ผู้เขียน หัวข้อ: สามคำสั้นๆ  (อ่าน 1249 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สามคำสั้นๆ
« เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 02:54:51 »
*สวัสดีครับ*

**ตอนเด็กๆมีผู้ใหญ่ที่ผมเคารพท่านมากอยู่ท่านนึง ก่อนไปโรงเรียนและหลังเลิกเรียนท่านจะต้องเรียกเด็กทุกคนให้ขึ้นไปรายงานท่านว่า วันนี้เรียนอะไรกันมาบ้างเหมือนเป็นการทบทวนบทเรียนไปในตัว ตอนเด็กๆเราก็จะรู้สึกอึดอัดเพราะอยากเล่นสนุกกันตามประสาเด็ก และก่อนกลับท่านก็จะสอนให้พูดคำสามคำนี้ทุกครั้งไม่เคยขาด ท่านไม่เคยบอกเลยว่ามันดียังไง โดยท่านจะพูดขึ้มาก่อน และให้พวกเราพูดตาม จนมาพักหลังๆเราไม่ต้องรอให้ท่านพูดก่อนเลย พวกเราจะพูดกันเอง(เพราะอยากจะไปวิ่งเล่นกันเต็มแก่แล้ว อิอิอิ)

***จนทุกวันนี้ท่านจากพวกเราไปเกือบสิบปีแล้ว  ส่วนผมและเพื่อนๆต่างก็แยกย้ายกันไปใช้ชีวิตตามที่ตนเองได้ร่ำเรียนมา จนทุกวันนี้ผมยังคิดถึงท่านอยู่เสมอครับ เวลานึกถึงคำสามคำนี้ทีไร ผมก็จะนึกถึงบรรยากาศเก่าๆ  คิดถึงท่าน และเพื่อนๆสมัยเด็กของผมครับ  (แล้จะบอกได้หรือยังล่ะ ว่ามันคืออะไร)

****อิอิอิ ผมได้บอกคำแรกกับทุกท่านไปแล้วล่ะ มีคนสังเกตุไหมเอ่ย หุหุหุ ครับ คำเหล่านี้บางคนอาจจะบอกว่า" ธรรมดาเองไม่เห็นจำเป็นต้องพูดเลย" ถูกครึ่งเดียวครับแต่ถ้าพูดแล้วถามว่าเราเสียหายตรงไหนล่ะ   ฝากไว้ให้คิดกันด้วยครับ

*****ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่สละเวลาอ่านประสบการณ์ของผม คงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย ล่าสู่กันฟังนะครับ "ชิล ชิล ครับ" ขอโทษด้วยครับ ที่ข้อความอาจจะยาวไปหน่อย อิอิอิ วันหลังจะแวะมาคุยใหม่นะครับ

ปล.บอกทุกคำแล้วนะครับ อิอิอิ "TTTUTTT" ...{^_^}...

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: สามคำสั้นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 09:34:19 »
 :010:

cho presley       

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 11:23:29 »
เป็นความทรงจำที่ดี ครับ ......สำหรับตัวผมเอง ก็นึกถึงสมัยก่อนอยู่เสมอ ครับ ...

เป็นคำที่น่าคิดดี ครับ ..... สวัดดีครับ

ออฟไลน์ dogpom001

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 02:58:21 »
 :043:อ่านตั้งนานสิเรา :075:

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 11:57:07 »
อืม...ดีคับ
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ม.ค. 2552, 01:02:11 »
*สวัสดีครับ.
**ขอโทษครับ..
***ขอบคุณครับ...{^_^}...
ปล.ขอบคุณอีกครั้งครับ