ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครนั้งสมาธิบอยๆทุกวันบางไหมครับมาสอนผมหน่อย  (อ่าน 2676 ครั้ง)

ออฟไลน์ james132

• ตติยะ
    • อีเมล
คือว่าผมนั้งสมาธิมานานแล้วแต่ไม่คอนานนะครับคือว่าผมย้ายที่อยู่ใหม่ เวลานั้งเลยรู้สึกกลัวอะครับพวกพี่นั้งสมาธิกันตอนกี่โมงมั้งอะและนานไหมครับและท่ามีห้องพระแต่ไปนั้งในห้องนอนได้ไหมครับ  :003:ท่าใครพอนั้งเป็นก็สอนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ได้สิครับ...นั่งที่ไหนก็เกิดสมาธิได้เหมือนกันครับ..แม้แต่เราทำงานจิตก็สามารถเกิดสมาธิได้ครับ เช่น

ในพระไตรปิฎกมีตัวอย่างของผู้บรรลุธรรมมากมาย ที่ไม่ได้บรรลุขณะนั่งสมาธิ เช่น พระสาวกรุ่นแรกคืออดีตปัจจวัคคี ได้บรรลุธรรมขณะที่พุทธองค์ตรัสสั่งสอน, พระสารีบุตรบรรลุธรรมเมื่อได้ฟังธรรมโดยย่อ จากพระอัสสชิ, ท่านพาหิยะ บรรลุขณะฟังพุทธองค์สอน, พระอานนท์ขณะเอนกายลงพัก, บางท่าน (จำชื่อไม่ได้) บรรลุขณะนั่งลูบผ้าขาว, บางท่านขณะเห็นน้ำแข็งหล่น ฯลฯ

(บรรลุในที่นี้ หมายถึงบรรลุธรรมตั้งแต่ชั้นโสดาบันขึ้นไป)

แต่ที่ผมทราบมา ทุกท่านล้วนบรรลุด้วยวิธีเดียวกัน คือในขณะนั้นทุกท่านกำลังมีสติสัมปชัญญะ รับรู้สิ่งต่างๆ ตามเป็นจริง ด้วยจิตที่เป็นกลาง เมื่อได้ฟัง ได้เห็น ได้สัมผัส สิ่งที่ชักนำจิตให้ประจักษ์ความจริงระดับอริยสัจจ์ ทำให้จิตเห็นชัดรู้ชัดว่าสิ่งใดคือทุกข์ สิ่งใดคือเหตุแห่งทุกข์ จิตจึงหลุดพ้นได้

ขอยกตัวอย่างที่บันทึกไว้ชัดเจน คือท่านพระอานนท์ ซึ่งในพระวินัยปิฎก เล่ม 7 จุลวรรคภาค 2 ขันธกะ ระบุถึงการบรรลุพระอรหันต์ของท่าน ดังนี้

[617] ครั้งนั้น ท่านพระอานนท์คิดว่า พรุ่งนี้เป็นวันประชุม
ข้อที่เรายังเป็นเสกขบุคคลอยู่จะพึงไปสู่ที่ประชุมนั้น ไม่ควรแก่เรา
จึงยังราตรีเป็นส่วนมากให้ล่วงไปด้วย กายคตาสติ
ในเวลาใกล้รุ่งแห่งราตรีจึงเอนกายด้วยตั้งใจว่า จักนอน
แต่ศีรษะยังไม่ทันถึงหมอนและเท้ายังไม่ทันพ้นจากพื้น
ในระหว่างนั้น จิตได้หลุดพ้นจากอาสวะ เพราะไม่ถือมั่น
ครั้งนั้น ท่านพระอานนท์เป็นพระอรหันต์ได้ไปสู่ที่ประชุม ฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2552, 11:19:02 โดย nic.du »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ดีครับ อบรมจิตเป็นสิ่งดี นั่งประจำๆ ใจจะละเอียดและมีพลัง

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เป็นเรื่องเดียวที่ย๊ากยาก... นั่งสมาธิ! ...  :070:

cho presley       

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
นั่งได้ก็ดีครับ สติมา ปัญญาเกิด ทำอะไรก็ดีล่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ james132

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
กำลังฝึกอยู่เหมือนกันวอนผู้รู้สอนหน่อยครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
การนั่งสมาธิไม่ยากครับ ไม่มีข้อจำกัด ไม่มีกฎตายตัว
การสมาธิมีทั้ง นั่ง นอน ยืน เดิน ได้หมดครับ ทำได้ทุกขณะจิต
แต่การทำให้เกิดสมาธิซิครับยากมาก
ลองจากกำหนดจิตให้เกิดสมาธิก่อนก็ได้ครับ คือการระลึกเสมอว่าเรากำลังทำอไรอยู่
เช่น กิน เดิน หยิบของ ต่อไปก็ทำสมาธิจิต คือ การทำให้จิตว่างโดยไม่มีสิ่งใดในจิตใจ
หูดับไม่ได้ยินแม้เสียงรอบข้างจะดังเพียงใด จะมีอาการ ไม่ได้ยิน ไม่ได้กลิ่น ไม่มีกาย มีเพียงจิต
เมื่อถึงขั้นนี้หลายคนจะเกิดความกลัวครับ กลัวว่าจิตจะหลุดจากร่าง กลัวว่าจะตาย เพราะลมหายใจ
จะแผ่วมากจะแทบจะไม่ได้หายใจเลย เรียกว่าลมหายใจมันละเอียดมากนั่นแหละครับ
ซึ่งยากครับ ส่วนมากที่ปฏิบัติได้จะเป็นเกจิดังๆ หลายๆท่าน เมื่อเกิดสิ่งนี้แล้ว "ญาณ" จะเกิดครับ
จากที่พอรู้และศึกษามานิดหน่อยครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
นั่งแล้วจะนิ่งมากขึ้น ให้นั่งจาก 1นาที 2นาที3นาทีเพิ่มไปเรื่อย แรกๆจะเมื่อย เมื่อยมาก ง่วงด้วย เพลียด้วย พอสักพักจิตจะนิ่ง ตัดให้หมด ดีเอง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
นิ่งๆ เบาๆ สบายๆ ของผมภาวนา " สัมมาอะระหัง " รวมใจให้ไปหยุดนิ่งที่ 072 ( ศูนย์กลางกาย ฐานที่ 7 เหนือบริเวณสะดือขึ้นมาประมาณ 2 นิ้วครับ ) ลองได้ครับผม รายละเอียดเพิ่มเติมสามารถดูได้ที่ www.dmc.tv ครับผม  ปกติผมนั่งก่อนนอนแล้วก็ตอนตื่นเช้าหน่ะครับ ตื่นมาก็ต้องนั่งสมาธิเสียก่อน ส่วนเรื่องนำพระพุทธรูปมาตั้งไว้ในห้องนอน ตามหลักฮวงจุ้ยไม่ดีครับผม  :001: ขอให้ท่านได้เข้าถึงพระธรรมกาย บรรลุมรรคผลนิพพานได้อย่างสะดวกนะครับ สาธุครับ  :001:

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
นิ่งๆ เบาๆ สบายๆ ของผมภาวนา " สัมมาอะระหัง " รวมใจให้ไปหยุดนิ่งที่ 072 ( ศูนย์กลางกาย ฐานที่ 7 เหนือบริเวณสะดือขึ้นมาประมาณ 2 นิ้วครับ ) ลองได้ครับผม รายละเอียดเพิ่มเติมสามารถดูได้ที่ www.dmc.tv ครับผม  ปกติผมนั่งก่อนนอนแล้วก็ตอนตื่นเช้าหน่ะครับ ตื่นมาก็ต้องนั่งสมาธิเสียก่อน ส่วนเรื่องนำพระพุทธรูปมาตั้งไว้ในห้องนอน ตามหลักฮวงจุ้ยไม่ดีครับผม  :001: ขอให้ท่านได้เข้าถึงพระธรรมกาย บรรลุมรรคผลนิพพานได้อย่างสะดวกนะครับ สาธุครับ  :001:

น้องสิบทัศน์ สมัครเป็นลูกชายป่าป๊า+มะม๊า..พี่โชวได้ซะบายนะ.. ห้องพี่เปิด Fashion TV แต่ป่าป๊า มะม๊า ดุช่องธรรมกาย เจ้าข้าเอ้ย
:009:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผมก็ปฏิบัติสายเดียวกันท่านสิบทัศน์อ่ะครับ  มีหลวงพ่อรูปเดียวกันครับ   www.dmc.tv ครับ

นั่งหลับตาพอสบายๆ  เหมือนกันเราตอนหลับอ่ะครับ  ไม่กดเปลือกตา ไม่บีบลูกนัยต์ตา   ไม่เค้นภาพ  จัดร่างกายให้สบายๆ    ไม่ติดในลมหายใจเข้าออก  ทำจิตให้นิ่ง  นึกถึงองค์พระไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7  อยู่ตรงกกลางท้อง  เหนือสะดือเราสองนิ้วมือครับ  ถ้านึกไม่ออกก็เอาเป็นบริเวณกลางท้อง  พร้อมทั้งภาวนาว่า " สัมมา อะระหัง  สัมมา อะระหัง  สัมมา อะระหัง"  มีอะไรมาเราก็ดูไป   ภาวนาเรื่อยๆครับ  ถ้าฟุ้งซ่านก็ลืมตา  ถ้าง่วงก็ลุกไปล้างหน้า มานั่งใหม่ครับ

และในแต่ละวันก็ทำความรู้สึกว่า มีองค์พระอยู่ในท้องเราครับ  ทำได้แม้กระทั่งขับถ่าย  อาบน้ำ แปรงฟัง  ขับรถ  ทำงาน  ครับ

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2552, 10:09:52 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

น้องสิบทัศน์ สมัครเป็นลูกชายป่าป๊า+มะม๊า..พี่โชวได้ซะบายนะ.. ห้องพี่เปิด Fashion TV แต่ป่าป๊า มะม๊า ดุช่องธรรมกาย เจ้าข้าเอ้ย
อนูโมทนากับป่าป๊า+มะม๊า..พี่โชว มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  :054: :002:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โอ้ว ศิษย์ลูกพระราชฯ  หลานหลวงปู่สด กันหลายท่านเลยนะครับ   

หยุด คือ ตัวสำเร็จ  , ถ้าได้ทำ ก็ทำได้ ,

ธรรมทายาททั้งหลาย อบรมรุ่นไหนกันบ้างครับผม  :005:  :005: สาธุๆ

• นวมะ
โอ้ว ศิษย์ลูกพระราชฯ  หลานหลวงปู่สด กันหลายท่านเลยนะครับ  

หยุด คือ ตัวสำเร็จ  , ถ้าได้ทำ ก็ทำได้ ,

ธรรมทายาททั้งหลาย อบรมรุ่นไหนกันบ้างครับผม  :005:  :005: สาธุๆ

พอน้องอชิฯ ถาม พี่โชวมีเรื่องเล่าเลย.. พี่เคยไปอบรมธรรมทายาท (แม่บอกบวชชีไม่โกนหัว) จำได้ว่าปักกลดนอนที่วัดธรรมกาย อย่างน้อย 1 อาทิตย์ สมัยอายุ 17 เห็นจะได้ ไปในวันเกิดพอดี!  ม่าม๊า หว่านล้อมให้ไป ท่านว่า เสร็จแล้วมีรางวัลให้.. จำไม่ได้ดีค่ะ ว่าอะไร? ทอง หรืออะไรประมาณนั้นอ่ะ..

ผ่านไปชั่วข้ามคืน..เข้าวันรุ่งขึ้นหนีออกจากวัดเลยค่ะ โดยแกล้งทำเนียนๆ เดินไปบริเวณที่จอดรถ เดชะบุญเห็นรถวอลโว่คันเขื่องจอดอยู่ ตามหาเจ้าของ อ่อ... ชายผู้นั้นเอง นำข้าวสารอาหารแห้งมาถวายหลวงพี่เยอะแยะ.. ท่าจะใจบุญแฮะ! เลยทำเนียนขอติดรถออกจากวัด ทำตาแดงๆ หนูคิดถึงบ้าน อยากกลับบ้าน ลุงไปส่งหนูหน่อยนะคะ.. อ่ะแหม.. มีหรือจะปฏิเสธ.. :009:

ไม่นาน พระในวัด..เริ่มรู้ตัวว่าหายไป... โทรมาหามะม๊า หมะม๊ารู้ป่าว.. ลูกสาวหม่าม๊าหนีไปแล้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2552, 11:03:08 โดย cho presley »

• อัฏฐมะ

พอน้องอชิฯ ถาม พี่โชวมีเรื่องเล่าเลย.. พี่เคยไปอบรมธรรมทายาท (แม่บอกบวชีไม่โกนหัว) จำได้ว่าปักกลดนอนที่วัดธรรมกาย อย่างน้อย 1 อาทิตย์ สมัยอายุ 17 เห็นจะได้ ไปในวันเกิดพอดี!  ม่าม๊า หว่านล้อมให้ไป ท่านว่า เสร็จแล้วมีรางวัลให้.. จำไม่ได้ดีค่ะ ว่าอะไร? ทอง หรืออะไรประมาณนั้นอ่ะ..

ผ่านไปชั่วข้ามคืน..เข้าวันรุ่งขึ้นหนีออกจากวัดเลยค่ะ โดยแกล้งทำเนียนๆ เดินไปบริเวณที่จอดรถ เดชะบุญเห็นรถวอลโว่คันเขื่องจอดอยู่ ตามหาเจ้าของ อ่อ... ชายผู้นั้นเอง นำข้าวสารอาหารแห้งมาถวายหลวงพี่เยอะแยะ.. ท่าจะใจบุญแฮะ! เลยทำเนียนขอติดรถออกจากวัด ทำตาแดงๆ หนูคิดถึงบ้าน อยากกลับบ้าน ลุงไปส่งหนูหน่อยนะคะ.. อ่ะแหม.. มีหรือจะปฏิเสธ.. :009:

ไม่นาน พระในวัด..เริ่มรู้ตัวว่าหายไป... โทรมาหามะม๊า หมะม๊ารู้ป่าว.. ลูกสาวหม่าม๊าหนีไปแล้ว...

ดู๊!! พี่โชว ทำไปได้นะครับ 

ที่วัดน่านอนจะตาย  ร่มรื่น บริเวณรอบโบสถ์ บรรยากาศดีมากๆ

ไงก็อนุโมทนาบุญ ๑ คืน ครับผม  นี่ถ้าผลบุญส่งให้เป็นนางฟ้า คงเป็นนางฟ้าคืนเดียวของจริง   :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2552, 10:55:47 โดย อชิตะ »

• สัตตมะ
  • **

พอน้องอชิฯ ถาม พี่โชวมีเรื่องเล่าเลย.. พี่เคยไปอบรมธรรมทายาท (แม่บอกบวชีไม่โกนหัว) จำได้ว่าปักกลดนอนที่วัดธรรมกาย อย่างน้อย 1 อาทิตย์ สมัยอายุ 17 เห็นจะได้ ไปในวันเกิดพอดี!  ม่าม๊า หว่านล้อมให้ไป ท่านว่า เสร็จแล้วมีรางวัลให้.. จำไม่ได้ดีค่ะ ว่าอะไร? ทอง หรืออะไรประมาณนั้นอ่ะ..

พี่โชว์หนีมาทำไมครับ  อย่างนี้ต้องไปอบรมต่อนะครับ

• สัตตมะ
  • **

ผมยังไม่ได้บวชเลยครับ แต่เข้าวัดปี45 ครับ  เป็นลูกหลวงพ่อที่ไม่ได้เรื่องซะเท่าไหร่ครับ  ตอนหลังอยากรู้เรื่องนี้ เลยมาลองศึกษาซะหน่อยครับ (ดื้อกับหลวงพ่ออ่ะครับ)  อยาเอาเป็นตัวอย่างเลยครับ  ไม่ค่อยดีครับ  พูดไปรู้สึกผิดครับ

• อัฏฐมะ
ดีครับพี่ต่าย เป็นกัลยาณมิตรให้พี่ๆน้องๆ สร้างบารมีทุกคืนวัน   วันอาทิตย์ต้นเดือน ไปวัดประจำหรือเปล่าครับผม   :050:  :050:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ผมก็งูๆปลาๆไปเรื่อยอ่ะ..

..หลวงปู่ใหญ่ท่านสอน แต่ผมไม่ค่อยจำ..

..ท่านชอบให้ดูรูปหน้าศพ พิจารณา อสุภกรรมฐาน น่ากลัวจะตาย..

..หนอนออกจมูก..อี๋  39;

..หลวงพ่อสังวาลย์ วัดทุ่งสามัคคีธรรม จ.สุพรรณบุรี..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
ดีครับพี่ต่าย เป็นกัลยาณมิตรให้พี่ๆน้องๆ สร้างบารมีทุกคืนวัน   วันอาทิตย์ต้นเดือน ไปวัดประจำหรือเปล่าครับผม   :050:  :050:

ไปครับ  ถ้าติดเรียนช่วงบ่ายจริงๆ แบบว่าหยุดไม่ได้ ก็ต้องนั่งกับจานดาวธรรมที่ห้องอ่ะครับ

ปกติอย่างน้อยต้องไปทุกวันอาทิตย์ต้นเดือนครับ   แม่คนที่สองของผม(อาจารย์แม่) เป็นอาจารย์ถวายความรู้วิชาภาษาอังกฤษสามเณรอยู่ในวัดครับ  ท่านเออรี่ออกมาครับ 

แล้ววันที่ 22 เมษา ไปหล่อพระร่วมกันนะครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2552, 11:37:09 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

• อัฏฐมะ
ดีครับพี่ต่าย เป็นกัลยาณมิตรให้พี่ๆน้องๆ สร้างบารมีทุกคืนวัน   วันอาทิตย์ต้นเดือน ไปวัดประจำหรือเปล่าครับผม   :050:  :050:

ไปครับ  ถ้าติดเรียนช่วงบ่ายจริงๆ แบบว่าหยุดไม่ได้ ก็ต้องนั่งกับจานดาวธรรมที่ห้องอ่ะครับ

ปกติอย่างน้อยต้องไปทุกวันอาทิตย์ต้นเดือนครับ   แม่คนที่สองของผม(อาจารย์แม่) เป็นอาจารย์ถวายความรู้วิชาภาษาอังกฤษสามเณรอยู่ในวัดครับ  ท่านเออรี่ออกมาครับ 

แล้ววันที่ 22 เมษา ไปหล่อพระร่วมกันนะครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ 

สาธุๆๆ วันเกิดหลวงพ่อไปทุกปีครับผม  ปีที่แล้วก็หล่อพระ  ปีนี้ไม่พลาดเช่นเคยครับ  อลังการมากๆ 

เอ... ได้ปฐมมรรค ยังครับผม    :058:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ถ้าเกิด อาการกลัว ให้สวดมนต์บท อิติปิโสฯ + ยันทุนนิมิตตังฯ 3 บทแรก 3 จบ + บทหัวใจเมตตายะกรณีสูตร (เมตัญจะโลกัสมิง)
ก่อนปฎิบัติธรรม หลังปฎิบัติธรรมแล้ว ควรแผ่เมตตาด้วย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม