ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจ.......  (อ่าน 1172 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
จากใจ.......
« เมื่อ: 15 มี.ค. 2552, 09:57:55 »
อาทิตย์ที่แล้วพี่ชายแฟนมาจากฮ่องกง(พ่อเดียวกับแฟนแต่คนละแม่) มาพักที่บ้าน ช่วงนี้เศรษฐกิจที่ฮ่องกงไม่ดี มาครั้งนี้หลักๆคือจะมาขอพรจากหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ เพราะพี่ชายคนนี้นับถือมากๆแม้ไม่ใช่คนไทยแต่ก้อชอบมาไหว้พระที่เมืองไทย มาวันแรกพาไปเดินห้างเจอร้านสัก พอดีพี่เค้ารู้ว่าผมมีรอยสักที่แขนขวา เลยหันมาถามผมว่าไม่สักเหรอ ผมเลยบอกว่าเดี๋ยวนี้ไม่สักแบบนี้แล้ว แต่สักยันต์ พอกลับบ้านเปิดหลังให้ดู พร้อมอธิบายให้เค้าฟัง พอฟังเสร็จ บอกให้ผมพาไปสัก วันเสาร์ที่ผ่านมาก้อเลยพาไปที่วัดบางพระ ไปถึงก้อบ่าย3โมงกว่า ตรงดิ่งไปกราบหลวงพี่แป๊ว เมื่อวานคนเยอะพอสมควร ถึงจะตั้งใจพาพี่ไปสักแต่ไปถึงแล้วก้อขอสักด้วยเลย รอสักพักหลวงพี่แป๊วก้อเรียกไปสัก (ขอโทษคนที่รอก่อนหน้าผมด้วยน่ะครับ) แล้วหลวงพี่ก้อลงแปดทิศให้ ตอนที่เห็นหลวงพี่หยิบกระป๋องมาก้อดีใจว่าวันนี้คงได้แปดทิศ สมใจ เพราะคราวที่แล้วไปขอ8ทิศท่านเมตตาให้7ยอดมา สักแปดทิศใช้เวลาพอสมควร ตอนผมสัก มีเพื่อนๆที่รอไม่ไหว(สงสัยรอมานาน)มากราบขอลากลับกันตั้ง4คน พอผมสักเสร็จ หลวงพี่ก้อเรียกพี่ชายมาสัก ผมเลยบอกหลวงพี่ว่าพี่ชายอยากได้5แถว หลวงพี่ก้อเมตตาลงให้ หลังจากนั้นก้อพาพี่ไปให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบและกราบหลวงพ่อเปิ่น หลังทำพิธีเสร็จ ดูพี่มีความมั่นใจมากขึ้น บอกว่าครั้งหน้าถ้ามาเมืองไทยจะสักเพิ่ม ส่วนผมตอนนี้ได้ยันต์จากหลวงพี่แป๊วมา4ยันต์ (5แถว2ข้าง เจ็ดยอด แปดทิศ) ถึงแม้ตั้งแต่สักยันต์ครั้งแรก(เดือนธค51) จะไม่เคยมี อิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ ใดๆ แต่พอผมเริ่มสัก ผมก้อเริ่มสวดมนต์ ไหว้พระ หัดนั่งสมาธิ พยายามทำตามข้อห้าม พยามยามถือศีล5 ตอนนี้จิคใจสงบขึ้นไม่ฟุ้งซ่านเหมือนก่อน ชีวิตสุขขึ้น ไม่ทุกข์มากเหมือนก่อน เมื่อก่อนแค่ตอนเช้าสตาร์ทรถก้อทุกข์แล้ว เพราะจะคิดว่าทำไมบริษัทไม่ยอมเปลี่ยนรถให้ ทั้งๆที่มีรถฟรีให้ใช้ น้ำมัน ซ่อมบำรุงฟรีหมด เดี๋ยวนี้ตั้งใจทำงาน ไม่ฟุ้งซ่าน มีสติใช้ปัญญา ใช้อารมณ์น้อยๆใข้สติปัญญามากๆ งานการดีขึ้น นายยังเอ่ยปาก ลูกค้าเยอะขึ้น(ผมทำงานด้านขาย) ตอนนี้ผมคิดว่าผมได้สิ่งดีๆจากยันต์ที่หลวงพี่แป๊วเมตตาให้มากมาย ถึงแม้บางสิ่งบางอย่างที่ผมกำลังจะเปลี่ยนแปลง มันจะช้าไปบ้างแต่ก้อคิดว่าคงยังไม่สายไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: จากใจ.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มี.ค. 2552, 11:40:00 »
เจ็ดยอดหลวงพี่แป๊วก้อดีคับทั้งเมตตาแคล้วคลาดคงกะพัน......ผมก้อได้สักคับเจ็ดยอดหลวงพี่แป๊ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2552, 02:05:42 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 06:43:03 »
การได้ของดีมาน่ะยากแล้ว แต่การรักษาของดีให้อยู่กับตัวไปตลอดนี่สิอยากยิ่งกว่า เก็บรักษาดีนะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 09:17:20 »
แถบฮ่องกง..มาเลย์ สิงคโปร์..เชื่อเรื่องเหล่านี้มากเลย... ส่วนใหญ่มักได้พุทธคุณเต็มเหนี่ยว เหตุเพราะ คนเหล่านี้ 'เคร่ง' ครัดในวิถีปฏิบัติหลังได้ของดีติดตัวไป... ขอบคุณคุณพี่..มาเล่าสู่กันฟัง...มันดีค่ะ กุ๊ก กุ๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2552, 09:17:45 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 09:46:34 »
แถบฮ่องกง..มาเลย์ สิงคโปร์..เชื่อเรื่องเหล่านี้มากเลย... ส่วนใหญ่มักได้พุทธคุณเต็มเหนี่ยว เหตุเพราะ คนเหล่านี้ 'เคร่ง' ครัดในวิถีปฏิบัติหลังได้ของดีติดตัวไป... ขอบคุณคุณพี่..มาเล่าสู่กันฟัง...มันดีค่ะ กุ๊ก กุ๊ก

จริงด้วยค่ะพี่โชว  :053: เดี๋ยวนี้วัด ศาลเจ้าน่ะ มีคนแถบมาเลย์ สิงคโปร์ ฮ่องกง

แห่กันมาทำบุญมากมาย เค้าเคร่งครัดมากน่ะ น้องลิงไปศาลเจ้าก็จะเห็นพวกเค้าไหว้พระ สวดมนต์กันอย่าง

จริงจัง  25; บางทียังรู้สึกอายอ่ะ 11; 09; เพราะคนไทยบางคนไม่ค่อยสนใจรายละเอียดเล็กน้อยเหล่านี้

เลย  :093: ส่วนที่วัดนะ ก็จะเห็นพระที่ไม่ใช่สัญชาติไทยมากจำวัดอยู่ทั่ว เดี๋ยวนี้นะ เห็นมีอยู่ก็เริ่มมากแล้ว

ล่ะ น้องลิงไปวัดกับแม่ประจำก็เริ่มเห็นบ้างละ ท่านฉันท์อาหารมังสวิรัติ หรือไม่ก็เป็นจำพวกอาหารเจ

เป็นการไม่เบียดเบียนสัตว์เล็กสัตว์น้อยค่ะ ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2552, 09:47:48 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 09:59:55 »
ดีครับ ของอย่างนี้ ผมเชื่อ100%
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 02:14:00 »
เชื่อ และศรัทธามากๆ ค่ะ ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าดีๆ ค่ะ :054:

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 2552, 02:51:24 »
เจ็ดยอดยันต์นี้ไม่แน่ใจว่าเป็นยันต์เดียวกับที่ผมได้รึเปล่า
ตอนนั้นสักน้ำมันกลางหลังถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นจะไปขอ29ยอด(ยังใหม่อยู่)
หลวงพี่แป๊วท่านบอกว่าวันนี้เอาเจ็ดยอดไปก่อนครับ
แต่ที่รู้ๆว่ามีดพร้าฟันโดนนิ้วมือตัวเองเสียงดังปลึกไม่มีแม้แต่รอยแมวข่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2552, 02:53:32 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา