ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่อง ถาม อีกแล้ว คร๊าป ผม  (อ่าน 2168 ครั้ง)

ออฟไลน์ mochito

• ทุติยะ
  • **
มีเรื่อง ถาม อีกแล้ว คร๊าป ผม
« เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 09:31:02 »
สวัสดีครับ   :001:
หลังจากคราวที่แล้วที่ผม สอบถามเรื่องวัว ของ ล.พ. พูฒ  ไปแล้ว

ผมก็ได้ บูชามาด้วยในวันนี้ แต่ผม ลืม สอบถาม หน้าตู้ ว่าต้องทำอย่างไรมั่งอะครับ

รู้แต่ว่าต้องบอกเจ้าที่เจ้าทาง แล้ว ต้อง ให้น้ำ ให้หญ้า ไม๊ อะครับ ถ้าให้ ต้อง ให้ยังไงอย่าง หญ้าอะครับ ต้องทำอย่างตำราว่า กลั่นใจ ขมวดปลายด้วยหรือป่าว อะครับ หรือ ว่า เด็ด เป็น ใบๆๆ ใส่ถ้วย ถวายได้ เลยอะครับ แล้วต้องจุดธูป สวดโองการ และ คาถา ตามตำราหลวงพ่อน้อยไม๊ อะครับ หรือ ว่า สวดเหมือนในใบฝอย ก็ พอ อะครับ แล้ว ต้องเปลี่ยน น้ำ หญ้า ทุกวัน หรือ ทุกวันไหน บ้างอะครับ แล้วถ้าผมลืมจะเป็นอะไรไม๊ อะครับ แบบ ว่าช่วงนี้ ปิดเทอม พอมีเวลา แต่ถ้า เปิด เทอม แล้วลืมให้ไป จะมี โทษไม๊อะครับ

แหะๆๆ ผมถามซะเยอะ เยย มือใหม่ ครับ

ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: มีเรื่อง ถาม อีกแล้ว คร๊าป ผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 11:05:22 »
 :067: ขนาดนั้นเลย  ให้หญ้า ให้น้ำ ด้วย  เคยได้ยินมาว่า ให้กันวันพฤหัสหรือเปล่าครับ   พอดีผมไม่มีวัวธนู  :067:  :067:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: มีเรื่อง ถาม อีกแล้ว คร๊าป ผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มี.ค. 2552, 11:12:22 »
ของวัดกลางบางพระ ก็ทำตามที่ใบฝอยบอกแหละครับ..

..วัวใหญ่ต้องเลี้ยงหญ้า วัวเล็กไม่ต้องเลี้ยง..

ของที่อื่น ก็ทำตามที่เค้าสั่งตอนที่จะเอามาเลี้ยง

ก่อนจะนำอะไรสักอย่างเข้ามาบุชาที่บ้าน โปรดศึกษาให้ถี่ถ้วนถึงข้อดีข้อเสีย ว่าเราสามารถทำได้แค่ไหน..

..บางอย่างมีแต่ข้อดี ถ้าเราปล่อยปะละเลย เค้าก้จะเสื่อมไปเฉยๆ..

..บางอย่างมีข้อเสีย ถ้าไม่บูชาเซ่นไหว้ ก้จะเกิดโทษตามมาก็มี..

ทำไมวัวผมต้องกินขนมเปี๊ยะ ด้วยนะ 07;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 06:07:42 »
เลี้ยงน้องวัวตัวเล็กก็สบายไปอย่าง... มะต้องให้น้ำให้หญ้า..
ท่องคาถา เสมือนจูนคลื่นสื่อถึงกัน...เรียกเขาตามไปบ่อยๆ ... เขาจะติดตามเราไปทุกแห่งหนในที่สุด..

ที่สำคัญ... วันใดก็ตาม อยากให้ไปดูแลคนในบ้านเรา ก็บอกให้น้องวัวตามไปดูแล..แล้วก็บอกให้กลับมาอยู่กะเราเหมือนเดิม ประมาณนั้น

ฟังๆ ดู เลี้ยงวัว เลี้ยงเทพ เลี้ยงพรายนี่... ดีกว่าเลี้ยงคนนะเนี่ย..ให้ไปก็ไป จงรักภักดี..

น้องวัวพี่โชว ชื่อ 'อ๊อกซี่' น่ารักป่าว.. :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2552, 06:09:59 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 08:34:56 »
มาเก็บข้อมูลครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้อ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 11:08:49 »
อยากได้มาไว้สักตัวครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มี.ค. 2552, 09:07:09 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,4552.0.html
น่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ :001:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 06:05:16 »
ขอบคุณทุกท่าน มากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 08:47:01 »
 :001:

จริงๆแล้วน่าจะศึกษาให้ถี่ถ้วนก่อนที่จะนำเค้ามานะคะ

เพราะถ้าได้มาแล้ว ปฏิบัติไม่ถูกก็ไม่ค่อยดีน่ะค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 08:52:53 »
อยากเลี้ยงเหมือนกัน อาจจะเป็นจำพวกกุมาร หรือ รักยม แต่ตอนนี้ชั่วโมงบินยังไม่ถึงอ่ะ ขอศึกษาก่อนดีกว่า
กลัวว่าจะดูแลเค้าไม่ดี เดี๋ยวเค้าจะไม่รักเราดิ :090:

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 08:55:58 »
อยากเลี้ยงเหมือนกัน อาจจะเป็นจำพวกกุมาร หรือ รักยม แต่ตอนนี้ชั่วโมงบินยังไม่ถึงอ่ะ ขอศึกษาก่อนดีกว่า
กลัวว่าจะดูแลเค้าไม่ดี เดี๋ยวเค้าจะไม่รักเราดิ :090:

คิดเหมือนกันเลยค่ะ"น้องลิงน้อย" อยากเลี้ยงมานานแล้ว

ศึกษามาก็นานแล้ว

แต่กลัวดูแลไม่ดีน่ะค่ะ

แล้วอาจจะเป็นผลไม่ดีต่อตัวเราด้วยนี่สิ :075:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 09:41:51 »

คิดเหมือนกันเลยค่ะ"น้องลิงน้อย" อยากเลี้ยงมานานแล้ว

แล้วอาจจะเป็นผลไม่ดีต่อตัวเราด้วยนี่สิ :075:

ใช่เลยน้องกวางน้อย :053: :053: ถ้าเราเอาเค้ามาเลี้ยงดู ก็ควรให้เค้าได้อยู่ดี กินดี เค้าจะได้มีบุญเยอะๆ จะได้ไปเกิดในภพที่ดี ๆ  เราเองก็จะได้รับสิ่งๆ จากการทำดีด้วยนะ   :052:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มี.ค. 2552, 09:45:26 »

[/quote

ใช่เลยน้องกวางน้อย :053: :053: ถ้าเราเอาเค้ามาเลี้ยงดู ก็ควรให้เค้าได้อยู่ดี กินดี เค้าจะได้มีบุญเยอะๆ จะได้ไปเกิดในภพที่ดี ๆ  เราเองก็จะได้รับสิ่งๆ จากการทำดีด้วยนะ   :052:

สาธุ สาวๆ งามทั้งกาย งามทั้งใจ จริงๆ   แบบนี้ผีๆ รักตายเลย  :005:  :005:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 11:01:43 »
ขอบคุณครับ
แต่ยังไงผมเอาเค้ามาแล้วก็ ต้องดูแล ให้ดีที่ สุดอะครับ

ผมว่า ไม่มีปัญหาเรื่อง เปลี่ยนน้ำ เปลี่ยน หญ้า แล้วนะครับ เพราะว่าผม ทำตอนเช้าก็ ไป โรงเรียนก็ ได้ แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะนะครับ วันหน้าวัน หลัง ผมจะ ศึกษาให้มากกว่านี้ นะครับ

ขอบคุณครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 05:43:57 »

[/quote

ใช่เลยน้องกวางน้อย :053: :053: ถ้าเราเอาเค้ามาเลี้ยงดู ก็ควรให้เค้าได้อยู่ดี กินดี เค้าจะได้มีบุญเยอะๆ จะได้ไปเกิดในภพที่ดี ๆ  เราเองก็จะได้รับสิ่งๆ จากการทำดีด้วยนะ   :052:

สาธุ สาวๆ งามทั้งกาย งามทั้งใจ จริงๆ   แบบนี้ผีๆ รักตายเลย  :005:  :005:

แหม่ หลายชั้นจริงเชียว

**เฮ่อๆ ท่านพี่ "อชิคะ"  คะ

คนก็ยังจะไม่ค่อยรักเลย

ผีรักก็ยังดีค่ะ :095:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 06:56:21 »
ก็นะครับ  สงสัยผีจะหลายใจไม่เก่งเท่าคน  :045:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มี.ค. 2552, 12:43:37 »

[/quote

สาธุ สาวๆ งามทั้งกาย งามทั้งใจ จริงๆ   แบบนี้ผีๆ รักตายเลย  :005:  :005:

แหม่ หลายชั้นจริงเชียว

**เฮ่อๆ ท่านพี่ "อชิคะ"  คะ

คนก็ยังจะไม่ค่อยรักเลย

ผีรักก็ยังดีค่ะ :095:

ใช่เลยน้องกวางน้อย  25;30;คนก็ยังจะไม่ค่อยรักเลย  05; 15;ผีรักก็ยังดี (เด็กผีฯอ่ะ  :053:) เค้าก็เอ็ดดูเราด้วย  08; 08; จะได้พึ่งพากันได้ไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2552, 12:44:46 โดย น้องลิงน้อย »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มี.ค. 2552, 12:46:16 »
ก็นะครับ  สงสัยผีจะหลายใจไม่เก่งเท่าคน  :045:

ก็เห็นด้วยอีกค่ะ ช่างเข้าใจถึงลักษณะคนหลายใจจริงๆ นะท่านอชิตะ..คุง :053: :053: :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2552, 12:47:28 โดย น้องลิงน้อย »