ผู้เขียน หัวข้อ: บทความโดนใจเกี่ยวกับพระหล่อโบราณ อ่านเจอเลยเอามาฝากครับ  (อ่าน 6181 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
การวิเคราะห์พระหล่อโบราณ
    การดูพระหล่อโบราณนั้นต้องใช้การพิจารณาเชิงวิเคราะห์ถึงธรรมชาติพระเราต้องรู้ก่อนว่าพระองค์นี้มีวิธีการสร้างแบบไหนอย่างไร พระเครื่องของหลวงพ่อทบ ข้าพเจ้าพิจารณาจากประสบการณ์ในแวดวงพระเครื่องกว่าค่อนชีวิตและเคยเขียนบทความลงในนิตยสารพระเครื่องหลายๆฉบับมาก็หลายปี เห็นพระหล่อโบราณมาก็หลายเกจิหลายสายการพิจารณาก็ไม่แตกต่างกันมากนัก ข้าพเจ้าจะให้ความสำคัญกับ กระแสพระมาเป็นอันดับต้นๆ ลองมาจะเป็นคราบเบ้า คราบนำทอง และลักษณาของการตะไบ...ส่วนพิมพ์ทรงนั้นยุติยากในพระหล่อโบราณ พระหล่อโบราณมีการแต่งพระในภายหลังก็มี บางองค์พิมพ์ผิดหมดแต่กระแสพระและธรรมชาติพระยังอยู่ เจอพระแบบนี้จะไปเหมาว่าเป็นพระปลอมก็นับว่าใจแคบเกินไป คนรุ่นหลังที่เข้ามาใหม่ได้รับข้อมูลผิดๆในที่สุดพระแท้ก็ต้องกลายเป็นพระเก็ไปอย่างน่าเสียดาย บางคนเล่นพระสไตส์เดียวตือถ้าพระไม่เหมือนของข้าต้องเป็นพระเก็ทั้งหมด ซึ้งไม่ถูกต้อง ประสบการณ์เท่านั้นครับถือว่าสำคัญ ขึ้นอยู่ที่ว่าใครเคยเห็นพระแท้ๆหลายสภาพมากกว่ากันต่างหาก ข้าพเจ้าเป็นห่วงคนรุ่นใหม่ๆที่เข้ามาพลอยทำให้ได้รับข้อมูลที่ผิดๆและหลงทางในที่สุดการพิจารณาพระหล่อโบราณต้องดูธรรมชาติของพระให้เป็นต้องพิจารณาจากหลักความเป็นไปได้และความน่าจะเป็นควบคู่กันไปอย่ายึดติดกับความรู้สึกส่วนตัวแบบเก่าๆมาเป็นเครื่องตัดสิน น้องๆที่กำลังศึกษาต้องศึกษาให้รู้ท่องแท้และศึกษาจากคนที่รู้จริงเท่านั้นไม่อย่างนั้นเราจะหลงทาง ข้าพเจ้าต้องขอขอบคุณทีมงานเปิดตำนานหลวงพ่อทบมากไ ที่เปิดเว็บนี้ขึ้นมาถือว่าเป็นประโยชน์มากแก่ผู้ที่สนใจพระหลวงพ่อทบนับว่าเป็นแนวทางที่ถูกต้องขอให้กำลังใจทีมงานทุกคนให้ทำงานต่อไปอย่าท้อถอยจะเป็นกำลังใจให้ครับ 

ที่มา http://www.pantown.com/board.php?id=27010&area=4&name=board8&topic=28&action=view
ขอบคุณมากครับ :054:

และอีกอันอันนี้ครับ เกี่ยวกับข้อมูลพระหลวงพ่อทบครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=27010&area=4&name=board2&topic=173&action=view
ลองอ่านหัวข้อด้านบนดู ครับ ....ผมว่าดี ครับ ......
อยากรู้พระอะไรแท้ไม่แท้ ควร..ถามคนในพื้นที่ครับ เพราะคนในพื้นที่มักเห็นของแท้มากกว่าคนทั่วไป ครับ
ส่วนจะเก่งหรือไม่ก็อีกเรื่อง ครับ ลองอ่านดูครับ เห้นว่ามีประโยชน์ดีเลยเอามาฝากกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2552, 09:18:09 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :016:  น่าสนใจครับ ท่านเอ็ม  ทุกวันนี้ งานฉีดแต่บอกว่าหล่อโบราณเยอะขึ้น  เป็นความรู้ที่ดีมาก ครับผม

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
มีบทความดี ๆ มาให้อ่านอีกแล้วนะท่าน ขอบคุณมากครับ :015:

ออฟไลน์ k.wiroj

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ  :002: :053: :005: :005:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
อ่านกระทู้นี้ผ่านไปผ่านมาหลายครั้ง  ไม่ได้เข้าซะที  พอกดเข้ามาอ่าน  อ่านจบไปหนึ่งรอบ ขออ่านซ้ำอีกรอบ เพื่อให้เก็บรายละเอียดได้มากขึ้น

รายละเอียดดีมาก ให้ข้อคิดหลายๆข้อ เช่น "พระหล่อโบราณมีการแต่งพระในภายหลังก็มี บางองค์พิมพ์ผิดหมด
 เจอพระแบบนี้จะไปเหมาว่าเป็นพระปลอมก็นับว่าใจแคบเกินไป " ผมว่าพระแท้ๆ เป็นพระไม่ดีหลายองค์แล้วครับ

ขอบพระคุณท่านเอ็มเป็นอย่างสูง
ต่าย
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณผมคงไม่ได้หลอก ครับ ทุกท่าน ขอบคุณพี่คนที่พิมให้ความรู้เราดีกว่าจะถูก ครับ
และขอบคุณทางเวป ครับ
ผมก็ขอขอบคุณ นะครับ ทุกท่านด้วยเช่นกัน ที่เข้ามาชม  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากท่าน ^^ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็