้คำปรึกษาครับ 

จ๋า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 12:09:32 »
จ๋ามาแล้วง่ะคอมมันเสียนะอย่าน้อยใจนะปูน

ออฟไลน์ Hatari

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ส.ค. 2549, 12:31:29 »
 "การพูดการจา? (ด่า พ่อ ด่า แม่)
? ?การนอน การเดิน (ลอดรั้ว ลอดราวตากผ้า)
ไรแบบนี้ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้สักยันต์ จะพูด จะกิน จะเดิน จะนอน ทำไรแบบไหนก็ได้ ไม่ต้อง มาคอยกังวลไร"

ผมยังไม่ได้เป็นศิษย์? แต่การจะพูดหรือประพฤตตนนั้นต้องสำรวมทั้งกายและใจครับ? ?ทุกศาสนาสอนไว้? ปฏิบัติจนชินแล้ว? ไม่ต้องมากังวลใจครับ
 :P