ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกสมาธิเริ่มต้นอย่างไรดี?  (อ่าน 3871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ฝึกสมาธิเริ่มต้นอย่างไรดี?
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 08:37:58 »
อยากฝึกสมาธิจะเริ่มต้นอย่างไรดี ขอคำแนะนำจากผู้รู้
แหล่งข้อมูล หนังสือ WEB ต่างๆ ที่ควรศึกษา ครับ :008:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ฝึกสมาธิเริ่มต้นอย่างไรดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 08:52:20 »
เร่มจากกำหนดรู้ ลอหายใจ เข้าก็รู้  ออกก็รู้ หลังจากสวดมนต์เสร็จจะดีครับ ช้าๆครับ เหมือนกับเราเฝ้าดูลมเข้า ออก ในตัวเราไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ฝึกสมาธิเริ่มต้นอย่างไรดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 10:42:37 »
การเจริญกรรมฐานนั้น ...เป็นการฝึกสมาธิครับ ให้กำหนดลมหายใจเข้าออก  หรือหาอะไรทำก็ได้ครับ ให้เกิดสมาธิ
เช่น นั่งสมาธิ หรือจะนอนสมาธิ เดินจงกลม ก็ไม่ว่ากัน ครับ  ถ้าหากท่านเป็นผู้มีเวลาน้อยหรือไม่สะดวกก็ให้นอนสมาธิก็ได้ครับ
เพราะการนอน เป็นการทำให้ร่างกายเราผ่อนคลายสบายที่สุด เหมาะกับการทำสมาธิครับ 
ให้นอน และกำหนดรู้ลมหายใจเข้าช้าๆ หายใจให้เต็มปอด และเค่ยๆ ปล่อยออกไม่ต้องรีบ ...........เค่ยๆผ่อนลมหายใจครับ
จะภาวนาว่า  เข้า พุทธ ออกโธ  หรือ เข้า ยุบหนอ ออกพองหนอก็ได้ครับ แล้วแต่เรา จะภาวนาได้เหมือนกันหมด
ถ้าแบบง่าย ตามที่พระเจ้าอยู่หัวท่านเคยตรัสใว้ เข้าให้ภาวนาว่า 1 ออกภาวนาว่า 1 และเข้าอีกครั้งภาวนาว่า2 และออกภาวนาว่า2 ก็ได้ครับ
ทำไปเลื่อยๆ ครับ... หากสมาธิไม่นิ่ง ไม่ต้องฝืนหรือเกร็งนะครับ ให้พักก่อนแล้วเค่ยทำใหม่ สบายๆ ครับ ที่สำคัญอย่าเกร็งหรือฝืนเป็นเด็ดขาด
หากเมื่อย ก็ให้เปลี่ยนมาเป็นท่านั่ง ดู  หรือพักก่อนเค่ยทำใหม่ ใจเย็นๆ ครับ เค่ยๆทำไปเลื่อยๆ ไม่ต้องรีบ

เมื่อทำไปเลื่อยๆ ก็จะเกิดความเคยชิน

ข้อสำคัญของการทำสมาธิ
1.ควรปล่อยวางเรื่องทั้งหมดออก ไป อย่าไปสนใจมัน
2.อย่าฝืน หากสมาธิไม่นิ่งพักก่อนเค่ยๆทำไปเลื่อยๆ

วันแรกอาจสัก 2 นาที วันที่ 2 ก็ 5 นาที วันที่ 3ก็10 นาทีเค่ยๆเพิ่มไปเลื่อยๆ ครับ

เมื่อจิตใจสงบดีแล้ว ก็ให้มองตัวเองพิจณา ครับ ผม ฟัน หนัง เล็บ ร่างกายทุกส่วน
ว่าสักวัน ผมเราก็ต่องหงอก
สักวันหนังเราก็เหี่ยว
เล็บก็ยาวดำไม่มีประโยชน์อันใด
ร่างกายของเราทุกส่วน ล้วนแต่ มีสิ่งสกปรก ต้องกินต้องถ่าย
เมื่อเกิดมาก็ต้องตาย เมื่อตายร่างกายก็ต้องเน่าเหม็นสลายไป
เงินทองเอาไปไม่ได้สักบาทเดียว มีบุญที่สร้างเท่านั้นเอาไปได้
ให้พิจณา เกี่ยวกับตัวเรา ครับ  ย้ำตัวเราเท่านั้น คนอื่นอย่าไปสนใจใครจะเป็นอย่างไรช่างมานเอาตัวเราก่อน

จะดีได้เราต้องดีก่อนครับ ............

เมื่อพิจณาแล้ว ก็นึกถึงธรรมมะใว้ คนเราตายก็ต้อง วนเวียนว่ายตายเกิด น่าเบื่อเหลือเกินเกิดก็มาก็ต้องใช้กรรมอีกเลื่อยๆ จะทำไงหนอไม่ให้มาเกิดอีก

แค่นี้ก่อน ครับ ลองทำดู หัดปลงสังขารบ่อยๆและจาดีเอง ครับ
ถ้าพอมีเวลา ก็หาหนังสือธรรมมะมาศึกษา แต่หนังสือธรรมมะบางทีเป็นภาษาบาลีหากเราไม่เข้าใจก็ลองปรึกษาผู้ที่มีความรู้ เค่ยๆศึกษาไม่ต้องรีบ ครับ

ทุกอย่าล้วนไม่แน่นอนไม่เที่ยง บางคนเกิดมาอยุ่ได้เพียง 5 วันก็ตาย บางคนเรียนจบปริณญาใหม่ๆงานยังไม่ได้ทำก็ตาย
บางคนกำลังมีอนาคตที่ดีก็ตาย  บางคนก็แก่ตาย บางคนก็เป็นโรคตาย
ไหนๆเราก็ต้องตาย ทำความดีสร้างผลบุญใว้ ชีวิตได้ไม่ตายปล่าว ยังมีบุญที่สร้างใว้บ้างก็ดี
อะไรก็ไม่แน่นอน ทำความดีใว้เถิดทุกท่านเอย

ทุกอย่างไม่เที่ยงหนอ แต่ความตายและผลของกรรมนั้นเป็นสิ่งที่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2551, 10:50:31 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 10:59:01 »
เสริมอีกนิดครับ ....เป็นการพิจณาหลังจากพิจณาร่างกายแล้ว
1.เราต้องพลัดพรากจากของหรือสมบัติที่รักเราจะทำอย่างไร
2.หากคนที่เรารักจากเราไปจะทำอย่างไร หรือเป็นโรคร้ายจะต้องตาย จะทำอย่างไร
3.หากทุกๆคนที่เรารู้จักจากและพลัดพรากจากเราไปจะทำไง
4.หากแฟนเราที่คบกันมานานแสนนานต้องพลัดพรากหรือเลิกกับเรา หรือตายไปก่อนเรา เราจะทำไง
5.เมือเราตาย และทุกคนจะทำอย่างไร
6.สมบัติ ทุกๆอย่าง ที่เราสะสมมา ด้วยทางกายก็ดี ทางเงินก็ดี หากเราตายแล้วเอาไปไม่ได้จริงใหม

ชีวิต สมบัติ ลาภยศ เป็นของไม่เที่ยงล้วนแต่ต้องมีการจากพลัดพรากจากสิ่งที่ชอบ เป็นกฏของความจริง เราควรยอมรับความจริงให้ได้เสียก่อน
และท่านก็จะเห็นธรรมนั้น เอง และก็จะปลง

ตามที่กล่าวใว้ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
แต่กรรมมี 2 ประเภท กรรมคือการกระทำ
1.หากท่านทำดี ใว้ท่านก็ได้กรรมดี
2.หากท่านทำชั่ว ท่านก็จะได้รบผลนั้น

เช่นท่านฆ่าสัตว์ ตายเท่าใด ท่านก้ต้องมาเกิดเป็นสัตว์นั้นมาให้เขาฆ่า
ชีวิตหมุนไปตามกงล้อ ......

มีทางเดียวที่จะหยุดได้ ....นั่นคือนิพพาน นิพพานหากท่านผู้ใดเชื่อว่ามีจริง นิพพานไม่ศูนย์
ขอให้ท่านทั้งหลายได้เห็นนิพพานนั้นเถิด สาธุ

กระผมไม่ใช่คนเก่งอะไร เป็นผู้มีความรู้น้อยนิด แต่ที่ได้กล่าวมาก็หวังว่าจะเป็นประโยนช์แก่ท่านเล็กๆน้อยๆก็พอใจแล้ว
หากมีอะไรผิดพลาด เพราะผมยังมีความรู้น้อย ยังโง่อยู่ ก็ขอให้ทุกท่านได้โปรดให้อภัยด้วยละกัน ครับ

ขอบคุณทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2551, 11:02:59 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 09:20:23 »
แนะนำครับ ลองเข้าไปหาชมดูครับ www.dmc.tv แหล่งรวมเรื่องธรรมะ สมาธิ ฯลฯ  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2551, 10:08:40 »
แนะนำครับ ลองเข้าไปหาชมดูครับ www.dmc.tv แหล่งรวมเรื่องธรรมะ สมาธิ ฯลฯ  :001:

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ 
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 02:15:13 »
ก่อนอื่นขอทำความเข้าใจกันก่อนนะขอรับ

๑.สมาธิหมายถึงการทำจิตให้ตั้งมั่น ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้คือสมาบัติ๘ กล่าวคือรูปฌาณ๔และอรูปฌาณ
ซึ่งมีผลทำให้ได้ในเรื่องของอิทธิฤทธิ์

๒.กัมมัฏฐาน มี ๒ อย่าง คือสมถกัมมัฏฐานซึ่งก็คือสมาธิ และวิปัสสนากัมมัฏฐาน
ซึ่งมีผลทำให้บรรลุขั้นต่ำคือโสดาบัน ขั้นสูงคืออรหันตผล

๓.สมาธิมิใช่มีเพียงแต่ในพระพุทธศาสนา และยังมีก่อนพระพุทธศาสนาเสียอีก ดังเช่นการที่เจ้าสิทธัตถะ
เมื่อทรงออกผนวชแล้วได้ไปเรียนกับอาฬารดาบสและอุทกดาบสจนสำเร็จสมาบัติ๗

๔.สมาธิในพระพุทธศาสนาหมายถึง"สัมมาสมาธิ" เพื่อที่เมื่อจิตตั้งมั่นดีแล้ว ทำให้จิตมีกำลัง
มีสภาพเหมาะที่จะนำไปใช้ในวิปัสสนา

๕.ผู้ที่สำเร็จสมาธิขั้นปฐมฌาณก็สามารถที่จะใช้กำลังแห่งจิตไปดำเนินการปฏิบัติวิปัสสนาจะบรรลุถึงอรหันตผลได้แล้ว
เพียงแต่ไม่มีอิทฤธิฤทธิ์ เรียนท่านผู้บรรลุเช่นนี้ว่า "สุกวิปัสสโก"

ส่วนเบื้องต้นแห่งสมาธิขอพูดถึงในโอกาสต่อไปขอรับ

วัยรุ่ยยินดีรับใช้ :050:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 01:14:12 »
อย่างแรกเลยครับ
ง่ายๆพิจารณาดูจิตของเราก่อน
นิสัยใจคอข้อดีข้อเสียของตัวเอง
เรามีข้อเสียอย่างไรก้ปรับปรุงให้ดีขึ้นอีก
เราดีอย่างไรแล้วต้องพัฒนาตัวเองอย่างไรต่อไปให้ดีขึ้นไปอีก
เราอารมณ์ร้อนมั้ยถ้าร้อนก็พยายามเปลี่ยนซะ
เรามีความอดทนมั้ยโลภะโทสะโมหะมีเท่าไรก็พยายามลดลงเรื่อยๆ
พิจารณาไปเถอะครับไม่มีอะไรมาก
เพราะทุกอย่างอยู่ที่จิตเป็นตัวกำหนด
ผิดถูกอย่างไรคงไม่ว่ากันนะครับ
ขั้นแรกที่ผมเรียนก็ทำอย่างนี้ดูจิตตัวเองก่อน
จะเรียกว่า กสิณจิต ก็ได้ เพ่งจิตใจของเรานั่นเอง
เมื่อเราเริ่มเกิดสมาธิปัญญาก็จะตามมา
เมื่อมีปัญญาก็จะมีวิธีแก้ปัญหาได้ในที่สุด
เมื่อคุมจิตตัวเองได้ไม่ว่าคุณจะทำอะไรก็ทำได้และทำได้ดีด้วย
และอีกนัยนึงของคำว่าคงกระพันแท้จริงแล้วเกิดขึ้นจากจิตก่อน
เมื่อจิตคงกระพันร่างกายถึงจะคงกระพัน อาจารย์ท่านนึงสอนผมไว้อย่างนั้น

ครับผมขอบคุณมากครับที่ให้ร่วมแสดงความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2551, 01:16:14 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 06:45:11 »
การเริ่มต้นของสมาธิ ประการแรกละสำคัญที่สุดคือสติ ข้อนี้ดังที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า

"แม้แต่ตถาคตเจ้าก็ไม่เคยละอานาปานาสติ" นั้นคือการมีสติอยู่กับลมหายใจเข้าและออก

ดังนั้นการเริ่มต้ของสมาธิคือการฝึกสติแบบง่ายๆนั่นก็คืออานาปานาสติซึ่งผู้ฝึกทั้งสมาธและวิปัสสนาจะละไปไม่ได้เลย

กล่าวคืออานาปานาสติเป็นบาทฐาทฐานของสมาธิขั้นสูง คือฌาณ และเมื่อออกจากฌาณแล้ว

อานาปานาสติจะเป็นเครื่องอยู่ของผู้ปฏิบัติ เป็นการประคองจิตไว้ไม่ให้วอกแวกห่างจากสมาธิ

ดังนั้นเมื่อปฏิบัติอานาปานาสติจนคล่องแคล่วชำนาญดีแล้ว จึงปฏิบัติตามแนวทางเพื่อเข้าสู่สมาธิขั้นสูงขึ้น

เป็นลำดับต่อไป ซึ่งสมาธิขั้นสูงกว่าที่ว่านี้หมายถึงรูปฌาณ๔ตามที่กล่าวไว้แล้ว

ส่วนการพิจารณาจิตนั้นอยู่ในขั้นวิปัสสนาเป็นแนวทางของสติปัฏฐาน๔ อันผู้ที่ปฏิบัติให้ได้ผลอย่างเต็มที่

โดยปราศจากกำลังแห่งสมาธิจิตจะสำเร็จมิได้เลย

ที่ว่าสติปัฏฐาน๔นี้คือ กายานุปัสสนา จิตตานุปัสสนา เวทนานุปัสสนา ธัมมานุปสสนา

กล่าวโดยสรุปในที่นี้คือ ผู้จะปฏิบัติตามแนวทางแห่งกัมมัฏฐานทั้ง๒อย่าง ควรเริ่มต้นจากอานาปานาสติ

ซึ่งอานาปานาสตินี้มี ๑๖ ขั้นตอน ลองค้นหาดูจากGoogle นะขอรับ เพราะหากผมจะเอามาลงในที่นี้

ดูจะยืดเยื้อจนเกินไป

หากมีปัญหาสงสัย ยินดีตอบคำถามของทุกท่านขอรับ

วัยรุ่นยินดีรับใช้ขอรับ  :001:

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 09:50:00 »
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยน่ะครับจากประสบการณ์ของตนเองซึ่งเคยบวชเรียนมาจากวัดอัมพวัน จ.สิงหฺ์บุรี นอกจากบทเรียนต่างๆ ในการทำสมาธินั้นซึ่งพี่ๆหลายท่านได้กล่าวมาดีแล้วนั้นอาจจะมิเกิดประโยชน์แก่ตนเลยก็เป็นได้หากเรามิรู้ตนจึงใคร่ขอแนะนำการ
ปฎิบัติตนเบื้องต้นตามคำสอนของหลวงพ่อจรัญ ให้กับท่านที่ยังไม่ทราบดังนี้ครับ
การรู้ตนคือการกำหนดรู้หนอทุกสิ่งทุกอย่างที่คนเราพึงปฎิบัติอยู่เป็นเนืองนิจ เป็นกิจวัตร เช่น
การเดินให้กำหนดเดินหนอ,ซ้ายก้าวหนอ,ขวาก้าวหนอ
การกินให้กำหนดว่ากินหนอ,เคี้ยวหนอ
อาบน้ำให้กำหนดอาบน้ำหนอ ,ถูสบู่หนอ
การทำงานบ้าน กวาดหนอ ,ถูหนอ
การนอนก็ให้กำหนด นอนหนอ
ขับรถก็ให้กำหนดขับรถหนอ,เลี้ยวซ้ายหนอ ,เลี้ยวขวาหนอ
ดังที่ยกตัวอย่างมานี้เป็นเพียงส่วนน้อยมากหากสามารถกำหนดรู้ได้มากเท่าไรก็จะทำให้ท่านผู้ปฎิบัติมีสมาธิมากขึ้นเท่านั้น
ถ้าจะพูดกันตามภาษาชาวบ้านก็คือคิดทุกอย่างก่อนทำมิใช่ทำทุกอย่างแล้วค่อยกลับมาคิด
ผมคิดว่าหากท่านปฎิบัติได้ดังที่กล่าวมาข้างต้นได้บ้างแล้วก็ค่อยขยับไปสู่การทำสมาธิโดยการทำ วิปัสนา กรรมฐาน น่าจะดีไม่น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2551, 09:50:43 โดย donutv »
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 10:47:26 »
ขอบคุณท่าน donutv  ศิษหลวงพ่อจรัญด้วยนะครับ   ผมก็นับถือท่านเช่นกัน ครับ
หลวงพ่อจรัญก็เก่งมาก ครับ ผม พระอริย์สงฆ์ อีก นึงองค์ที่ยังมีสังขารอยู่

กรรมฐานหากเราพูดภาษา ชาวบ้าน แบ่งได้เป็น 2 ประเภทหลักๆ ครับ
1.ฝึกสมาธิ เพื่อให้จิตเกิดสมาธิ  อย่างที่พี่donutv  ได้บอก เป็นหัวข้อนี้ ครับ
ทำให้ตนเองมีสมาธิ รู้อยู่ว่ากำลังจะทำอะไร  เพื่อเกิดสติ ในความไม่ประมาท ครับ

2.การฝึกเพื่อ ปล่อยวาง และสำรวมในกาย ครับ ให้มองหลักความจริงของมนุษย์  ให้มองถึงกงล้อกรรมและความเป็นจริง
สิง่มีชีวิตบนโลกนี้ครับ เช่น ความตายเป็นสิง่ที่แน่นอน คนเราก็ต้องตายทุกคน ครับ นี่คือความจริง 
(วิธีที่ 2 คือแนวทางไปสู่นิพพาน ครับ พูดตามภาษาชาวบ้าน เมื่อเรารู้ความจริง การเกิด แก่ เจ็บ ตาย ล้วนเป็นทุกข์ ครับจะทำอย่างไร เพื่อให้หลุดพ้นได้ จะทำอย่างไรให้เราไม่ต้องมาเกิดอีก (ต้องละกิเลสออกให้หมด )

ผมไม่ได้อ้างอิงหรือคัดลอกมาจากหนังสือบทใด แต่ที่กล่าวมาคือภาษาแบบชาวบ้าน ที่ผมได้ศึกษามาด้วยตนเอง
หากท่านที่ต้องการจะเรียนรู้  ควรทำด้วยตนเองจะดีที่สุด ครับ ไม่มีใครจะดีไปกว่าตนเอง

สิ่งเหล่านี้ รู้ได้เฉพาะตน 

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ครับ เพราะความโง่ของผม อาจทำให้เกิดความผิดพลาดได้ ต้องขออภัยในความโง่ของผมด้วย ครับ

ขอเสริมเรื่องการภาวนา ครับ อย่างที่บอก การภาวนาว่า สัมมาอะระหัง พุทโธ ยุบหนอพองหนอ 
การเจริญกรรมฐานอย่าไปยึดติด ครับ เพราะสิ่งที่พระท่านสอนให้ภาวนา ล้วนเป็นอุบายให้มีสติและสมาธิ ครับ

ถ้าใครเคยชิน ว่าพุทธ โธ ก็ได้ครับ หรือพองหนอ ยุบหนอ ก็ไม่ผิด ครับ

หากมีเวลาน้อย ทำอยากทำสมาธิ แบบง่ายๆ
ให้แบมืออก 2 ข้าง หายใจเข้ากำมือ หายใจออกแบมือ ก็ได้ครับ
หรือการทำงาน ก็คือสมาธิเช่นกัน ครับ

เหมือน ท่านที่กำลังอ่าน บมความอยุ่นี้ถ้าอ่านจนหมดไม่วอกแวก นี่ก็คือสมาธิ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2551, 11:01:46 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2551, 11:36:19 »
(ยิ้ม)

การทำความเข้าใจในเรื่องของกัมมัฏฐานเป็นเรื่องจำเป็น แม้แต่หลวงพ่อจรัญเองท่านก็บอกไว้ว่า

"การปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐานจำเป็นต้องมีวิปัสสนาจารย์คอยกำกับ ไม่เช่นนั้นจะหลงทางได้ง่าย"

คำว่ากัมมัฏฐาน หรือคำว่าภาววนานั้นมี ๒ อย่าง คือสมถและวิปัสสนา

อาจารย์ที่สอนกัมมัฏฐานทุกท่านล้วนอ้างอิงจาก ๒ คัมภี คือพระไตรปิฎกและวิสุทธิมรรค

เพียงแต่เอามาปรับใช้ให้เหมาะสมเท่านั้นเองขอรับ

ส่วนตัวผมได้ศึกษามาบ้างและเคยปฏิบัติมาบ้างเล็กน้อย แต่เท่าที่ทราบ

ไม่มีอาจารย์สอนกัมมัฏฐานท่านใดที่บอกว่าสิ่งที่ท่านสอนไม่ได้เอามาจาก๒คัมภีข้างต้น

ทั้งนี้เพราะทุกท่านล้วนเป็นสาวกของพระพุทธเจ้า จึงต้องดำเนินตามหลักคำสอน

หากคิดเองทำเองแล้วบบรรลุหรือสำเร็จได้ นั่นหมายถึงท่านเป็นผู้รู้ได้ด้วยตนเอง

หาใช่สาวกของใครไม่ สิ่งที่ผมผู้มีความรู้อันน้อยนิดกล่าวอ้างไปทั้งหมด

จึงจำเป็นต้องอิงคัมภีทั้ง๒

ตามที่ท่านdonutv  กล่าวมานั้น เป็นหนึ่งในมหาสติปัฏฐาน๔ ซึ่งเป็นแนวทางที่ถูกต้อง

และเป็นแนวทางเดียวเท่านั้นที่จะนำไปสู่มรรค ผล นิพพาน

แต่ทั้งนี้ หากจะก้าวเข้าสู่การปฏิบัติเช่นนั้น จำเป็นจะต้องมีพิ้นฐานที่ดีเสียก่อน

กล่าวคือ อานาปานาสติ ซึ่งข้อนี้ผู้ที่ผ่านการปฏิบัติกับหลวงพ่อจรัญมาคงททราบดี

ว่าท่านจะต้องนั่งทำอานาปานาสติควบคู่กันไปกับการเดินจงกรม

ส่วนการกำหนดรู้จะทำได้โดยละเอียดและไม่ขาดตอนได้ต่อเมื่อสติสมบูรณ์บริบูรณ์เป็นอย่างยิ่ง

ผมฐานะผู้รู้น้อย ขอเสนอความคิดเป็นให้พิจารณาตามหลักแห่งพระไตรปิฎกที่ได้พอศึกษามาบ้างเล็กน้อย

หากสิ่งที่ผมเสนอไป ผิดพลาด ขอโปรดแนะนำในฐานะกัลญามิตรที่ดีขอรับ

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 02:00:57 »
มีแต่บทความดีๆ ขอบคุณน่ะคับที่เอามาบอกกล่าวกัน

จุ๊ฟๆ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 07:29:23 »
ไฮเปอร์ไม่เคยทำสำเร็จสักที

cho presley       

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 07:38:06 »
เป็นจุดเด่นของ www.bp.or.th มีผู้มีความรู้มาก และ ถ่ายทอดด้วย สุดซึ้งครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 11:23:00 »
ขอบคุณครับ
ในความหมายของผม ผมหมายถึงภาษาที่ใช้ครับ ไม่ใช่หมายถึงผมปฏิบัติเอง และรู้เอง ครับ

หากจะอธิบาย แบบภาษาตามที่ท่านกล่าวมา คนธรรมดาที่ไม่รุ้ภาษาบาลี ก็จะงง และไม่เข้าใจ ครับ

ส่วนเรื่องที่ผมอธิบายมา เป็นภาษาแบบ ของผมเอง ที่ได้รำเรียนมาจากครูบาอาจารย์ ครับ

เพราะครูบาอาจารย์ ที่สอนผมมา ....ก็เอามาจาก พระไตรปิฎกและวิสุทธิมรรค และจากครุบาอจารย์ที่สอนกันมา ครับ

แต่ความหมายที่บอกว่าไมได้อ้างอิงมาจากตำราใด หมายถึงภาษาในการอธิบาย ครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ครับ เพราะผมเป็นเภทว่า รู้แต่เปลือก ครับ ยังไม่ลึกซึ้งพอ ไงขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2551, 11:27:52 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 09:14:21 »
ทุกบทความล้วนแล้วแต่มีประโยชน์ครับ...
ทีนี้ก็แล้วแต่ใครจะปฎิบัติได้มากน้อยเพียงใดครับ
เป็นกำลังใจให้สำหรับผู้คิดดีปฎิบัติดีครับ :016:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2551, 09:41:36 »
ต้องขอบคุณพี่ Kanya  และทุกท่านครับ ที่นำเอาความรู้มาเผยแพร่กัน
ข้อมูลของทุกๆท่านมีประโยชน์มาก ครับ และยิ่งของพี่ Kanya  ตรงที่สุดและครับ

ขอบคุณครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2551, 12:46:52 »
ในหัวข้อนี้ กระผมจะขอกล่าวเป็นหัวข้อสุดท้ายนะครับ ท่านจะเชื่อผม หรือไม่เชื่อผมก็ไม่ทราบ ผมไม่รู้ ถือว่าผมมาบ่นให้ฟังและกัน ครับ

การเจริญสมาธิ และกรรมฐาน สิง่ที่สำคัญของผมก็คือ ศิลที่บริสุทธิ์ การเจริญพรหมวิหาร 4 ไม่ให้คลาดเคลื่อน และการใช้ปัญญา ครับ
ศิล สมาธิ ปัญญา เท่านั้น ถึงจะทำให้หลุดพ้น จงเดินทางสายกลาง และ ใช้ปัญญาพิจณาเป็นเหตุ

อย่าหลงกับตำรามากจนเกินไป อย่าปฏิบัติจนไม่ลืมหูลืมตา จนมากเกินไป ให้พอดีๆ ครับ
เช่นเมือ่อ่าน แล้ว ผมเชื่อว่าหนังสือทุกเล่ม ล้วนเป็นขั้นพื้นฐานทั้งนั้น เป็นพื้นฐานหรือแบบอย่างให้เราก้าวไป

ใช่ว่าอ่านหนังสือ แล้ว จะบรรลุธรรม โดย ไม่ปฏิบัติ หรือ ไม่ใช้ปัญญาในความคิดไตร่ตรองในความเป็นจริง
เพราะตำรา หนังสือ ก็จะบอกใว้ว่า หากท่านทำแบบนี้ นั่งแบบนี้ ปฏิบัติแบบนี้ ก็จะเป็นบรรลุญาณขั้นนี้ๆ
หากเชื่อตำราโดยไม่ใช้ปัญญา เราก็ไม่ต้องมานั่งปฏิบัติกันแล้ว หละครับ แค่อ่านก็บรรลุแล้ว เหอๆๆ

เพราะพระพุทธศาสนา สอนธรรมมะให้เกิดปัญญา ครับ และพ้นจากอวิชา (อวิชา แปลว่า ไม่รู้ หรือ ผิดหลงในทางผิด)
อย่าลืมศาสนามีมา 2500 กว่าปี แน่นอนย่อมมีเบือน ไปตามการเวลา
เพราะตำราบางตำรา .... สอนให้คนเส้นชีวิตถวายชิวิตหรือสังเวย ก็จะพ้นทุกข์ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ เป็นอวิชาครับ
แต่ก็มักมีเหตุผลอ้างว่า ก็เขาบันทึกมากล่าวมา ว่าอย่างนี้ หากผู้บันทึกบันทุกผิดๆ เราก็เช่อในสิง่ที่ผิดสิครับ
เพราะฉะนั้น ปัญญา ศิล สมาธิ เป็นเหตุสำคัญ และ ท่านต้องเชื่อมั่นในพระพุทองค์เท่านั้น

และที่แน่นอน หากท่านรู้ ว่าการเจริญกรรมฐานอย่างนี้ จะได้ญาณแบบนี้ หากท่านคิดหรือมีความอยากที่จะบรรลุญาณก็จะไม่บรรรลุ
เพราะท่านมีความอยาก  อยากคือความโลภ ก็จะไม่สามารถที่จะบรรลุได้

เพราะฉะนั้นสิง่ที่สำคัญ คือ ปัญญา ศิล และสมาธิ ครับ .........................
ปัญญาควรใช้ไตร่ตรอง อย่าได้หลงเพราะเขาว่ามา
ศิล เป็นข้อปฏิบัติ เพื่อไม่ทำให้เกิดความเลว หรือกรรมเลว จนเกิดเป็นกรรมที่มาขวางกั้นจนเราไม่ให้บรรลุ
สมาธิ การฝึกสมาธิ พิจณา เพื่อให้เกิดปัญญา

ปัญญา ศิล สมาธิ พรหมวิหาร4  พระพุทธองค์ มรรค 8 การปล่อยวาง คือเส้นทางเท่านั้นแห่งความสำเหร็จ

สมัยพระพุทธกาล พระพุทธเจ้า ท่านก็ไม่ได้มานั่งจำจี้จ้ำไช ว่าทำแบบนี้นะต้องให้เป็นแบบนี้นะ ถึงจาแบบนี้
แต่ท่านให้ ธรรมมะ และเหตุผล แห่งการบรรลุ และให้แยกไปหาความวิเวก ทำสมาธิ เพื่อเกิดปัญญาในธรรมมะนั้นๆที่พระพุทธองค์ทรงสอน

สำหรับผมผมชอบคำนี้มากเลย ครับ วิชชา ดับ อวิชา ของพี่ เณรน้อย 

สิ่งที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นเพียงที่ผมบ่นให้ฟังเท่านั้นครับ หากผิดพลาด หรือเป็นการกล่าวให้ธรรมมะของพระพุทธองค์ทรงผิดเพี้ยนไป
ก็ขออภัยด้วย  และผมไมได้มีเจตตนาร้าย หรืออวดอ้างว่าข้าเก่งแต่อย่างใด
อย่าลืม ผมก็เป็นคนธรรมดาที่เข้าใจ ธรรมมะแค่เปลือก เท่านั้น  ต้องขออภัยนะที่นี้และล่วงหน้า ด้วย ครับ