ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวชุมพรกราบเสด็จกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หาดทรายรี จ.ชมพร  ตำหนักหลังใหม่ เพิ่งกลับมาถึงก้อนำมาให้ชมเลย

พระตำหนักหลังเก่าคับ

หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า

สิ่งที่เสด็จเตี่ยฝากไว้เพื่อเตือนใจลูกหลานไทย

คาถาบูชาเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพร

วัตถุมงคล

จบการเดินทางคับไปตั้งแต่วันที่9-12มีนาคมคับ กลับถึงบ้านเช้าวันที่13อ่ะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 09:46:45 โดย ต้นน้ำหล่อเน๊อะ »

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
   ขอบคุณสำหรับภาพส่วย ๆ นะ น้องต้นน้ำสุดหล่อ

ฝากคำสอนเสด็จเตี่ย เพิ่มเติม

อันปูปลามีเขาเต่ามีหนวด    เห็นตะกวดมีงาดูน่าขัน

ถ้ากองไฟกองไหนไม่มีควัน  มนุษย์นั้นจึงจะพ้นคนนินทา

มีเรือดีพายดีคนขี่ข้าม         ไม่ใช้เรือรั่วน้ำไปข้ามขึ่

ใช้คนรู้งานทำการดี            ไม่ใช้คนผีผีมาทำงาน     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 09:58:43 โดย DEKDOY »

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับสำหรับภาพและข้อคิดดีๆ

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
มีเสด็จกรมหลวงชุมพรที่ไหนมักจะเห็นหลวงปู่ศุขด้วยเสมอ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ ถวายสักการะเสด็จเตี่ยครับผม

ท่านต้นน้ำลงไปสักการะถึงหาดทรายรีเลย สุดยอดครับ

ชอบเนื้อ เดินหน้า ครับ ศรัทธาเสด็จเตี่ยเช่นกัน

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย

"วันนี้เคราะห์ดี  รุ่งขึ้นพรุ่งนี้  จะเป็นอย่างไร

ดีเคยพบ  ชั่วเคยเห็น  จนเคยเป็น  มีเคยได้

อนาคตเราไม่รู้  ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป

จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา

ไม่ตายวันนี้  ก็คงไปซี้  เอาวันข้างหน้า

วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า   ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร"

http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V240CEF4PB0&Autoplay=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 01:29:31 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณภาพสวยๆดูสบายตาสบายใจดีครับ ชอบพิเศษตรงบันทึกขององค์เสด็จเตี่ยอ่านแล้วสกิดใจมาก อยากให้พวกนักการเมืองทั้งหลายได้อ่านจัง
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
หม่านไส้ค่ะ...แอบไปเที่ยวมะชวน   :008:

cho presley       

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากท่านสำหรับ ข้อมูลดีๆ และภาพถ่ายตำนักเสด็จเตี่ย ^^ ขอบคุณครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
 :017: ขอบคุณภาพสวย..บรรยายเรื่องราวดีๆ ที่เอามาแบ่งกันชมนะค่ะ..ถ้ามีโอกาสจะไปสักการะเสด็จเตี่ยเช่นกันค่ะ... :053:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณเพื่อนต้นมาก ถึงว่าหายไปไหนหลายวัน ที่แท้ไปเที่ยวนี่เอง ไม่ชวนเลยนะ 55

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณเพื่อนต้นมาก ถึงว่าหายไปไหนหลายวัน ที่แท้ไปเที่ยวนี่เอง ไม่ชวนเลยนะ 55

ถ้าชวนเอ็งไปคนเขาก้อนึกว่าเราเป็นคู่เกย์กันอีกดิ..............กำ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ไปเที่ยวไม่ชวนเลย ดีนะที่ยังถ่ายรูปมาให้ดู แล้วไปกับใคร ระวังนะสัตว์ปีกมีหลายโรคเลย หากกินมากๆระวังเกาต์ หากใกล้ชิดมากระวังหวัดนกนะ

ออฟไลน์ เซียนกอล์ฟจร้า

• ตติยะ
ศรัทธาครับๆๆ
ทำดีได้ไร

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ไปเที่ยว แบบ ไม่เสียเที่ยวครับ...
เที่ยวทะเลช่วงนี้คงเย็นสบายเน๊อะ อิอิอิ...{^_^}...

ออฟไลน์ เด็กลาดพร้าว

• ตติยะ
    • อีเมล
น่าไปเที่ยวจังเลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับภาพครับ ยังไม่มีโอกาสได้ไปเลยสักครั้ง..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: เที่ยวชุมพรกราบเสด็จกรมหลวงชุมพรเ&
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 08:01:22 »
ขอบคุณสำหรับภาพครับพี่น้อง....น่าไปมากๆครับ... :002:

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
มีของฝากมาด้วยรึป่าว  :002: :002: :002:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณรูปสวย ๆ นะคะ  :089: เคยไปกราบมาครั้งหนึ่งแล้วเหมือนกันค่ะ ได้ยิงปืนถวายเสด็จเตี่ยด้วยค่ะ

ว่าแต่ต้นน้ำหล่อเนอะ  วันนี้ทาเล็บสีอะไรจ๊ะ   36;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สุดยอดมากครับ ไปเที่ยวที่ดีดีแบบนี้น่าสนับสนุนนะจ้ะ แต่ไม่สนับสนุนค่าเดินทางค่ากินนะ  :095:

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
ขอบคุณรูปสวย ๆ นะคะ  :089: เคยไปกราบมาครั้งหนึ่งแล้วเหมือนกันค่ะ ได้ยิงปืนถวายเสด็จเตี่ยด้วยค่ะ

ว่าแต่ต้นน้ำหล่อเนอะ  วันนี้ทาเล็บสีอะไรจ๊ะ   36;

พอดีไม่ได้ทาไปคับ.........กะจะเพ้นซ์เล็บหน่อย ......ล้อเล่นคับอิอิอิ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
เอ๊ะ ไปกับใครนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ศาลเสด็จเตี่ยที่สมุทรสงคราม ครับ  เอ๊ะรึว่าสมุทรสาคร หว่า

ออฟไลน์ joe4299

• จตุตถะ
    • อีเมล
ในฐานะของลูกประดู่ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ
ศาลเสด็จเตี่ยที่ชุมพรเป็นที่นิยมของผู้ที่มีความสรัทธาเนื่องจากเป็นสถานที่สิ้นพระชนม์ของท่านครับ หากท่านใดไม่สดวกสามารถมาที่สัตหีบก็ได้ครับไม่ไกลจากกรุงเทพ
ที่นี่มีพระอัฏฐิ ของท่านอยู่ครับและเป็นที่เคารพศรัทธาของทหารเรือและชาวสัตหีบ หากท่านใดจะมาบอกได้นะครับยินดีให้ความช่วยเหลือ
เหตุผลที่มีศาลของเสด็จเตี่ยที่ไหนต้องมีหลวงปู่สุขอยู่ด้วยเนื่องจากท่านเชื่อและเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา และไสยเวท คาถาอาคม  จนมอบตัวเป็นศิษย์หลวงปู่สุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
อีกอย่างเสด็จเตี่ยของเราก็เป็นผู้นิยมในการสักเช่นกันนะครับ  "ทรงสักยันต์ทั้งองค์ตั้งแต่หนุ่มๆ เช่น สักหนุมาน สักลิงลมที่พระชงฆ์ทำให้เดินเร็ว ใครตามแทบไม่ทัน ที่อุระทรงสักตัวเลข ตราด ร.ศ. ๑๑๒ เพราะรับสั่งว่า "ฝรั่งเศสเข้ามาเอาเมืองเราเมื่อ ๑๑๒ ต้องจำ มีคนเล่าว่าท่านทรงเลี้ยงผี ซึ่งก็จริง เพราะท่านทรงปั้นหุ่นเล็กๆที่เรียกว่า "หุ่นพยนต์" แล้วปักเสียบปักไว้หน้าวัง รอบๆสนามเมื่อคราวออกจากราชการ มีคนพูดว่า ที่วังนี้เลี้ยงคนไว้เยอะจัง พอตอนกลางคืนเห็นคนวิ่งเกรียวกราวตอนดึกๆดื่นๆ นอกจากนี้ยังมีกระดูกหน้าผากแม่นาคพระโขนง คาดไว้ที่บั้นพระองค์ ไม่ทราบว่าใครนำมาถวาย
เสด็จพ่อทรงเชื่อไสยศาสตร์ มีพระอาจารย์ที่สำคัญและสนิทมากคือ หลวงปู่ศุข หลวงพ่อพริ้ง หลวงพ่อเขียว หลวงพ่อเงิน"

ขอบคุณครับ

กยิราเจ กยิราเถนํ
"จะทำสิ่งไร ควรทำจริง"