ผู้เขียน หัวข้อ: เราได้บุญแล้วเราจะบาปไหม  (อ่าน 1636 ครั้ง)

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
เราได้บุญแล้วเราจะบาปไหม
« เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 10:57:25 »
คือว่าเรื่องเกิดในโรงเรียนของผมคือว่ามีหมาแม่ลูกอ่อนมาคลอดลูกไว้ใต้ตึกที่ผมเรียนมันขุดโพลงคลอดลูกไว้...ตามภาษาหมาแม่ลูกอ่อนเวลามีใครเข้าใกล้ลูกมันมันจะกัดแต่ก้อมีคนโดนเหมือนกันครับวันนี้ผู้อำนวยการมาเขาบอกว่าให้ภาโรงจัดการถ้าไม่ทำไล่ออกภาโรงเลยฟังคำสั่งที่ผู้จัดการโรงเรียนบอกให้เอาน้ำฉีดลูกหมาใต้ตึกมันม่ายยอมคลานออกมาเขาบอกว่าจะเอาดินกลบให้ตายถ้าภาโรงม่ายทำโดนไล่ออกขณะนั้นเองอาจารย์ผมกับผมเดินไปขอภาโรงพร้อมตัง500ให้ภาโรงบอกช่วยเอาลูกหมาออกมาพร้อมอย่าบอกผู้จัดการโรงเรียน...ตอนนี้ลูกหมาปลอดภัยแต่แม่หมาไม่รู้ไปไหนอาจารย์ผมเขาจะเอาไปเลี้ยงที่ต่างจังหวัดเราจะบาปปะที่พรากลูกหมาไป...
[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 11:02:20 โดย ART2530 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เราได้บุญแล้วเราจะบาปไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 11:05:55 »
เจตนาดีครับผม ท่านมีจิตที่จะช่วยชีวิตของลูกสุนัขให้รอดพ้นจากอันตราย ไม่ต้องคิดมากครับผม  :114:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 03:01:38 »
ครับดูที่เจตนาครับ...
เจตนาที่จะช่วยชีวิตสัตว์ก็เป็นกุศลอยู่แล้วครับครับ...
ส่วนที่แม่หมาพรากจากลูก ก็อาจเป็นเพราะกรรมเก่าครับ...{-_-}...
(อันนี้หมายถึงหาแม่หมาไม่เจอแล้วใช่ไหมครับ)...
ปล.เศร้าจัง สงสารเจ้าตัวเล็กอ่ะครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 08:28:51 »
เจตนาชี้กรรม ...  :089:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 10:33:49 »
ธรรมชาติของแม่หมา ไม่เหมือนแม่คนนะคะ พรากลูก ก็พรากไป ไม่เป็นไร...
และเขายังสามารถผสมพันธ์กันเองได้เมื่อขึ้น generationที่ 4

การที่เรากำลังช่วยชีวิตสัตว์ที่กำลังจะตาย นั่นหละบุญกุศล...คนอาไร้ใจดีชมัด.. ขอชื่นชม!

น้องหมาตอนนี้ต้องกินนมวันละหลายเวลานะคะ รีบเข้าร้าน petshop หาซื้อขวดนม+จุกนมน้องหมา ป้อนนมเขาทุกวันนะคะ.. จนกว่าเขาจะลืมตา และเลียนมจากชามเองได้

เลี้ยงไม่ยากหรอกนะ....แปปเดียว เดี่ยวก็โตแล้ว

สู้ๆ นะฮับ ผมเป็นกำลังใจให้

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 10:48:52 »
เหอๆ  เห็น น้องม๊ะหมาของพี่โชว์ แล้วละลายเลย

ไม่บาปนะครับ  เราไม่ได้พรากจากอก เขาพรากกันมาก่อนเรา 

การกระทำในส่วนที่ช่วยเขาถือว่าเป็นกรุณา ครับ  ช่วยสัตว์ให้พ้นทุกข์

นำมาเลี้ยงให้เขามีความสุขเป็นเมตตา 

เลี้ยงเขาอยู่ดีมีสุข ร้อง.. งุ๊งิ๊งๆ เราดีใจ ปลื้มใจ  เป็นมุิทิตา 

แม่ลูกพรากกัน วางใจนิ่งๆ เป็นอุเบกขา ครับ

ช่วยชีวิตลูกม๊ะหมาน้อยๆ คนช่วยได้ พรหมวิหารธรรมไปครองใจทั้ง ๔ ประการ

ถ้า ใจดี  การกระทำก็ดี ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ม.ค. 2552, 11:03:09 »
อยู่ที่เจตนาครับ ทำดีย่อมได้ดี ......สาธุ ครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 12:19:40 »
สัตว์โลกล้วนมีกรรมเป็นเครื่องกำหนด
ลูกหมามีบุญที่มีคนช่วยเลยรอดตาย
แต่ไม่มีแม่มันคอยเลี้ยงดู แต่ก็มีคนใจดีเอาไปเลี้ยง
เป็นบุญเป็นกรรมที่ผูกกันครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 08:13:25 »
ของคุณโชว์ คงต้องเรียกว่า พี่หมา ไม่ใช่น้องหมาแล้วล่ะครับ...

...ผมกลัวหมาครับ...

ยิ่งตอนนี้ไปฝังเข็มทอง ห้ามเตะหมา ผมยิ่งกลัวใหญ่เลยครับ 11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕