ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสักบ้างครับ ขอทราบรายละเอียด  (อ่าน 10931 ครั้ง)

Joe

• บุคคลทั่วไป
พอดีอยู่ชลบุรีครับบ้านไกล แต่ได้ยินชื่อเสียงวัดบางพระมานานแล้ว และรบกวนถามข้อมูลดังนี้ครับ

1.ผมอยากสักน้ำมันอ่ะครับ คือที่บ้านไม่ชอบให้สักครับแต่ใจรักอยากมีของดีติดตัว ไม่ทราบว่าที่วัดบางพระมีสักน้ำมันไหมครับ.
2.ถ้าสักแล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างครับ
3.ต้องเริ่มสักยันต์ครูก่อนทุกครั้งใช่ไหมครับ ถึงจะสักอย่างอื่นได้
4.สุดท้ายอยากทราบพุทธคุณของยันต์แต่ละประเภทครับ เพราะไม่ทราบว่าจะสักอะไรดีครับ อยากได้แคล้วคลาด เมตตา มหาเสน่ห์ครับ

พอดีมีน้องคนนึงสัก 9 ยอดจากที่ไหนไม่ทราบ เห็นมีเรื่องอะไรที มันแคล้วคลาดตลอดเลยทั้งๆที่ชุลมุนอยู่ด้วยกันอ่ะ ขอย้ำว่าทุกครั้งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: อยากสักบ้างครับ ขอทราบรายละเอียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:32:35 »
ยันต์ต่าง ๆ ที่ วัดบางพระ มีคราบ
ตำรามหายันต์วัดบางพระ รูปอักขระเลขยันต์ ที่หลวงพ่อเปิ่นสักให้นั้นมีความหมายทุกตัวอักขระ รูปลักษณ์ต่างๆ หลวงพ่อจะประสิทธิ์ประสาทให้แก่ทุกคนที่มาขอรูปยันต์ที่สักให้อาจจะไม่เหมือนกันหมดแล้วแต่หลวงพ่อจะดูว่าผู้นั้นเป็นใครมาจากไหน อักขระรูปลักษณ์ ที่สักกันส่วนมากจะใช้ คือ ยันต์หอมเชียง (พระพุทธ ๑๐๘) ยันต์เก้ายอด ยันต์งบน้ำอ้อย ยันต์แปดทิศ ยันต์สายสังวาลย์ ยันต์หนุมานออกศึกยันต์หนุมานอมเมือง ยันต์พ่อแก่ฤาษี ยันต์แม่ทัพ ยันต์ดำดื้อ ยันแดงดื้อ ยันต์เสือเผ่น ยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้า ( หมวกเหล็ก ) ยันต์นกสาริกา ยันต์จิ้งจกสองหาง ยันต์องค์พระพุทธ ยันต์ราชสีห์ ยันต์เกราะเพชร ยันต์หมูทองแดง ยันต์ปลาไหล ยันต์ดอกบัว ยันต์พระราหู ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ยันต์ลิงลม ยันต์พระเจ้าสิบหกพระองค์ ยันต์พญาหงษ์ ยันต์ไตรสรณาคมน์ ยันต์หัวใจต่าง ๆ ฯลฯ

*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: อยากสักบ้างครับ ขอทราบรายละเอียด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:34:50 »
ขั้นตอนการสักยันต์ คราบ
ขั้นตอนการสักยันต์ การสักยันต์ เริ่มด้วย หาดอกไท้ ธูปเทียน และค่ายกครู ๒๔ บาทมาขึ้นครูกับพระอาจารย์ที่สัก ต่อจากนั้นก็เลือกยันต์รูปลักษณ์ต่างๆ ที่จะสัก อาทิ เช่น เก้ายอด, แปดทิศ, งบน้ำอ้อย, รูปเสือเผ่น, หนุมาน, ฯลฯ

การสักยันต์ ลงอักขระเลขยันต์ มีอยู่ ๒ อย่างคือ การสักน้ำมัน กับการสักน้ำหมึก

การสักน้ำมัน ส่วนมากจะใช้น้ำมันจันทร์หอมแช่ว่านหรือน้ำมันงาขาว บางสำนักจะผสมน้ำมันช้างตกมัน น้ำมันเสือโคร่ง การสักน้ำมันคนสมัยนี้นิยมกันมาก เพราะเป็นการสักยันต์โดยร่างกายไม่มีลวดลายให้เห็น เมื่อรอยสักตกสะเก็ดเนื้อก็สมานเป็นเนื้อเดียวกัน

การสักหมึก นิยมใช้หมึกจีนมาฝนกับน้ำพระพุทธมนต์ สมัยก่อนนิยมหาดีเสือ, ดีหมี, ดีงูเห่าเป็นส่วนผสม

มาถึงขั้นตอนการการลงเข็มสักยันต์ อาจารย์ผู้สักจะให้ลูกศิษย์กดผิวหนังที่จะสักให้ตึง แล้วใช้ เข็มสัก แทงตามรูปแบบพิมพ์นั้น ปากก็บริกรรมคาถาไปตลอดเวลาที่สัก เป็นการส่งกระแสถ่ายทอดพระเวทย์ลงไปในรูปยันต์นั้น ระยะเวลาสักยันต์ แล้วแต่รูปยันต์ที่สัก

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:35:53 »
ข้อห้าม สำหรับลูกศิตย์ วัดบางพระ  คราบ

ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์
              ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ผู้ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:39:15 »
สิ่ง่นารู้ ความหมายต่างๆของเลขยันตืคราบ

ตัวเลขกับลายสัก  การสักเป็นตัวเลขต่าง ๆ นั้น มีความหมายทั้งสิ้น เช่นการสักเป็น ตัวเลข ดังต่อไปนี้
เลข ๑ หมายถึง  คุณแห่ง พระนิพพาน อันยิ่งใหญ่
เลข ๒ หมายถึง  คุณแห่ง พุท โธ
เลข ๓ หมายถึง  คุณแห่งแก้ว ๓ ประการ ( พระรัตนตรัย ) และอีกความหมายคือพระไตรปิฎก
เลข ๔ หมายถึง  คุณแห่งมรรค ๔ ผล ๔, หมายถึงคุณแห่งพระโลกบาลทั้ง ๔, หมายถึงพรหมวิหาร ๔,
                          และหมายถึงพระฤาษีกัสสปะ
เลข ๕ หมายถึง  คุณแห่งศีล ๕
เลข ๖ หมายถึง  คุณแห่งไฟ หรือพระเพลิง, หมายถึงคุณแห่งพระอาทิตย์
เลข ๗ หมายถึง  คุณแห่งลม หรือพระพาย
เลข ๘ หมายถึง  คุณแห่งพระกรมฐาน, หมายถึงคุณแห่งศีล ๘, หมายถึงคุณแห่งพระอังคาร
เลข ๙ หมายถึง  คุณแห่งมรรค ๔ ผล ๔ พระนิพพาน ๑, หมายถึงคุณแห่งพระเกตุ
เลข ๑๐ หมายถึง  คุณแห่งครูบาอาจารย์, หมายถึงคุณแห่งอากาศ, หมายถึงคุณแห่งศีล ๑๐, หมายถึงคุณแห่งพระเสาร์ ๓๐ ทัศ
เลข ๑๒ หมายถึง  คุณแห่งมารดา, คุณแห่งพระคงคา, หมายถึงคุณแห่งพระราหูถ
เลข ๑๔ หมายถึง  คุณแห่งพระสังฆเจ้า
เลข ๑๕ หมายถึง  คุณแห่งพระจันทร์
เลข ๑๗ หมายถึง  คุณแห่งพระพุธ
เลข ๑๙ หมายถึง  คุณแห่งพระพฤหัสบดี
เลข ๒๐ หมายถึง  คุณแห่งพระเสาร์กำลังสอง
เลข ๒๑ หมายถึง  คุณแห่งบิดา, หมายถึงคุณแห่งพระธรณี, หมายถึงคุณแห่งพระศุกร์
เลข ๓๓ หมายถึง  คุณแห่งอักขระถ
เลข ๓๘ หมายถึง  คุณแห่งพระธรรมเจ้า
เลข ๓๙ หมายถึง  คุณแห่งพระแม่โพสพ หรือขวัญข้าว
เลข ๔๑ หมายถึง  คุณแห่งอักษร หรืออักขระ
เลข ๕๖ หมายถึง  คุณแห่งพระพุทธเจ้า
เลข ๒๒๗ หมายถึง  คุณแห่งศีล ๒๒๗

การสักเป็นอักขระ นิยมสักกันเป็นอักษรภาษาขอม ที่เรียกว่าการสักขอมเป็นบาลี หรือจะสักเป็นภาษาอื่นๆ ก็ได้ การสักและการปลุกเสก เป็นพระคาถา ๑๐๘ หรือ พระคาถาหัวใจ ๑๐๘ มีดังนี้

หัวใจพระธรรม ๗ คัมภีร์ คือ สังวิชาปุกะยะปะ
หัวใจพระสูตร คือ ทีมะสังอังขุ
หัวใจพระวินัย คือ อาปามะจุปะ
หัวใจสัตตะโพชฌงค์ คือ สะธะวิปิปะสะอุ
หัวใจพระรัตนตรัย คือ อิสะวาสุ
หัวใจพาหุง คือ พามานาอุกะสะนะทุ
หัวใจพระพุทธเจ้า คือ อิกะวิติ
หัวใจปฏิสังขาโย คือ จิปิเสคิ
หัวใจพระไตรปิฎก คือ สะระณะมะ
หัวใจยอดศีล คือ พุทธะสังมิ
หัวใจธรรมบท ( เปรต ) คือ ทุสะนะโส
หัวใจปถมัง คือ ทุสะมะนิ
หัวใจอิธะเจ คือ อิทะคะมะ
หัวใจตรีนิสิงเห คือ สะชะฏะตรี
หัวใจสนธิ คือ งะญะนะมะ
หัวใจแม่พระธรณี คือ เมกะมุอุ
หัวใจยะโตหัง คือ นะหิโสตัง
หัวใจพระกุกกุสันโธ คือ นะมะกะยะ
หัวใจพระโกนาคมน์ คือ นะมะกะตะ
หัวใจพระกัสสป คือ กะระมะถะ
หัวใจสังคะหะ คือ จิเจรุนิ
หัวใจนอโม คือ นะอุเออะ
หัวใจไฟ คือ เตชะสะติ
หัวใจลม คือ วายุละภะ
หัวใจบารมี คือ ผะเวสัจเจเอชิมะ
หัวใจน้ำ คือ อาปานุติ
หัวใจดิน คือ ปะถะวิยัง
หัวใจวิรูปักเข คือ เมตะสะระภูมู
หัวใจพระปริตร คือ สะยะสะปะยะอะจะ
หัวใจพระนิพาน คือ สิวังพุทธัง
หัวใจยานี คือ ยะนิรัตนัง
หัวใจกรณีเมตตสูตร คือ เอตังสะติง
หัวใจวิปัสสนา คือ วิระสะติ
หัวใจมงคลสูตร คือ เอตะมังคะลัง
หัวใจอายันตุโภนโต คือ อานิชะนิ
หัวใจมหาสมัย คือ กาละกัญธามหาภิสะมา
หัวใจเสฎฐัน คือ เสพุเสวะเสตะอะเส
หัวใจปาฏิโมกข์ คือ เมอะมะอุ
หัวใจเพชรสี่ด้าน คือ อะสิสัตติปะภัสมิง
หัวใจศีลสิบ คือ ปาสุอุชา
หัวใจอริยสัจ ๔ คือ ทุสะนิมะ
หัวใจธรรมจักร์ คือ ติติอุนิ
หัวใจนิพพานจักรี คือ อิสะระมะสาพุเทวา
หัวใจทศชาติ คือ เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว
หัวใจธาตุทั้ง ๔ คือ นะมะพะทะ
หัวใจธาตุพระกรณีย์ คือ จะภะกะสะ
หัวใจพระกรณีย์ คือ จะอะภะคะ
หัวใจปลายศีล คือ อิสะปะมิ
หัวใจกินนุสัตรมาโน คือ กะนะนะมา
หัวใจพระยายักษ์ คือ ภะยะนะยะ
หวัใจภาณยักษ์ คือ กะยะพะตัง
หัวใจอาวุธพระพุทธเจ้า คือ ปะสิสะ
หัวใจนะโม คือ นะวะอัสสะ
หัวใจกะขะ คือ กะยะนะอัง
หัวใจศีลพระ คือ พุทธสังอิ
หัวใจโลกทั้ง ๑๐ คือ โลกะวิทู
หัวใจยันต์ คือ ยันตังสันตัง
หัวใจขุนแผน คือ สุนะโมโล
หัวใจแค้ลวคลาด คือ อะหังติโก
หัวใจเกราะเพชร คือ ภูตากังเก
หัวใจจังงัง คือ กะระสะติ
หัวใจอิทธิฤทธิ คือ อะหังนุกา
หัวใจกาสัง คือ กาละถานุ
หัวใจพระภูมิ คือ กุมมิภุมมิ
หัวใจนิพพานสูตร คือ อะนิโสสะ
หัวใจแก้วสามประการ คือ มะติยาโน
หัวใจพระฉิมพลี คือ นะชาลีติ
หัวใจสัคเค คือ นะสะมิเห
หัวใจพระญาณรังษี คือ สะกะจะพาหุ
หัวใจสัมพุทเธ คือ สะทะปะโต
หัวใจคงคาเดือด คือ กะขะชะนะ
หัวใจพระเวสสันดร คือ สะระนะตะ
หัวใจพระวิฑูร คือ นะมะสังอิ
หัวใจพระมโหสถ คือ ปาสิอุอะ
หัวใจพระเตมีย์ คือ กะระเตจะ
หัวใจพนฃระภูริฑัต คือ มะสะนิวา
หัวใจพระสุวรรณสาม คือ อะวะสะทะ
หัวใจพระมหาชนก คือ ปะพะยะหะ
หัวใจวิปัสสิ คือ สะขิสะปิ
หัวใจพระมาลัย คือ พะลัยยะ
หัวใจพระยาร้อยเอ็ด คือ อิสิวิระ
หังใจพระยาหมี คือ สะปิระ
หัวใจทิพย์มนต์ คือ กะจะยะสะ
หัวใจงู คือ อะหิสัปโป
หัวใจเณร คือ สะสิสะอุอะวะสะหัง
หัวใจฆะเตสิก คือ ปะสิจะมิ
หัวใจพระยานาค คือ อะงะสะ
หัวใจพระยาม้า คือ สุกเขยโย
หัวใจพระยามัจจุราช คือ กาละมัจจุ
หัวใจพระยามาร คือ นุภาวโต
หัวใจสัตว์ คือ อันตะภาโวพะ
หัวใจท้าวเวสสุวรรณ คือ เวสสะพุสะ
หัวใจพาลี คือ หันตะนุภา
หัวใจองคต คือ พะหะวารา
หัวใจมดง่าม คือ กะสิตานะ
หัวใจไก่เถื่อน คือ ติวิกุกู
หัวใจเต่าเรือน คือ นาสังสิโม
หัวใจการเวก คือ การะวิโก
หัวใจราชสีห์ คือ สีหะทานัง
หัวใจพระเจ้า ๔ พระองค์ คือ นะกะอะปิ
หัวใจปลาไหลเผือก คือ อะยาเวยยะ
หัวใจ กอ.ขอ. คือ มอลอข้อโข
หัวใจอุณลุม คือ อุปะสัมปะ
หัวใจโจร คือ กันหะเนหะ
หัวใจปลวก คือ วะโมทุทันตานัง
หัวใจหนุมาน คือ ยะตะมะอะ, หรือ หะนุมานะ
หัวใจมนุษย์ คือ มะนุญญัง
หัวใจหญิง คือ จิตตังภคินิเม
หัวใจชาย คือ จิตตังปุริโส
หัวใจทรหด คือ นะหิโลกัง
หัวใจมหาอุจ(เขียนแบบเดิม) คือ อุทธังอัทโธ
หัวใจลิงลม คือ ยุวาพะวา, วิงวังกังหะ, หรือ จิขะจุติ

พระคาถายอดหัวใจ ๑๐๘ คือ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ

การสักยันต์ไม่ว่าจะเป็นการสักลวดลายต่าง ๆ ตามความเชื่อทางไสยศาสตร์หรือการลงอักขระลงยันต์ เป็นวัฒนธรรมอย่างหนึ่งของชาวบ้านที่สืบทอดกันมาหลายชั่วอายุคน เป็นเรื่องที่น่าศึกษาค้นคว้าอย่างยิ่ง ก่อนที่วัฒนธรรมนี้จะสูญไปจากประเทศไทยของเรา

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:44:23 »
http://www.bp-th.org/main/index.html

ดูที่นี้เลยคราบทราบทุก รายละเอียด เลยคราบ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2549, 06:49:26 »
อีกอย่างคราบ   จะอยู่  ไกล้ อยู่  ไกล ไม่เป็น อุปสรรค์ คราบ ลูกสิตย์ วัดบางพระ ทุกคนร้วนแล้ว มาจากคนละที่เลยคราบ  ทั่วจะทั้ง ประเทศ ก็ ว่าได้คราบ คนที่อยู่  ไกล ๆ ก็มีเยอะแยะคราบ  ผมอยู่ โคราช คราบ เดือน สอง เดือน ไปครั้ง  คราบถึงจะไกลแค่ไหนก็ไม่เคย บ่นคราบ....มาได้ทุกวันเลยคราบ ขอเชินคราบผม.......

joke

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2549, 01:00:51 »
I live in  Trang  kraaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaab   welcome to Bangpra temple :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

Joey

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2549, 08:45:06 »
ขอบคุณมากเลยครับคุณเปียกปูน ผมได้ข้อมูลที่ดีมีสาระเพียบเลย รับรองว่าจะหาโอกาสไปแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องข้อห้ามครับ
ข้อ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง (ไม่รู้จักน้ำเต้าอ่ะครับ เป็นพืชหรือผลไม้ หรือว่าผักครับ กลัวว่าไม่รู้จักแล้วไปกินอ่ะครับ)
ข้อ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว (ไม้ค้ำกล้วยพอนึกภาพออกครับ แต่สะพานหัวเดียวเป็นยังไงครับ)

หากเราละเมิดทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจจะเกิดผลอย่างไรตามมาครับ

เคยดูในหนังเรื่อง จอมขมังเวทอ่ะครับ ข้อที่ว่า ห้ามผู้หญิงขึ้นคร่อม และห้ามให้ผู้หญิงขี่คอ หรือห้ามให้หัวอยู่ต่ำกว่าศรีษะเราอ่ะครับ ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยสิครับ

ขอบคุณ คุณเปียกปูนอีกครับ รบกวนข้อมูลด้วยครับ หากพอทราบครับ เพราะเราอยากให้ของดีอยู่กับเราไปตลอดครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ส.ค. 2549, 03:42:53 »
****   น้ำเต้า จัดอยู่ ในส่วน ของผักคราบ.....รูปร่างคล้ายๆแตงโม คราบ แต่เป็นแตงอ่อนๆ  น่ะคราบ ไม่มี ลวดลาย อะไรเป็น สีเขียวเรียบ ๆ ดูง่ายๆเลยเหมือนแต่งโม อ่อน คราบกลัวผิดพลาดไปกินเข้า   ว่างๆก็รอง หาข้อมูล รูป ทาง GOOGLE.CO.TH คราบน่าจะมีรูปให้ดู

****  สะพานไม้หัวเดียว เมือฟังแล้ว....อาจจะฟังดูงงได้ๆ คนละอย่างกับ สะพานลอย น่ะคราบ สมัยก่อน คนโบราญ จะให้ความหมายของ สะพานไม้หัวเดียว คือ
       ไม่ที่ท่อน ที่วางพาด สำหรับเป็น ทางเดิน เป็นสะพาน ข้ามฝาก โดยรวมๆแล้ว ความ หมายของ สะพานไม้หัวเดียว  คือไม้ 1 ท่อนที่ วางพาดผ่านเพื่อใช้เป็น ทางเดินคราบเห็นที่ไหนก็อย่าไปรอด มัน (ไม่ได้หมายถึง สะพานลอย น่ะคราบ)  ถ้าหมายถึงสะพานลอย ละก็คงจะไปไหนมาไหนไม่ได้แน่คราบ สำหรับคนที่ สักยันต์

**** ข้อห้ามมีไว้ให้เราทำตามคราบ มันเป็นเหมือน กฏ ที่เราคนสักยันต์ ต้อง ทำตาม เพื่อให้เราอยู่ในกรอบ  และ กฏเกณ เป็นคนดี
      ถ้าเราไม่ทำตาม  คงจะเห็นผลแบบไหนหนังคงไม่ได้ แต่มันจะเป็นผล ททางอ้อม มากกว่า ทางด้านจิตใจ เราละที่เห็นๆ  ถ้าเราทำไรผิดมา จะความกังวล ไม่สบายใจ  เป็นต้น
      ที่ห้าม ผู้หญิง ขี่คอ คร่อมตัว  ก็เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า.....เมื่อเราสักยันต์ไปแล้ว อักขละ เลขยันต์ ต่างๆ เป็นของ สูง ศักย์ศิตย์ ของคุณพระ.....คงจะไม่เหมาะ ที่จะให้ผู้หญิง มาทำ
      ไรแบบนั้นบนตัวเรา   เมือเรามีของ ดีอยู่กับตัวเรา เราจะให้ผู้หญิงมาทำแบบนั้น กับเรามันคงจะไม่ดีแน่ๆ......เปรียบเหมือน เรามีพระ แต่เป็นการสักยันต์  แทน เราก็ไม่ควร     
      ไปทำไรอย่างที่บอกละคราบ .....ที่เราต้องทำก็เพื่อนให้ของดีที่อยู่ บนตัวเรามิเสื่อมคลายคราบ

ออฟไลน์ ## chantra ##

• ศิษย์ยังคงเป็นศิษย์
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ส.ค. 2549, 07:53:39 »
ไม่ทราบว่ามีผู้หญิงมาสักกันบ้างหรือเปล่า  สงสัยจัง :067: :053:

AOY  RCP   [bgcolor=#FF2700][shake]ราชาปลั๊กไฟ[/shake][/bgcolor]

ออฟไลน์ tumkk

• ปัญจมะ
  • อิเล็กทรอนิกส์อุตฯ
    • MSN Messenger - mama.ka@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ส.ค. 2549, 08:49:13 »
ผู้หญิงก็สักได้คับมีคนไปสักอยู่คับส่วนมากที่เห็นจะไปทานด้านเมตตามหานิยมซะมากกว่าคับ  ****เข้ามากระทู้นี้ได้ความรู้เยอะเลย***** ;D ;D
การสงคราม
ยิ่งไม่ใช้กำลังยิ่งวิเศษ
พึงใช้สติปัญญาให้มากกว่าใช้กำลัง

Joey

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ส.ค. 2549, 10:15:28 »
ขอบคุณคุณเปียกปูนอีกครั้งครับ เห็นด้วยครับ ได้ความรู้มากมายเลย

เสือไฟ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ส.ค. 2549, 11:18:37 »
เมื่อ2เดือนที่แล้วผมไปสัก เห็นมีผู้หญิงมาสักน้ำมัน เป็นยันต์สาริกาสักที่แขนและสักกวางที่หลังครับ :077:

ออฟไลน์ ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ36

• ตติยะ
  • โก๋นอก ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ g113
    • MSN Messenger - aut10mar@hotmail.com
    • http://www.aut.th.gs
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 12:28:50 »
แล้วสะพาน ขามแม่น้ำแบบเป็นปูน หรือ แบบ เป็นไม้ ที่ทำอย่างดี ไม่ใช่แค่ ไม้ ท่อนเดียว  สามารถ ลอดได้ใช่ ปะครับ
วีรชน 10 มีนา www.aut.th.gs

ออฟไลน์ ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ36

• ตติยะ
  • โก๋นอก ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ g113
    • MSN Messenger - aut10mar@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 12:34:53 »
ผมอยากรู้อีกอย่าง การมาสัก? สามารถ 1รูป  ต่อวัน? หรือว่า แล้วแต่เราจะทนได้เท่าไร
แต่ถ้าเราสามารถสักได้ ต่อไปเลือยๆ ต้องเสีย ค่าครูครั้งต่อไป 25 บาท อย่างเดียว หรือว่า ต้อง ซื้อ ดอกไม้ธูปเทียนและบุหรี และค่าครู25 บาท ด้วย

คือผม ยังเรียน อยู่ แต่เกิน18 แล้ว? เวลาไปสัก ก็ต้องไป ได้แค่วันเดียว วันหยุด? เลยสักแค่ภาพเดียว เพราะเห็นคนอืน สักแค่ภาพเดียว ผมเลยไม่กล้าขอเพิม
อีกอย่างยาก เต็มหลังเร็วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2549, 12:40:02 โดย ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ36 »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 06:52:58 »
แล้วสะพาน ขามแม่น้ำแบบเป็นปูน หรือ แบบ เป็นไม้ ที่ทำอย่างดี ไม่ใช่แค่ ไม้ ท่อนเดียว? สามารถ ลอดได้ใช่ ปะครับ

ลอดได้สิครับไม่งั้นคงไม่ต้องไปไหนกันพอดี ห้ามแต่สะพานหัวเดียวครับ คือสะพานที่พาดอยู่บนพื้นตลิ่ง(พื้นดิน)แล้วอีกด้านอยู่บนเสาที่ปักเอาไว้ในน้ำ แบบท่าน้ำไงครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 07:03:55 »
ผมอยากรู้อีกอย่าง การมาสัก? สามารถ 1รูป? ต่อวัน? หรือว่า แล้วแต่เราจะทนได้เท่าไร
แต่ถ้าเราสามารถสักได้ ต่อไปเลือยๆ ต้องเสีย ค่าครูครั้งต่อไป 25 บาท อย่างเดียว หรือว่า ต้อง ซื้อ ดอกไม้ธูปเทียนและบุหรี และค่าครู25 บาท ด้วย

คือผม ยังเรียน อยู่ แต่เกิน18 แล้ว? เวลาไปสัก ก็ต้องไป ได้แค่วันเดียว วันหยุด? เลยสักแค่ภาพเดียว เพราะเห็นคนอืน สักแค่ภาพเดียว ผมเลยไม่กล้าขอเพิม
อีกอย่างยาก เต็มหลังเร็วๆ

โหใจคอจะเอาหลายๆรูปเลยเหรอ เห็นใจครูอาจารย์ท่านเถิดครับ เมื่อยนะครับการที่มานั่งสักยันต์ แถมเราก็เจ็บอีกต่างหาก ลองคิดเล่นๆ ในแต่ละวันมีคนไปสักยันต์เป็นร้อยถ้าสักแค่คนละรูปก็100รูปยันต์ แต่ถ้าขอคนละ2 รูปก็เป็น200รูปยันต์ เมื่อยขนาดไหน แต่ถ้าเราเดินทางมาไกลจริงค่ารถแพงและลำบากก็ลองขอท่านดูแต่ได้หรือเปล่าคงต้องแล้วแต่ท่านครับ  ใจเย็นๆค่อยๆสักไปเถิดครับไม่ใช่ว่าสักยันต์เยอะๆหรือสักยันต์แล้วของขึ้นที่จะทำให้คุณเป็นยอดมนุษย์หรอก หลักธรรมคำสอนต่างหากที่จะทำให้เราเป็นคนดี รีบสักหมดเดี๋ยวก็ไม่รุ้ว่าจะสักอะไรอีก โบราณว่าช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ ผมเองก็ได้แบบนั้น  :-*  ค่าครูควรจะต้องถวายทุกครั้งที่สักครับ ถ้านับกันเป็นรูป รูปยันต์ละ25 บาทถือว่าราคาถูกแล้วครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 08:51:56 »
ขอแนะนำว่า สำหรับคนที่มาไกล และไม่สะดวกที่จะมาสักยันต์ บ่อยๆ คราบ ที่ วัดบางพระ มีอาจารย์ ที่ทำการ สักยันต์ หลาย กุฏิ คราบถ้าคุณไม่มีเวลามาบ่อย มาครั้งหนึ่งอยากได้หลายๆ ยันต์กลับไป ขอแนะนำว่า ให้ วนไปสักยันต์ ตาม กุฏิ ต่างๆคราบ แต่ต้องใช้เวลาในการ รอคิว สักนิดหนึ่งเพราะคนเยอะคราบ ทางที่ดีหาเวลามาช่วง วันจันทร์ - ศุกร์ คราบ คนไม่เยอะเท่ากับ วัน เสาร์ - อาทิตย์ คราบ   เข้าใจคราบว่าคนมาไกลอยากได้เยอะ แต่มันก็ติดที่ ว่าคนมันเยอะ......ผมอยู่โคราช แนะ

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 ส.ค. 2549, 10:15:09 »
น้องต้องซื้อดอกไม้ธูปเทียนและค่าครูทุกครั้งที่จะทำการสักเพิ่มครับ อยากได้เต็มหลังก็ต้องมาหลายครั้งหน่อยครับ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทุกคนกว่าจะเต็มหลังได้ใช้เวลาเป็นปีครับ เช่นเดียวกับพี่ พี่มาจากกรุงเทพครับ
                                              ไทยสุริยะ18

Shot at 2007-06-26

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ก.ย. 2549, 10:54:15 »
ขอบคุณครับพี่ๆ ทุกคนที่ให้คำตอบ? คือ เท่าที่ผมรู้มาวัดบางพระก็ 1ภาพต่อ1 วัน
ที่ถามให้แน่ใจก่อน เพราะ บางที่ สามารถสักได้เลือยๆ วันนึง2-3ภาพก็มี? แถมมีเพือน บางคนมัน เถียงผม ว่าทำไมไม่ขอเพิมละ?
แต่เรือง สัก วน ตามกฏิ ผมไม่เอาครับ เพราะอยากสัก อาจารย์เดียว แล้วจะหาเวลาไปสักเลือยๆ ยังไงผมก็รอได้ไม่ว่าจะนานแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2549, 10:59:35 โดย ช่างอุตสาหกรรมกรุงเทพ36 »

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 ก.ย. 2549, 01:50:27 »
ถูกต้องและดีมากครับ พี่เองก็สักกับหลวงพี่แป๊วเพียงท่านเดียว  แรกๆอาจารย์ท่านก็ให้เพียงครั้งเดียว3-4ครั้งต่อไปท่านก็จะให้2รอบ พยายามและอดทนหน่อยแล้วน้องจะได้สิ่งที่หวัง ของพี่เต็มจนล้นหลังแล้วก้ยังไปอยู่แต่ไม่ได้สัก

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 ก.ย. 2549, 05:04:29 »
ผมสักกับ หลวงพี่ญา แต่เท่าที่ผมสังเกตุ ทำไม วัยรุ้นไม่ค่อยสักกับท่านเลย ตอนผมไปเห็นมีแต่ วัย 25 ขึ้นไป
แต่ได้ข่าวว่า หลวงพี่แป้ว วัยรุ้น ไปสักเยอะเหรอครับ พี่

ผู้ศรัทธา

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ต.ค. 2549, 08:14:21 »
ช่วยตอบทีคร้าป อาไม่ถึง 30 อ่ะแต่อยากสักจะได้ไหม๊คร้บ