ผู้เขียน หัวข้อ: คุณไสย์เขมร ( ห้ามทำตามนะ ขลัง จริงๆ )  (อ่าน 20525 ครั้ง)

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
คุณไสย์เขมร ( ห้ามทำตามนะ ขลัง จริงๆ )

--------------------------------------------------------------------------------
บังเอิญเพื่อนผมมันไปเขมรมา เลยได้ของดีมาอย่างนึง(อย่างที่เราทราบกันดีว่า
เขมรมีไสยศาสตร์ที่น่ากลัว) นั้นคือวิธีจัดการกับคนที่เราเกลียดครับ

1. นำรูปของคน ๆ นั้นมาจะสีหรือขาวดำก็ได้(แต่ขอแบบปัจจุบันไม่เกิน 3 เดือน)
2. นำจานสังกะสี (สังกะสีเท่านั้น) ไปวางไว้ในป่าช้า วางหงาย 3 คืน แล้ววางคว่ำ 3 คืน
3. นำรูปคนที่เราเกลียดใส่ลงไปในจานแล้วถุยน้ำลายใส่หนึ่งที
แล้วเทน้ำผึ้งเดือนห้า(เดือนห้าเท่านั้น)ใส่ลงไป แล้วเอาด้ามขวานลงไปคนสัก 3 รอบ
4. นำจานที่ใส่น้ำผึ้งกับรูปไปให้หมาเลีย (ให้เลียจนน้ำผึ้งหมด) อย่าให้รูปหายนะ
5. นำจานใส่น้ำผึ่งเดือนห้าอีกครั้ง ( แต่ไม่ต้องใส่รูปลงไป เก็บไว้)
แล้วนำไปวางขวางหน้าประตูบ้านมันไว้
6. ซุ่มดูมันและถือรูปมันไว้ในมือ
7. พอจังหวะที่มันมาเจอจานน้ำผึ้งวางอยู่และกำลังก้มลงหยิบจาน
ก็ให้เราดูรูปให้แน่ใจ แล้ว............ ' กระโดดออกไปฟันด้วยขวานที่หัว ' แล้วมันก็จะตาย...

ปล. ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ วันนี้ว่าง เลย เข้ามา...สวัสดีปีใหม่ทุกท่าน จ๊า...มีความสุขมากๆๆๆนะคร๊าฟฟฟฟฟฟฟ

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: คุณไสย์เขมร ( ห้ามทำตามนะ ขลัง จริงๆ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 01:12:03 »
เผลอทำไปแล้ว จะมีอันตรายมากไหมค๊ะ กลัวของเข้าตัว จางเยยยย  :008:

cho presley       

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
ตอบ: คุณไสย์เขมร ( ห้ามทำตามนะ ขลัง จริงๆ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 01:49:05 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2551, 01:57:55 โดย ART2530 »

ออฟไลน์ แบงค์ตลาดพลู

• ถึงเมาเหล้าแต่เรายังเมารัก สุดจะหักห้ามจิตคิดไฉน ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่ เมาใจนั้นประจำทุกค่ำคืน...
  • ตติยะ
  • แบงค์ตลาดพลู
    • MSN Messenger - thanaruk-dekhong_thekops@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 02:03:33 »
จริงๆหรือเป็นมุกครับ เอาขวานจามหัวยังไงก็ตายครับผม
อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย     ชนะตนนั่นแหละ เป็นดี

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 02:23:32 »
เพิ่งเคยได้ยินนี่ นะครับ แปลกดีนะครับ

ออฟไลน์ กอไผ่

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 04:09:17 »
อย่างนี้ไม่ต้องใช้นำ้้้้ผึ้ง
ไม่ต้องใช็จานสังกะสี
ไม่้ต้องใช้รูป
ไม่ต้องใช้ขวาน
ต้อง................ใช้.38สอยเลยครับท่าน
รับรองของเขมรก็สู้ไม่ได้หรอก...พี่น้อง :095:
ทำดีไม่ได้ดีจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ นะมะพะทะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 04:24:28 »
' กระโดดออกไปฟันด้วยขวานที่หัว ' >>>> แล้วจะเสียเวลาทำตั้งแต่ต้นทำไมอ่ะ .....  บาปกรรมมากๆๆ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 05:48:32 »
เวร
 ย่อมระงับด้วยการไม่จอง
 เวร
แต่ถ้ามันชอบทำกรรมทำเวร

ก็จองเมรุ ให้มัน
แล้ว ฟันด้วยขวานซะเยยย
:003:
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 07:04:38 »
อิอิ

ถือเปงการคลายเครียดเล้กๆน้อยๆ

ต้อนรับปีใหม่ ส่งท้ายปีเก่า

ยิ้มสู้!!!

:002: :002: :004: :004: :017: :017:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 08:33:30 »
จะเสียเวลาทำตาสูตรทำไมนั่น  :075: เฮฮาดีครับ  :005:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 07:43:24 »
ข้อ 1-ข้อ3 ดูดีมากเลยครับ อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 12:03:59 »
เอ้า.... คุนไสยอันตรายจริงๆ อันตรายอันตราง  :007:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 09:03:00 »
ผมเป็นคนจันทบุรี  จะมีอำเภอโป่งน้ำร้อนที่ติดกับเขมร  ดังนั้นคนจันท์จะทราบถึงความน่ากลัวของคุณไสยเขมรดีครับ

เมื่อ 40-50 ปีก่อน  คนเก่าๆแก่ๆ รวมทั้งคุณย่าผมเล่าให้ฟังว่า มีเสือชื่อว่า โหย  เรียนวิชามาจากเขมร  จะออกปล้นทุกคืนเดือนมืด  แต่ไม่เคยลักขโมยของวัดและแตะต้องผู้หญิงที่ไปปล้นเลยแม้แต่น้อย

ตำรวจในสมัยนั้นระดมยิงเข้าไปในกอหญ้าคากลุ่มหนึ่ง  หลังจากเห็นเสือโหยและเพื่อนที่ชื่อว่าเสือหลอมกระโดดเข้าไปหลบ  พอยิงเสร็จเข้าไปตรวจสอบปรากฏว่าไม่มีใครอยู่เลย

ต่อมาอีกหลายปีเจอศพเสือโหยลักษณะผูกคอตายด้วยเชือกกล้วยที่สวนยางพารา มือกับเท้าถูกผูกด้วยใบหญ้าคา   ใกล้กับศพเสือโหยมีเสือหลอม  นั่งอยู่ใกล้ๆพร้อมสวดมนต์ลักษณะคล้ายๆสวดส่งวิญญาณให้เพื่อนที่เคยร่วมปล้นกันมา   เสือหลอมเป็นผู้ฆ่าเสือโหยด้วยใช้คาถาบทไหน หรืออะไรที่ใครก็ไม่ทราบได้ หลังจากเสือหลอมฆ่าเสือโหยแล้ว  เสือหลอมก็ตัดนิ้วชี้ตัวเองหนึ่งองคุลี  เพื่อไว้อาลัยให้เพื่อนรักที่ร่วมปล้นกันมา แล้วใช้กระถางดินเผาครอบนิ้วที่ถูกตัดไว้  นายอำเภอเร่งมาดู  แต่ไม่จับกุมเสือหลอม โดยลงบันทึกว่าเสือโหยผูกคอตายเอง.

ผ่านไปไม่นานเสือหลอมก็อุทิศตัวเองบวชเป็นพระ   ออกธุดงค์ตามป่าเขานับสิบปี   แล้วตอนที่ผมบวชเณรในวัดใกล้บ้านตอนภาคฤดูร้อน ตอนม.3 ผมได้ก็เจอหลวงตาหลอม หรืออดีตเสือหลอม  ท่านมีใบหน้าที่น่าเลื่อมใสมาก หากไม่มีใครเล่าประวัติท่านให้ผมฟัง ผมก็ไม่เชื่อเลยว่าท่านจะเคยเป็นอดีตเสือ  แต่ที่ผมต้องแปลกใจก็คือ ตอนที่ท่านชราภาพท่านเป็นเส้นเลือดหัวใจตีบตัน  ท่านเดินนิดหน่อยก็มักจะหอบ   แต่พอผมถามว่าหลวงตาวันนี้ไปบิณฑบาตที่ไหน  ท่านก็มักจะยิ้ม  แต่ท่านไม่ตอบอะไร  แต่คนมักจะพูดว่าท่านบิณฑบาตข้ามตำบลไปตำบลอื่นที่ไกลออกไปเกือบ 15 กิโลเมตรแต่ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้น และท่านก็เป็นโรคหัวใจด้วย 

ปกติท่านไม่ค่อยพูดกับพระรูปไหน แต่ถ้ามีพระมาถามกรรมฐานกับท่าน ท่านก็จะสอนให้   ท่านเคยสอนผมนั่งสมาธิ และเดินจงกรมอยู่บ่อยครั้ง  ท่านมักจะพูดว่าถ้าถามหลวงตาเรื่องฌาณ หลวงตาตอบได้ แต่ถ้าจะถามเรื่องนิพพาน หลวงตาไม่รู้เพราะหลวงตายังไม่เป็น  ท่านก็จะยิ้มๆ และนั่งหลับตาต่อ.    

หลังจากลาสิกขามาเรียนต่อ 2ปี  ท่านก็บอกกับแม่ผมว่าให้ผมไปหาท่านหน่อย  ท่านจะไม่อยู่แล้ว  แต่ตอนนั้นผมฝีกงานอยู่กรุงเทพ  หลังจากนั้นท่านก็เขียนหนังสือใส่กระดาษส่งมาให้แม่ผม  แล้วบอกว่าฝากไปให้ลูกชายด้วย  พอหลังจากนั้นหนึ่งเดือนท่านก็มรณภาพด้วยลักษณะมือประสานกัน เหมือนคนที่เดินจงกรม  แต่คว่ำหน้าลง ใบหน้ายิ้ม ตอนท่านเดินขึ้นบันไดกุฎิ 2ชั้น ซึ่งชาวบ้านเรียกกันว่ากุฎิสูงเนื่องจากสูงมาก บันไดจะชัน แต่ท่านก็ชอบที่จะจำวัดที่นั้นเพราะอยู่ห่างจากกุฎิพระรูปอื่น

พอผมรู้ผมก็ร้องไห้ และกลับมาร่วมงานศพของท่าน  แม่ส่งกระดาษที่เขียนด้วยหน้าสมุดแผ่นใหญ่กว่าสมุดที่ใช้เรียนหนังสือที่ท่านฝากมาให้  ผมเปิดออกท่านเขียนไว้ว่า

บันทัดแรก-อวิชชาต้องดับด้วยวิชชา
บันทัดที่สอง -ศีล สมาธิ  ปัญญา
บันทัดที่สาม- มรรค ๔  ผล ๔ นิพพาน ๑
บันทัดที่สี่ -ผู้รู้ย่อมไม่ตาย ตถาคตเจ้าไม่ตาย แต่อยู่ในแดนพระนิพพาน ที่ตายคือสังขาร จิตไม่สูญไปไหน
เกือบลืมครับ ทิ้งท้ายไว้ว่า  นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

ผมอ่านแล้วร้องไห้  ทุกวันนี้ก็ยังเสียใจที่ไม่ได้กลับไปกราบท่านก่อนที่ท่านจะมรณภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2551, 09:14:48 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 08:58:20 »
จ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ !~ก๊อตซิล่า~!

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 10:08:32 »
อวิชชาต้องดับด้วยวิชชา 
ศีล สมาธิ  ปัญญา
มรรค ๔  ผล ๔ นิพพาน ๑
ผู้รู้ย่อมไม่ตาย ตถาคตเจ้าไม่ตาย แต่อยู่ในแดนพระนิพพาน ที่ตายคือสังขาร จิตไม่สูญไปไหน
นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

สาธุครับ

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 02:06:38 »
หะหะ

อ่านแระก้อตลกดีครับ

เอิ๊กๆ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 09:45:33 »
มันจริงหรือเนี่ย

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 09:20:27 »
อมิตรตาพุทธ  สาธุ 17; 31; 30;

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 10:11:39 »
น่าจะนำไปใช้กับ จขกท. น่ะครับ

อิอิ

ล้อเล่นจ้า

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ม.ค. 2552, 05:09:37 »
ผมเป็นคนจันทบุรี  จะมีอำเภอโป่งน้ำร้อนที่ติดกับเขมร  ดังนั้นคนจันท์จะทราบถึงความน่ากลัวของคุณไสยเขมรดีครับ

เมื่อ 40-50 ปีก่อน  คนเก่าๆแก่ๆ รวมทั้งคุณย่าผมเล่าให้ฟังว่า มีเสือชื่อว่า โหย  เรียนวิชามาจากเขมร  จะออกปล้นทุกคืนเดือนมืด  แต่ไม่เคยลักขโมยของวัดและแตะต้องผู้หญิงที่ไปปล้นเลยแม้แต่น้อย

ตำรวจในสมัยนั้นระดมยิงเข้าไปในกอหญ้าคากลุ่มหนึ่ง  หลังจากเห็นเสือโหยและเพื่อนที่ชื่อว่าเสือหลอมกระโดดเข้าไปหลบ  พอยิงเสร็จเข้าไปตรวจสอบปรากฏว่าไม่มีใครอยู่เลย

ต่อมาอีกหลายปีเจอศพเสือโหยลักษณะผูกคอตายด้วยเชือกกล้วยที่สวนยางพารา มือกับเท้าถูกผูกด้วยใบหญ้าคา   ใกล้กับศพเสือโหยมีเสือหลอม  นั่งอยู่ใกล้ๆพร้อมสวดมนต์ลักษณะคล้ายๆสวดส่งวิญญาณให้เพื่อนที่เคยร่วมปล้นกันมา   เสือหลอมเป็นผู้ฆ่าเสือโหยด้วยใช้คาถาบทไหน หรืออะไรที่ใครก็ไม่ทราบได้ หลังจากเสือหลอมฆ่าเสือโหยแล้ว  เสือหลอมก็ตัดนิ้วชี้ตัวเองหนึ่งองคุลี  เพื่อไว้อาลัยให้เพื่อนรักที่ร่วมปล้นกันมา แล้วใช้กระถางดินเผาครอบนิ้วที่ถูกตัดไว้  นายอำเภอเร่งมาดู  แต่ไม่จับกุมเสือหลอม โดยลงบันทึกว่าเสือโหยผูกคอตายเอง.

ผ่านไปไม่นานเสือหลอมก็อุทิศตัวเองบวชเป็นพระ   ออกธุดงค์ตามป่าเขานับสิบปี   แล้วตอนที่ผมบวชเณรในวัดใกล้บ้านตอนภาคฤดูร้อน ตอนม.3 ผมได้ก็เจอหลวงตาหลอม หรืออดีตเสือหลอม  ท่านมีใบหน้าที่น่าเลื่อมใสมาก หากไม่มีใครเล่าประวัติท่านให้ผมฟัง ผมก็ไม่เชื่อเลยว่าท่านจะเคยเป็นอดีตเสือ  แต่ที่ผมต้องแปลกใจก็คือ ตอนที่ท่านชราภาพท่านเป็นเส้นเลือดหัวใจตีบตัน  ท่านเดินนิดหน่อยก็มักจะหอบ   แต่พอผมถามว่าหลวงตาวันนี้ไปบิณฑบาตที่ไหน  ท่านก็มักจะยิ้ม  แต่ท่านไม่ตอบอะไร  แต่คนมักจะพูดว่าท่านบิณฑบาตข้ามตำบลไปตำบลอื่นที่ไกลออกไปเกือบ 15 กิโลเมตรแต่ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้น และท่านก็เป็นโรคหัวใจด้วย 

ปกติท่านไม่ค่อยพูดกับพระรูปไหน แต่ถ้ามีพระมาถามกรรมฐานกับท่าน ท่านก็จะสอนให้   ท่านเคยสอนผมนั่งสมาธิ และเดินจงกรมอยู่บ่อยครั้ง  ท่านมักจะพูดว่าถ้าถามหลวงตาเรื่องฌาณ หลวงตาตอบได้ แต่ถ้าจะถามเรื่องนิพพาน หลวงตาไม่รู้เพราะหลวงตายังไม่เป็น  ท่านก็จะยิ้มๆ และนั่งหลับตาต่อ.    

หลังจากลาสิกขามาเรียนต่อ 2ปี  ท่านก็บอกกับแม่ผมว่าให้ผมไปหาท่านหน่อย  ท่านจะไม่อยู่แล้ว  แต่ตอนนั้นผมฝีกงานอยู่กรุงเทพ  หลังจากนั้นท่านก็เขียนหนังสือใส่กระดาษส่งมาให้แม่ผม  แล้วบอกว่าฝากไปให้ลูกชายด้วย  พอหลังจากนั้นหนึ่งเดือนท่านก็มรณภาพด้วยลักษณะมือประสานกัน เหมือนคนที่เดินจงกรม  แต่คว่ำหน้าลง ใบหน้ายิ้ม ตอนท่านเดินขึ้นบันไดกุฎิ 2ชั้น ซึ่งชาวบ้านเรียกกันว่ากุฎิสูงเนื่องจากสูงมาก บันไดจะชัน แต่ท่านก็ชอบที่จะจำวัดที่นั้นเพราะอยู่ห่างจากกุฎิพระรูปอื่น

พอผมรู้ผมก็ร้องไห้ และกลับมาร่วมงานศพของท่าน  แม่ส่งกระดาษที่เขียนด้วยหน้าสมุดแผ่นใหญ่กว่าสมุดที่ใช้เรียนหนังสือที่ท่านฝากมาให้  ผมเปิดออกท่านเขียนไว้ว่า

บันทัดแรก-อวิชชาต้องดับด้วยวิชชา
บันทัดที่สอง -ศีล สมาธิ  ปัญญา
บันทัดที่สาม- มรรค ๔  ผล ๔ นิพพาน ๑
บันทัดที่สี่ -ผู้รู้ย่อมไม่ตาย ตถาคตเจ้าไม่ตาย แต่อยู่ในแดนพระนิพพาน ที่ตายคือสังขาร จิตไม่สูญไปไหน
เกือบลืมครับ ทิ้งท้ายไว้ว่า  นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

ผมอ่านแล้วร้องไห้  ทุกวันนี้ก็ยังเสียใจที่ไม่ได้กลับไปกราบท่านก่อนที่ท่านจะมรณภาพครับ

ขอแก้บันทัดนี้นะครับ  "แต่คนมักจะพูดว่าท่านบิณฑบาตข้ามตำบลไปตำบลอื่นที่ไกลออกไปเกือบ 15 กิโลเมตรแต่ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้น และท่านก็เป็นโรคหัวใจด้วย" 

เป็น 5 กิโลเมตรครับ  หรือ แต่คนมักจะพูดว่าท่านบิณฑบาตข้ามตำบลไปตำบลอื่นที่ไกลออกไปเกือบ 5กิโลเมตรแต่ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้น และท่านก็เป็นโรคหัวใจด้วย

ตอนพิมพ์ไม่ได้ดูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 03:18:31 »
ขอบคุณครับ แต่น่ากลัว บาปด้วยนะ

ออฟไลน์ natt

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - anatomy_nat@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 02:33:39 »
คิดได้ไงเนี้ย คิดนานมั้ยกว่าจะเอาขวานไปจามเขาได้ เขาคงรู้ทันเราแล้วอ่ะนะ  :093: :004::005: :002:

ออฟไลน์ panoopong14

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ม.ค. 2552, 11:12:21 »
555+ คิดได้งัยคับเนี่ย เชื่อแล้วว่าขลังจริง  :004: :004:
[shake].
.
.
. . . หยดน้ำเล็กๆ ที่ใส   ดีกว่าแม่น้ำที่ยิ่งใหญ่ แต่ขุ่น . . .
.
.
.

[/shake]

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ม.ค. 2552, 11:55:07 »
เข้มขลัง มากเลย 555555555

:007:  :007:  :007:  :007:  :007:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ Pujchong

• พิมพ์ไม่ค่อยเก่งก็เลยเน้นการขอบคุณ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ม.ค. 2552, 10:46:09 »
เอามาจากขายหัวเราะใช่ป่าวครับ พอดีพึ่งอ่านมาเหมือนกัน  :004: :004:
อย่าพึ่งถูสบู่สัก3วัน ไปไหนมาไหนก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเอาไว้

ก่อนจะกลับก็ไปกราบหลวงพ่อซะ เอ้า..ไป..ไป..โชคดี..โชคดี