ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์เกราะเพชร ครับ  (อ่าน 7887 ครั้ง)

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
ยันต์เกราะเพชร ครับ
« เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 04:05:22 »
พระคาถายันต์เกราะเพชร ถอดจาก บทพุทธคุณ56 สวดให้ได้108จบ พุทธคุณป้องกัน
หากเขียน บทพุทธคุณ ตามแนวตั้งและเริ่มใหม่เป็นแนวไป เปรียบดั่งตาราง 8x7 คือ
อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา
ติ หัง จะ โต โร ถี นัง
ปิ สัม ระ โล ปุ สัต พุท
โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ
ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ
คะ พุท ปัน ทู ทัม วะ คะ
วา โธ โน อะ มะ มะ วา
อะ วิ สุ นุ สา นุ ติ
วิธีสวด ให้สวดเหมือนกับการเดินตัวม้าของหมากรุกไทย ซึ่งมีสองแบบครับ
แบบแรก ของหลวงพ่อปานวัดบางนมโค
เริ่ม จาก
อิ จะ ตะ นัง ถา คะ นุ อะ วิ คะ มา ติ ชา โร สา สัต ภะ มะ นุ โธ ภะ สัม
โต ระ พุท เท วา สา โน อะ พุท โส หัง คะ ถี โธ วะ ติ มะ สุ วา สัม ปิ ระ ระ วิ ปุ ณะ ทู ริ สัม ทัม กะ ปัน สะ โล
แบบที่สอง แบบพระครูเทพโลกอุดร เหมือนกับการเดินตัวม้าของหมากรุกไทยเหมือนกันแต่ เดินอีกทางหนึ่ง
เริ่มจาก
อิ สัม ภะ โธ นุ มะ ภะ สัต สา โร ชา ติ
มา คะ วิ อะ นุ คะ ถา นัง ตะ จะ ปิ สัม
วา สุ มะ ติ วะ โธ ถี คะ หัง โส พุท อะ
โน สา วา เท พุท ระ โต ระ ระ วิ ปุ ณะ
ทู ริ สัม ทัม กะ ปัน สะ โล

วิธีการใช้
1. อ่านลง
2. อ่านไปตามบรรทัด
3. อ่านลงเวียนเข้า
4. อ่านตามเส้นเวียนออก
แล้วอ่านถอยหลังทั้ง 4 ข้อ

อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา คือ กระทู้7แบก ประจำอยู่ ทิศบูรพา
ติ หํ จะ โต โร ถิ นํ คือ ฝนแสนห่า ประจำอยู่ ทอศอาคเณย์
บิ สัม ระ โล บุ สัต พุท คือ นารายณ์เกลือนสมุทร ประจำอยู่ ทิศทักษิณ
โส มา ณะ กะ ริ ถาโธ คือ นารายณ์ทอดจักร์ ประจำอยู่ทิศหรดี
ภะ สัม สัม วิ สะ เท พะ คือ นารายณ์ขว้างจักรตรึงไตรภบ ประจำอยู่ทิศประจิม
คะ พุท บัน ทู ธัม วะ คะ คือ นารายณ์พลิกแผ่นดิน ประจำอยู่ ทิศพายัพ
วา โธ โน อะ มะ มะ วา คือ ตวาดฟ้าป่าหิมพานต์ ประจำอยู่ทิศอุดร
อะ วิช สุ นุช สา นุ ติ คือ นารายณ์แปลงรูป ประจำอยู่ ทิศอิสาน

บทความนี้ ผมได้มาจากเมล์ที่เพื่อนส่งมาอีกที ขออนุญาติเจ้าของบทความ เผยแพร่เพื่อเป็นบุญ ไว้ตรงนี้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ยันต์เกราะเพชร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 05:22:39 »
ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ผมกะจะสักที่สีข้าง แต่ได้ยินว่า ห้ามเรื่องเหล้า แบบชนิดจิบไม่ได้เลยจริงไหมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 2552, 05:32:50 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 06:29:10 »
ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ผมกะจะสักที่สีข้าง แต่ได้ยินว่า ห้ามเรื่องเหล้า แบบชนิดจิบไม่ได้เลยจริงไหมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณอีกครั้ง

สายหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค  มีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หรือพระราชพรหมยานเถระ เป็นผู้สืบทอด  ท่านห้ามเรื่องสุรา เพราะสุรา เหล้า สิ่งเสพย์ติด ผิดศีลข้อ 5 ครับ

แต่ถ้าใครยังรักษาศีล 5 ไม่ได้  ก็พยายามรักษากันดีกว่าครับ เพราะศีลเป็นตัวปิดอบาย เปิดประตูสวรรค์  เราเป็นคนพุทธควรจะมีศีล 5 เป็นอย่างน้อยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.พ. 2552, 10:15:18 »
ดีครับอยากได้บ้างแต่ว่ากลัวรักษาไม่ได้ครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 06:57:52 »
ดีครับอยากได้บ้างแต่ว่ากลัวรักษาไม่ได้ครับ

มีของดีต้องตั้งใจรักษาครับ อย่างของหลวงพ่อเปิ่น ก้ศีล5 ขาดแน่นอนก็ข้อ3
ดื่มตอนออกสังคมเมื่อจำเป็น ผมไม่รู้ว่าเสื่อมหรือไม่
แต่คิดว่า หมั่นนึกถึงครูบาอาจารย์และ ไปเป่าครอบ น่าจะช่วยได้ครับ(ถ้าไม่ผิดข้อ3มานะครับ)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 08:29:57 »
เห็นคาถายาว ยาว แล้วถอนใจ... เป็นอะไรที่ทำได้ยากกกก มาก...กับคนสมาธิสั้นๆ อย่างเรา :008:

HAPPY VALENTINE DAY ค่ะ... ท้องเสียอ่ะวันนี้.. สามรอบแร้ว..ตั้งแต่มะคืน..หมดแรง

cho presley       

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 02:52:58 »
เห็นคาถายาว ยาว แล้วถอนใจ... เป็นอะไรที่ทำได้ยากกกก มาก...กับคนสมาธิสั้นๆ อย่างเรา :008:

HAPPY VALENTINE DAY ค่ะ... ท้องเสียอ่ะวันนี้.. สามรอบแร้ว..ตั้งแต่มะคืน..หมดแรง

happy valentine day ครับ
ขอให้หายไวๆนะครับ ท้องเสียต้องน้ำเกลือแร่และนอน เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 04:30:18 »
ใครมีคาถาบูชาเสือขอหลวงปู่ปาน วัดคลองด่านบ้างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2552, 04:36:42 โดย porvfc »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 07:26:56 »
ชอบคุณทุกท่านที่นำความรู้ว่าเล่าสู่กันฟัง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 08:28:02 »

ขอให้หายไวๆนะครับ...

..คุณโชว์ไม่อยุ่บอร์ดเงียบเหงาแย่เลย.. 03;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.พ. 2552, 10:10:47 »
ใครมีคาถาบูชาเสือขอหลวงปู่ปาน วัดคลองด่านบ้างคะ

นะโม ๓ จบ

ว่าพระคาถา

"พุทธะเสฏโฐมหานาถัง วัณณะโก สิงหะนาทะถัง พุทธะสิระสาเตเชนะ มาระเสนาปะราเชยยัง ชัยยะ ภะวันตุเมฯ"

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 01:38:02 »
เคยได้ข่าวว่าเจ้าอาวาสวัดห้วยมงคล(ขออภัยด้วยจำชื่อท่านไม่ได้ครับ)
ท่านเป็นศิษหลวงพ่อฤาษีลิงดำ  ที่วัดมี่ยันต์เกราะเพชรให้บูชาด้วยครับ
ผิดพลาดประการใดพี่ช่วยแก้ไขด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2552, 01:44:01 โดย minivet27 »