ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินมาว่า บางคนที่สัก เค้าจะไม่กินปลาไหลกัน  (อ่าน 12639 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
อันนี้จริงหรือเปล่าหรือว่าแล้วแต่ความเชื่อของบุคคล แล้วมีใครที่สักมาแล้วไม่กินมั้ง [ เพราะอะไร  ]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อันนี้ผมฟังจากย่าผมมาครับ ที่ว่าคนโบราณเค้าไม่ให้กินปลาไหล
เพราะสมัยก่อนเนี่ย ป่าช้าเป็นที่อยู่ของปลาไหลเลยครับ
ไอ้ปลาไหลเนี่ยมันจะลงไปกินศพ บางตัวจำศีลอยู่ในศพเลย
ยิ่งถ้าปลาไหลตัวไหนมีขนสีดำๆ งอกออกมาตรงหัว อันนั้นยิ่งแปลว่ามันเคยกินศพมามากๆ
แล้วอ่าครับ คนโบราณท่านเลยห้ามกินกัน
เท็จจริงอย่างไรก็ต้อง พิจารณาเอาครับ แต่ผมชอบนะ ข้าวอุนางิ ข้าวหน้าปลาไหลญี่ปุ่น
อร่อยมากๆๆ  แต่ถ้าเป็นปลาไหลไทยก็จะไม่กินครับ :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ปลาไหล  เท่าที่ผมเคยได้ยินมาเขาบอกว่าเป็นปลาไม่มีเกล็ด

ตัวลื่นๆ   กินแล้วไม่เหนียวครับ   :048:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ถ้าเป็นคนสมัยก่อน คงไม่ทานละครับ เขาถือกันเคร่งครัด

ยุคปัจจุบันก็แล้วแต่ความเห็นครับ  ทานก็อร่อยดี ไม่ทานก็มีของอื่นให้ทานเยอะไป 

ปลาไหลลื่นดีครับ  จับไม่อยู่จริงๆ  ตามนั้นครับ  :005:  :005:

ออฟไลน์ ขุนศึก

• ตติยะ
กินได้หรือไม่ ไม่รู้ รู้ว่า...กินไปแล้ว

อร่อยดีอะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เห็นว่าบางสำนัก บางตำรา เค้าไม่กินปลาไม่มีเกล็ดครับ

..บางคนสักปลาไหลเผือก สักพญานาค เค้าก็ไม่กินครับ..

..สงสัยสักหมูทองแดง ต้องเลิกกินหมูด้วยนิ  11;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ เห็นปลาไหล ให้บอก ปลายาว อันนี้ไปอ่านเจอมาอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นว่าบางสำนัก บางตำรา เค้าไม่กินปลาไม่มีเกล็ดครับ

..บางคนสักปลาไหลเผือก สักพญานาค เค้าก็ไม่กินครับ..

..สงสัยสักหมูทองแดง ต้องเลิกกินหมูด้วยนิ  11;..

หว่าแบบนี้ผมก็อด ปลาดุกย่าง แกล้มสะเดาน้ำปลาหวาน อะจิ  อร่อย นิ  :070: :070: :070:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ครับ มีหลายท่านที่ไม่ทาน และก็มีอีกหลายท่านที่ทาน

แล้วแต่สะดวกครับ ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงอะไร 

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เคยได้ยินมาว่า บางคนที่สัก เค้าจะไม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 02:24:53 »
เราก็ไม่เคยเห็นปลาไหลที่มีเกล็ดสักทีนะ  31; 31; 11;
รู้แต่ว่าปลาที่ไม่มีเกล็ดน่ะ :059:
มันลื่น ถึง ลื่นมากๆ ด้วยล่ะ จับยากสุดๆ  []
บางคนทำบุญด้วยการปล่อยนกปล่อยปลา เค้าก็จะไม่รับประทานสัตว์ชนิดนั้นนะ อันแล้วแต่ความคิดของแต่ละคนเหมือนกันยังไงก็พิจารณาตามความเหมาะสมดีกว่า จะได้สบายใจด้วย  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2552, 02:27:30 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
น่าสนใจคับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
อันนี้ผมฟังจากย่าผมมาครับ ที่ว่าคนโบราณเค้าไม่ให้กินปลาไหล
เพราะสมัยก่อนเนี่ย ป่าช้าเป็นที่อยู่ของปลาไหลเลยครับ
ไอ้ปลาไหลเนี่ยมันจะลงไปกินศพ บางตัวจำศีลอยู่ในศพเลย
ยิ่งถ้าปลาไหลตัวไหนมีขนสีดำๆ งอกออกมาตรงหัว อันนั้นยิ่งแปลว่ามันเคยกินศพมามากๆ
แล้วอ่าครับ คนโบราณท่านเลยห้ามกินกัน
เท็จจริงอย่างไรก็ต้อง พิจารณาเอาครับ แต่ผมชอบนะ ข้าวอุนางิ ข้าวหน้าปลาไหลญี่ปุ่น
อร่อยมากๆๆ  แต่ถ้าเป็นปลาไหลไทยก็จะไม่กินครับ :075:

โชคดีจังที่พี่โชวมะเคยกินปลาไหลไทยเลยในชีวิต...
ข้าวหน้าปลาไหลญี่ปุ่นอร่อยหงะ... อยากแล้วสิ!
  :009:

cho presley       

ออฟไลน์ อาจารย์เอ้

• ฉัฏฐะ
  • *
เท่าที่ศึกษามานะครับ ตามตำราโบราณหรือตามสำนักโบราณๆหรือที่สำนักเขาอ้อ ข้อห้ามของเค้ามีอยู่ข้อนึงว่า ห้ามกินปลาที่ไม่มีเกล็ด หรือปลาหนังทุกชนิดครับ ส่วนปลาไหลนั้นคนเก่าๆหรือคนตามต่างจังหวัดเค้าบอกกันว่าปลาไหลเวลาตัวใหญ่มันจะมีหูออกมาแล้วจะกลายเป็นพังพอนครับ แต่เพื่อนผมเคยไปอยุธยา เคยไปกินปลาไหลที่จับมาจากบ่อใกล้กับวัดแห่งหนึ่ง เขี่ยไปเขี่ยมาเจอเศษปลายนิ้วของคนอยู่ในท้องปลาเลยครับ ฟังแล้วจะอาเจียน ส่วนตัวผมไม่กินครับ

ออฟไลน์ กอไผ่

• ตติยะ
ผมไม่กินปลาไหลครับ เคยแต่ปล่อยปลาไหลอะ
ได้บุญด้วยน้า...... :079:
ทำดีไม่ได้ดีจะทำยังไงดี

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ดีนะครับที่ผมไม่กินปลาทุกชนิด ไร้ข้อกังวล  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ผมไม่กินอ่ะปลาไหลเค้าบอกมันชอบกินศากศพอ่ะ...แต่ทามไมมีแต่คนเรียกหาว่าผมเลื่อนแบบปลาไหลไม่เข้าใจเลยอ่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เฮ่อๆๆ

ถึงกวางไม่ได้สัก  ก็ไม่ได้กินอยู่แล้วอ่ะค่ะปลาไหล

ของอื่นมีให้กินถมเถไปค่ะ

ยิ่งปลาดุกด้วยแล้ว

ก็ไม่ค่อยกินค่ะ  เพราะมีแต่คนเล่าๆต่อกันมาคล้ายๆกับปลาไหลแหล่ะค่ะ

เรื่องกินศพ  --*

ว่าจะหันมากินปลา(ปา)ปริก้าแทนแล้วค่ะเนี่ย  :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
ดีนะครับที่ผมไม่กินปลาทุกชนิด ไร้ข้อกังวล  :002:

ไม่กินปลาทุกชนิดเหมือนกันเลยค้าบ :058:

• อัฏฐมะ
ผมทานปาท่องโก๋ อร่อยดี  :005:  :005:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
อร่อยดีออก
แต่แพงมากมาย

ข้าวหน้าปลาไหล
ตกจานนึง 300 กว่าแล้ว

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ  และเมื่อปลาไหลกินศพ  คนที่ทานปลาไหลก็เหมือนทานเนื้อศพไปด้วยครับ

แต่คนที่สักยันต์ ที่ไม่ทานปลาไหล ก็ตามที่ว่ากันนั้นแหละครับ  ว่าเป็นปลาไม่มีเกล็ดกันบ้าง  แต่ท่านพ่อคง วัดวังสรรพรส อ.ขลุง จ.จันทบุรี  ท่านบอกกับพ่อผมว่า  ห้ามทานปลาไหลมีหงอนนะ  เค้าเป็นบริวารของพญานาค  ถ้าเค้าไม่แน่จริง เค้าไม่มีหงอนหรอก    และพ่อผมสักปลาไหลเผือกมาด้วยครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แหม  อีกเมนูเด็ดทีคงอด ก็
"ปลาคังลวกจิ้ม"   
แหม มาน อร่อย เด็ด ดี แท้  คับ   :009: :009: :009:

• อัฏฐมะ
แหม มาน อร่อย เด็ด ดี แท้  คับ   :009: :009: :009:
โอ้วว   ของอร่อยๆ ทั้งนั้น

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แหม มาน อร่อย เด็ด ดี แท้  คับ   :009: :009: :009:
โอ้วว   ของอร่อยๆ ทั้งนั้น

อีกทั้ง สะเดาน้ำปลาหวาน ปลาดุกย่าง  ซี๊ด ดดดด   :009:

• อัฏฐมะ

อีกทั้ง สะเดาน้ำปลาหวาน ปลาดุกย่าง  ซี๊ด ดดดด   :009:

ไม่ไ้ด้ลิ้มรสปลาดุก นานมากแล้วครับพี่
   :070: :070:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เป็นปลาไหล นี้ดีเขาว่าได้กินศพ  แต่ทุกวันนี้ ศพเขามี ก็เอาไปเผาหมด ปลาไหลเลยอด ที่ฝั่ง ปอเต็กตึ๋ง เขาเป็นช่องโบกปูน
ที่ดีหน่อย ก็ได้กิน ศพที่เขาฆ่าแล้วหมกศพไว้ หรือศพที่ขึ้อึด ลอยน้ำมา
แล้วเขาสักปลาไหลกันทำใม เวลาขึ้นจะได้ไปกินศพหรือ :002:

• อัฏฐมะ
เป็นปลาไหล นี้ดีเขาว่าได้กินศพ  แต่ทุกวันนี้ ศพเขามี ก็เอาไปเผาหมด ปลาไหลเลยอด ที่ฝั่ง ปอเต็กตึ๋ง เขาเป็นช่องโบกปูน
ที่ดีหน่อย ก็ได้กิน ศพที่เขาฆ่าแล้วหมกศพไว้ หรือศพที่ขึ้อึด ลอยน้ำมา
แล้วเขาสักปลาไหลกันทำใม เวลาขึ้นจะได้ไปกินศพหรือ :002:

:004: :004: :004: พี่สายันมาแล้ว  เย้ๆ  คมได้อีกครับพี่    :016:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

อีกทั้ง สะเดาน้ำปลาหวาน ปลาดุกย่าง  ซี๊ด ดดดด   :009:

ไม่ไ้ด้ลิ้มรสปลาดุก นานมากแล้วครับพี่
   :070: :070:

:009:

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ห้ามกิน งู หมา ช้าง ตัวเงินตัวทอง ยังมีอีกไว้บอกทีหลัง  :058:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ห้ามกิน งู หมา ช้าง ตัวเงินตัวทอง ยังมีอีกไว้บอกทีหลัง  :058:

แหม  บอกหมดเรย จิ คับ 

ออฟไลน์ pinig

• ตติยะ
    • อีเมล
ไม่รู้ว่าห้ามกินหรือป่าวแต่ป๋มกินทุกอย่างที่ขวางหน้างับ :095: