ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญมหายันต์ สวยๆนำมาให้ชม ครับ  (อ่าน 7212 ครั้ง)

ออฟไลน์ New

• ตติยะ
เพิ่งได้มาครับ ติชม กันได้ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เหรียญมหายันต์ สวยๆนำมาให้ชม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 10:03:01 »
สวยงามมากครับ  :015:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เหรียญมหายันต์ สวยๆนำมาให้ชม ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 10:27:36 »
 :016:สวยครับอยากรู้ประวัติการสร้างจังเลยครับ :015:
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 10:41:23 »
สวยงามครับ :053:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 10:43:15 »
สวยมากๆ ครับ  :015:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.พ. 2552, 11:08:39 »
สวยครับ ของที่ไหนครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 08:16:18 »
สวยมากครับ ผมเห็นพี่ชาย ผมแขวนคออยู่ ยอดเยี่ยมเลย  :016:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 09:26:41 »
สวยดีครับ 21;

ออฟไลน์ New

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 09:43:35 »
เหรียญมหายันต์รุ่น ไพรีพินาศ อริราชศัตรูพ่าย มีด้วยกัน 8 เหรียญ คือ
1. เหรียญกรมหลวงชุมพรฯ รุ่น ลูกระเบิด ซึ่งเป็นเหรียญที่สร้างมาและมีประสบการณ์เป็นที่รู้จักดีอยู่แล้วฯ เกิดจากนิมิตที่เทพมาเข้าฝันให้สร้าง เป็นลักษณะยันต์อย่างนี้ อาจารย์หม่อมท่านมีอาจารย์ที่ศรัทธาหลายรูป เช่น พระเทพโมลี เป็นลูกศิษย์ของสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ ผู้ซึ่งเป็นอาจารย์ถวายธรรมะให้แก่ในหลวงทุกๆวันพระ และเป็นพระอาจารย์ที่ได้เข้าพิธีตอนในหลวงทรงผนวช และ หลวงปู่จันทร์หอม ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของสมเด็จลุ่น สังฆราชฝั่งลาว อาจารย์หม่อมท่านก็จะสร้างพระ ถวายอาจารย์เหล่านี้ไว้แต่ไม่มากพระทั้งหมดที่สร้างก็จะถวายให้พระบรมฯ โดยให้ทางวังเก็บบล็อกและทำลายไม่ให้เหลือที่โรงงานเป็นอันขาด (เนื่องจากมีคนโทรไปถามหาซื้อบล็อค ) ต่อมาก็พระบรมฯ แจกให้ทหารสามจังหวัดภาคใต้ หรือไม่ก็อาจารย์หม่อมก็จะแจกก่อนถ้าเหลือจากแจกก็เก็บเข้าวังสถานเดียวครับเหรียญแต่ละเหรียญมีที่ปลุกเสกแตกต่างกันเช่น เหรียญกรมหลวงชุมพรฯ ออกที่พระตำหนักอยุธยา ปลุกเสกที่นั้นด้วย และนำไปปลุกเสกที่ชุมพร ปี 48 ที่ศาลกรมหลวงชุมพร และทางอาจารย์หม่อมก็ได้มอบให้วัดป่าฯส่วนหนึ่ง วัดป่าก็ได้ปลุกเสกที่วัดราชผาฯ อีกครั้งหนึ่ง และได้นำไปปลุกเสกที่วัดป่าสิริฯ วัดในพระพี่นางฯ อีกครั้งหนึ่งและพระเครื่องที่อยู่วัดป่าก็ถวายให้พี่นางฯ อีกครั้งหนึ่งเพื่อสำหรับคนทำความดี แต่โดยหลักแล้วรุ่นนี้จะอยู่วังและทหารสามจังหวัดภาคใต้
                 เหรียญกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เนื้อทองแดงบริสุทธิ์ มีรูปลักษณะเป็นเหรียญสามมิติรูปไข่ ขนาด 3x3.5 ซม. ด้านหน้าเป็น รูปกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ครึ่งพระองค์แกะนูนสูงเด่นเป็นสามมิติ พระพักตร์ชัดเจนสง่างามมาก ขอบเหรียญด้านหน้าวงในเป็นยันต์รูปกงจักรหมุนติดต่อกันไป เพื่อฟาดฟัดศัตรูหมู่มาร ขอบเหรียญด้านนอกเป็นรูปเขี้ยวฉลามเรียงล้อมโดยรอบ ยันต์หัวท้ายของเหรียญด้านหน้าเป็นรูปลูกระเบิดน้อยหน่า และลูกระเบิดสมัยใหม่ เพื่อใช้ดักกันภัยจากลูกระเบิดทุกชนิด ใต้องค์กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เป็นยันต์ ๒ ระดับ ไล่ระดับกันลงไปคล้ายเป็นแท่นที่บูชาพระองค์ เหรียญด้านหลัง เป็นรูปยันต์โบราณพิทักษ์ชาติ และเอาชนะศัตรู ด้านบนจารึกคำว่า ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ขอบเหรียญด้านหลังนี้ทำเป็นรูปปลายกระสุนปืนเอ็ม 16 เรียงรายรอบด้าน โดยหันปลายกระสุนปืนเข้าหาตัวยันต์ เหรียญกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ มีจุดมุ่งหมายในการทำเพื่อสร้างพลังกู้ชาติ ป้องกันชาติที่เหนียวแน่นที่สุด ยันต์โบราณที่ลงเป็นยันต์เหนียว มีฌานครบทุกอย่าง สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2548 ประกอบพิธีพุทธาภิเษกที่ พระอุโบสถ วัดราชผาติการาม กรุงเทพฯ และที่ อุโบสถ วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ในพระองค์ จ.นครสวรรค์อานุภาพเด่น คือ ดุ ฟาดฟันศัตรู และเอาชนะอาวุธทุกชนิดได้
2. เหรียญพระนเรศวร พิธีรุ่น ปราบไพรีอริศัตรูพ่าย ที่จังหวัดอยุธยาปี 2549 ณ บริเวณศาลพระเจ้านเรศวรมหาราช อาจารย์ หม่อม จัดสร้าง นิมนต์พระสายป่าจำนวนมากที่สุดในจังหวัดอยุธยาเคยมีมา เป็นพิธีที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในอยุธยาเคยมีมา เนื้อทองแดง สูง : 3.8 ซ.ม กว้าง : 3.0 ซ.ม
3. เหรียญ พระอวโรกิเตศวรพระโพธิสัตว์กวนอิม ปลุกเสกที่จังหวัดตรังฯ ครับ เพื่อแจกทหาร และก็ได้ถวายพระบรมฯ อีกเช่นเคย พระจะไม่เหลือในตลาด เพราะว่าถวายหมดยกเว้น ท่านที่ตามตัดจากทหาร หรือว่าขอจากพระเถระที่ร่วมงาน
4. พระเจ้าตากสิน รุ่นไพรีพินาศ อริราชศัตรูพ่าย อาจารย์ศุภณัฐ ชัยชนิตย์ (อาจารย์หม่อม) เป็นประธานจัดสร้างและเจ้าพิธี ณ วัดหนองตะเคียน ต.บ้านจาน ศรีสะเกษ ปลุกเสกโดยพระอาจารย์สายป่า และพระร่วมนั่งปรก จำนวน 2551 รูป เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2550 ซี่งสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าสิริวัณวรี นารีรัตน์ เสด็จแทนพระองค์ไปทรงเป็นประธานในพิธีจักพรรดิ์มหาพุทธา เทวาธิเษก พระราชทานไปแจก ทหาร ตำรวจ ภาคใต้ ประสบการณ์เหลือกินในพื้นที่ครับ ก่อนแจกลองกันจะจะ เหรียญนี้ได้ทำพิธีที่วัดชนะสงคราม
5. หลวงปู่ทวด ปางโปรดสัตว์ เนื้อทองแดงนอก อาจารย์หม่อมสร้าง พิธีเดียวกันกับพิธีสมเด็จพระนเรศวรที่อาจารย์หม่อมเจ้าพิธี โดยนิมนต์เกจิสายบ้าน และสายป่ากรรมฐานร่วมปลุกเสกที่อยุธยา เพื่อนำไปแจกให้ ทหาร ตำรวจ ข้าราชการ ที่ปฎิบัติหน้าที่ชายแดนภาคใต้
6. เหรียญมหายันต์ พระศรีศากยสิงห์ รุ่น ชนะมาร (สร้างโดยอาจารย์หม่อม อาจารย์สายวัง) ออกโดยวัดในพระพี่นางครับฯ เหรียญศรีศากยสิงห์ ชนะมาร ยันต์สวย ( ซึ่งเป็นเหรียญที่ใช้คู่กับเหรียญกรมหลวง รุ่น ลูกระเบิด)ก็ดูเข้าที ขนาดเท่ากัน เหรียญนี้ก็จัดสร้างโดยวัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ เหรียญนี้ด้าน หน้าเป็นพระศรีอริเมตไตยล้อมรอบด้วยมหายันต์สุดอลังการ ด้านหลังเป็นพระแม่ธรณี อลังการมหายันต์เช่นกัน ท่านได้รวบรวมพระยันต์ของครูบาอาจารย์โบราณต่างๆมาลงไว้ เหรียญนี้ปีสร้างปี 48 ครับ แต่ทำได้อลังการดี เป็นเหรียญที่แสดงเป็นสัญลักษณ์แห่งพระบารมี ๑๐ ประการ ที่เจ้าชายสิทธัตถะมหาโพธิสัตว์ทรงชนะมารอุปสรรค์ต่างๆจนได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมมาพุทธเจ้าเป็นศาสดาเอกในโลก
7. เหรียญมหายันต์ พระโพธิสัตว์นาคา+หลวงปู่เทพโลกอุดร (พระเมนียะ) พิธีรุ่นพระนเรศวร ปราบไพรีอริศัตรูพ่าย อาจารย์ศุภณัฐ ชัยชนิตย์ (อาจารย์หม่อม) เป็นผู้จัดสร้างและเจ้าพิธี นิมนต์เกจิสายบ้าน และสายป่า รวมปลุกเสกครั้งยิ่งใหญ่มากที่ศาลพระนเรศวรในจังหวัดอยุธยา เมื่อปี 2549
8 . เหรียญทิวาราตรี ชื่อเต็มคือ เหรียญ พระพุทธเมตตาสันติภาพ ทิวาราตรี ตรีทศเคราะห์เทวา มีรูปลักษณะเป็นเหรียญทรงกลม ขนาดประมาณ 3.5 ซ.ม. ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธเมตตา ล้อมรอบด้วยนักษัตร พระเจ้า 5 พระองค์ ธาตุทั้ง 5 และท้าวจตุโลกบาลประจำทิศ ด้านหลังเป็นรูปดอกบัว 12 ดอก เรียงรายล้อมรอบโสมเทพ เทพแห่งโชคลาภ และความสำเร็จ เหรียญนี้สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2549 เพื่อเป็นที่ระลึกในการสร้างเจดีย์ศรีพุทธคยา เฉลิมพระเกียรติฯ รองรับการได้มาของวันวิสาขบูชาโลก ประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ อุโบสถ วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ ในสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ จ.นครสวรรค์ อานุภาพเด่น คือ การได้รับความคุ้มครองพิทักษ์รักษาจากเทพ อันนี้ พระเทพโมลี และคณะจารย์หม่อมจัดสร้าง ถวายพระพี่นางครับ เพื่อสมทบทุนสร้างเจดีย์วัดป่าจำนวนไม่เยอะมีเฉพาะกลุ่มจัดว่า ถ้าออกมาจากวัดป่าฯคือ ส่วนใหญ่ก็ถวายวังหมดครับ ฯ เพราะว่า เป็นวัดในพระองค์ และจุดประสงค์สร้างวัดนี้ถวายในหลวงครับ.

ที่มาจากเวป http://www.panurangsi.com/web-p/anurangsi/kitti/link/mahayun.htm

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 12:39:42 »
สวยงามมากครับ

ดูเข้้มขลังอย่างแรง   :054:  :054:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 01:22:36 »
งดงามมากครับท่าย

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 04:55:09 »
ดีทั้งนั้นเลตครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 07:30:40 »
สุดยอดครับเหรียญมหายันต์ สร้างแจกเฉพาะทหารและข้าราชการเป็นการเฉพาะ
พี่ชายผมก็มีอยู่เหรียญนึงครับ สวยงามมาก
อย่างที่ท่านโจรว่านั่นแหละ :005: :005: :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 08:32:15 »
พอจะมีอยุ่เหรียนนึงอ่ะครับ.. 36;

มือสั่นไปหน่อยครับภาพเลยไม่ค่อยชัด..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 08:34:04 »
สวยมากเลยค่ะ สุดยอด :015: :016:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.พ. 2552, 04:10:13 »
ดูสวยงาม มีพลังความขลังมากเลยนะ โชคดีที่มีสิ่งๆ ดีๆ ไว้บูชาค่ะ :054: :053:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:03:21 »
งามมากมายค่ะ :015:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:17:21 »
สวยงามครับท่าน ไม่ทราบว่าที่ไหนทำครับ ขอบคุณครับ :001: :001:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:41:19 »
ท่านได้มาจากที่ใดเนี่ย

สวยงามมากมายค่ะ ท่าน new

ดูแล้วสง่ามากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 03:42:02 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:43:43 »
สวยๆทั้งนั้นเลยครับท่าน !! :053:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน