ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยววัดรับปีใหม่ครับ  (อ่าน 3341 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เที่ยววัดรับปีใหม่ครับ
« เมื่อ: 04 ม.ค. 2552, 11:57:43 »

ช่วงเทศกาลปีใหม่ ได้มีโอกาสไปวัดหนองโพ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ มาครับ เก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมกันครับ

รูปปั้นช้างคู่บารมีหลวงพ่อเดิม ที่ทางเข้าวัด

ภาพมณฑบวิหารหลวงพ่อเดิม

รูปหล่อหลวงพ่อเดิม

ด้านล่างมณฑบ เป็นที่ให้เช่าบูชาวัตถุมงคล ครับ

รูปหล่อขนาด 9 นิ้ว องค์ละ900 บาทครับ

หีบบรรจุร่างหลวงพ่อเดิมครับ

อานช้างที่หลวงพ่อเดิม ท่านเคยใช้นั่งหลังช้าง

พระอุโบสถ วัดหนองโพ

ปิดท้ายด้วย ภาพหลวงปู่อั๊บ ในพิธีพุทธาภิเศกปี2548 ที่วัดหนองโพ ครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เที่ยววัดรับปีใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 12:28:55 »

แล้วก็ไปเที่ยวต่อที่วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท กราบนมัสการ รูปหล่อหลวงปู่ศุข ครับ..

รูปหล่อหลวงปู่ศุข และเสด็จเตี่ย กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ครับ

ภาพวาดหลวงปู่ศุข ครับ

ภาพฝีพระหัตถ์เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรฯครับ

กระดองเต่าครับ

วัตถุมงคลให้เช่าครับ

บริเวณภาพนอกวิหารครับ มีเจ้าแม่กวนอิม

มณฑบหลวงปู่ศุข ครับ

ศาลาประดิษฐานพระประธานวัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 12:47:12 »

แล้วก็ไปเที่ยวกันต่อที่ วัดไชโยวรวิหาร กรานมัสการพระมหาพุทธพิมพ์ ซึ่งสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) สร้างไว้ครับ

หลวงพ่อพระมหาพุทธพิมพ์ องค์จำลอง และรูปหล่อสมเด็จโต ด้านหน้าวิหารครับ

พระมหาพุทธพิมพ์ ภายในวิหารครับ

พระประธานในวิหารที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุครับ

ภายในวิหารสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)ครับ

ใครแวะไปก็ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างเสาหอสวดมนต์กันนะครับ...

...สำหรับวันนี้ก็จบการทัวร์วัดแต่เพียงเท่านี้ สวัสดีครับ.. 06;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 09:10:36 »
พี่เอ็กส์ ไปกับใครมาเอ่ย  :095: ไม่สกิตหัวไหล่กันเลยน๊า  :007:

วัดไชโย ผมก็เคยไปมาเหมือนกัน สวยดีครับ ติดแม่น้ำ บรรยากาศดีครับ  :016:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 03:46:55 »
เพิ่มเติมภาพจากพี่เอ็กซ์สุดหล่อนะคะ  :077:

สถูปเก็บอัฐิหลวงพ่อเดิม ที่วัดหนองโพ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์

ภาพฝีพระหัตถ์ เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรฯ ที่วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท

ภาพบรรยากาศริมน้ำของ วัดไชโยวรวิหาร ซึ่งนิยมมาให้อาหารปลา และปล่อยนก ปล่อยปลา ที่ริมน้ำนี้กันค่ะ  36;

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2552, 03:49:20 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 08:06:23 »
ขอบคุณภาพข่าวครับ น่าไปมั่งจัง  :002:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ม.ค. 2552, 09:21:08 »
สวยครับ น่าไปเที่ยวครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 11:43:01 »
แหม .... ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม ลืมดูวัดหนองโพธิ์เลย สวยมากครับ แผ่นภาพงามสุดๆ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 12:36:20 »
อยากไปเที่ยววัดหนองโพบ้างครับ ยังไม่มีโอกาสได้ไปเลย วัดมะขามเฒ่าก็ยังไม่เคยไปครับ
 เคยไปแต่วัดไชโย หลวงพ่อโต องค์ใหญ่มากครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 08:17:21 »
...ขอบคุณครับ ที่เก็บภาพบรรยากาศมาฝาก...